Catia và sản phẩm, sao lại không nhỉ?

V

vanthuy083

Ðề: Catia và sản phẩm, sao lại không nhỉ?

Đây là quả bóng mình vẽ, tôi rất thích đá bóng

Đây là mắt kính mình vẽ

Last edited by a moderator:
P

PTG

Chào moi người.

Nhà mình có ai thích lamborghini không? Mình có môt file vẽ từ rất lâu rồi nhưng chưa xong, giờ cũng không có thời gian để vẽ tiêp nữa. Anh em nào có thời gian và hứng thú với xe cộ thì để lại mail trên đây mình xẽ share cho.
file khá nhe. chỉ gần 10M thôi.

mai mới nhớ ra cái web để up hình. :39:
Nói luôn la mình dung V5R20, kẻo mất công các bạn load về mở không được lại la mình.

Mình chưa dùng bản v5r20 nhưng biểu tượng này thương là trong thư viện hay phần help.
cũng có thể bản 20 đã thay đổi hoặc mình nhầm biểu tượng đó cậu tạo,cậu có thể hướng dẫn cách tạo nó ?...

P

PTG

Mình chưa dùng bản v5r20 nhưng biểu tượng này thương là trong thư viện hay phần help.
cũng có thể bản 20 đã thay đổi hoặc mình nhầm biểu tượng đó cậu tạo,cậu có thể hướng dẫn cách tạo nó ?...

Chào ban "soilanhlung" Catia V5 mình dung khá nhiều (từ bản V5R14) mình thấy rằng các phiên bản sau này cấu chúc cũng không có gì thay đổi, bất cứ khi nào bạn new part thì đều có biểu tượng đó. Có lẽ bạn thắc mắc tai sao biểu tượng partbody la là mầu xám mà không phải là mầu xanh phải không?
Nếu đúng là vậy thì mình xin chả lời như sau:
Biểu tượng của part là do bạn chính option, nếu bạn muốn biểu tượng đó là mầu xanh thì bạn vo option chọn đến thẻ part tiếp đó chon đến thẻ part document rồi bỏ dấu check tại Hybrid Design rồi ok và kết qảu là:

Chúc bạn học tốt.

Chào ban "soilanhlung" Catia V5 mình dung khá nhiều (từ bản V5R14) mình thấy rằng các phiên bản sau này cấu chúc cũng không có gì thay đổi, bất cứ khi nào bạn new part thì đều có biểu tượng đó. Có lẽ bạn thắc mắc tai sao biểu tượng partbody la là mầu xám mà không phải là mầu xanh phải không?
Biểu tượng của part là do bạn chính option, nếu bạn muốn biểu tượng đó là mầu xanh thì bạn vo option chọn đến thẻ part tiếp đó chon đến thẻ part document rồi bỏ dấu check tại Hybrid Design rồi ok và kết qảu là:

Chúc bạn học tốt.
Mình không hiểu tại sao lại rất hay thấy những lỗi này.

Chúc bạn học tốt.

Vâng, chào anh.
option của em không có thẻ Part. em cũng dùng bản chùa thôi.

[/URL][/IMG]

anh dung catia lâu rồi cho em hỏi chút, làm sao để mất đường em vạch như ở ảnh.
tạo bề mặt mới cũng đc.

[/URL][/IMG]

cảm ơn anh trước...

lddung

Chuyên gia cao cấp

Cái đường kẻ ấy là do hiển thị mà thôi không ảnh hưởng tới chi tiết . Nếu bạn muốn không hiện thì thay đổi chế độ hiển thị ở biểu tượng thứ 2 , dưới cùng bên phải trong của sổ làm việc của máy bạn .

mình thấy soilanhlung up những bản vẽ máy bay và tháp efen. thì trình độ quá cao rồi, mà sao lại hỏi câu hỏi như thế này nhỉ?

P

PTG

Theo lời "vudong.mda" mình có coi lại mấy bài viết của "soilanhlung" quả nhiên là pro. Mình cũng có vẽ một mô hình máy bay (mất cả tuần) nhưng thú thất là không chi tiết và đẹp bằng cái mô hình của bản "soilanhlung" còn cái tháp có lẽ phải mất nhiều công sức lắm đây. trong mấy mô hình đó "soilanhlung" cũng đâu có show wireframe đâu. Có lẽ câu này là câu thử tài anh em Mes thôi. hehe :105:.

Bạn làm theo hình bên dưới nhé

Còn về phần option thì xin trả lời bạn như sau.
Hầu nhừ tất cả chúng ta dùng catia đều là dùng chùa. catia của bạn cũng có, bạn hày làm theo hình bền dưới này nhé.

Hi, anh.
anh có ở ngoài bắc không ạ. em đang làm ở Hai Bà Trưng.
tại em không nói rõ, không phải em muốn mất đường đó trong view.nếu mình control point mặt đó thì sẽ thế này.

[/URL][/IMG]

mình biến nó thành thế này thì mấy là 1 mặt.( a class).

[/URL][/IMG]

mình thấy soilanhlung up những bản vẽ máy bay và tháp efen. thì trình độ quá cao rồi, mà sao lại hỏi câu hỏi như thế này nhỉ?
Bạn ấy không biết nên mới hỏi vậy, người trình độ thế nào cũng chưa hẳn đã biết hết. Vì vậy, vudong.mda không nên có những comment như trên.

P/s: Cái khó luôn bắt đầu từ những cái không khó. =))

S

simsodep

góp vui cùng cả nhà

N

NAVONTE

Không phải cứ vẽ được xe hơi hay máy bay thì là có trình độ cao , mà phải xem khả năng ứng dụng vào công việc thực tế như thế nào ? mình không giám khẳng định 100% mẫu máy bay không phải được vẽ từ Soilanhlung nhưng xem qua hình như là có 1 phần là file import rồi từ đó soilanhlung mới thêm bớt thêm (vi dụ : hình ngôi sao , biểu tượng của VN airline....) . Xem qua 1 số hình của soilanhlung chỉ dừng đến mức học tập , luyện tập thôi , còn để ứng dụng vào công việc thì mình nghỉ cần phải trải nghiệm thực tế nhiều . sorry soilanhlung trước nha , nếu bạn thật sự có thực lực thì những lời nói của người khác chẳng ảnh hưởng gì . (Ức Trai Thượng Tâm Hồn Quang Khuê Tảo) còn ngược lại thì xem như lời khuyên để bạn tự nhìn lại mình (1 Phút tự nhìn lại mình của Jont lennon).

Không phải cứ vẽ được xe hơi hay máy bay thì là có trình độ cao , mà phải xem khả năng ứng dụng vào công việc thực tế như thế nào ? mình không giám khẳng định 100% mẫu máy bay không phải được vẽ từ Soilanhlung nhưng xem qua hình như là có 1 phần là file import rồi từ đó soilanhlung mới thêm bớt thêm (vi dụ : hình ngôi sao , biểu tượng của VN airline....) . Xem qua 1 số hình của soilanhlung chỉ dừng đến mức học tập , luyện tập thôi , còn để ứng dụng vào công việc thì mình nghỉ cần phải trải nghiệm thực tế nhiều . sorry soilanhlung trước nha , nếu bạn thật sự có thực lực thì những lời nói của người khác chẳng ảnh hưởng gì . (Ức Trai Thượng Tâm Hồn Quang Khuê Tảo) còn ngược lại thì xem như lời khuyên để bạn tự nhìn lại mình (1 Phút tự nhìn lại mình của Jont lennon).

Chào bạn.
những cái đó mình vẽ khi vẫn còn training, và chữ việt Nam... đó mình import vào vì Catia chừa không có text.
còn không biết công việc mà bạn nói nó như nào, nhưng 1 ngày mình có ít nhất 8h trong công việc với nó.
mình chưa show 1 hình ảnh nào về công việc lên cả. vì tính chất công việc.
cơ khí trong ô tô thì Engineer là đỉnh cao nhất, nếu bạn trao đổi được với những sư phụ mình thì sẽ thấy được toàn bộ Engineer hay những thứ.... khác.(mình thấy rất khó vì nó là công việc).
mình cũng chỉ nói được như vậy thôi.
còn ngôi sao thì nó đâu có gì.
[/URL][/IMG]