Cho em hỏi về hữu cấp và vô cấp

Author
Trong chương trình học trong nhà trường em chưa hiểu thế nào là động cơ vô cấp,mà hiện nay ra đường lúc nào cũng thấy mấy cái xe tay ga chạy ầm ầm..:106:..các bác nào có thể nói rõ hộ em về phần này không ạ? em xin cảm ơn các trưởng bối trước.Thank

Last edited by a moderator:
Trong chương trình học trong nhà trường em chưa hiểu thế nào là động cơ vô cấp,mà hiện nay ra đường lúc nào cũng thấy mấy cái xe tay ga chạy ầm ầm..:106:..các bác nào có thể nói rõ hộ em về phần này không ạ? em xin cảm ơn các trưởng bối trước.Thank
Động cơ vô cấp có nghĩa là nó có vô cấp tốc độ ,muốn thay đổi tốc độ của động cơ ta chỉ cần thay đổi các thông số đầu vào ( thông số điều khiển ) động cơ vô cấp điển hình có động cơ điện Servor .Trong các máy cắt gót kim loại NC ,CNC sử dụng các động cơ vô cấp này nhờ vậy mà kết cấu của máy công cụ đỡ kồng kềnh, cho truyền động chính xác hơn ,làm việc tin cậy hơn ( do đã loại được hộp giảm tốc vốn dĩ rất phức tạp ra khỏi kết cấu mày ). Bạn muốn tìm hiểu sâu về loại động cơ điện vô cấp này thì bạn nên tìm những cuốn sách chuyên sâu bên điện nói về động cơ servor và biến tần .
Người ta có thể tạo ra các chuyển động vô cấp bằng cách sử dụng bộ truyền ma sát ,hệ thống thủy lực ...
Động cơ hữu cấp là động cơ có số cấp tốc độ là giới hạn có thể là 1 ; 2 cấp tốc độ ...ví dụ như động cơ điện bình thường .
Nếu câu hỏi như bạn thì mình trình bày như trên là ổn ,còn xe máy nếu bạn hỏi về động cơ không thì bạn ga cao nó quay nhanh còn ga nhỏ nó quay chậm . Nếu bạn hỏi về tốc độ xe máy tay ga thì nó có liên quan tới động cơ , hộp số tự động hoặc bộ truyền vô cấp của nó ...

TYA

Well-Known Member
động cơ vô cấp khác hẳn truyền động vô cấp.

Khi 1 trục truyền đông cho 1 trục khác mà tỉ số truyền v1/v2 thay đổi liên tục được thì ta gọi là bộ truyền động vô cấp : loại đai tang trống chẳng hạn,
truyền động xích hay gear ... là có tỉ số v1/v2 cố định, khi chế tạo thành hộp số thì
có thể thay đổi vài "nấc" tốc độ và ta có cơ cấu truền động HỮU CẤP

Xe ga có sử dụng cả bánh răng và đai để truyền từ khuỷu ra bahns xe.
Việc "vô cấp" là do đai thực hiện (nó là "bánh đai" đặc biệt tạo bởi 2 mặt côn có thể xê dịch để chỉnh cự ly 2 mặt côn - vì thế hay gọi là côn!

Khi 2 mặt nhích ra, dây đai tọt vào trong khe côn, tức là đai ôm moọt đường kính nhỏ hơn ==> thay đổi tỉ số truyền

động ơ vô cấp mà các sách CNC đề cập là loại kĩ thuật digital, như con motrro trong ổ CD chẳng hạn...

Nó được đk bởi xung điện (dajng xung vuông) từ ampli
Công suất do cường độ dòng
Vận tốc do tốc độ xung (xung/giây) hay "xung nhịp"
Quãng đường do số lượng xung quy định (1 xung làm quay 0.001 , 0.0001 độ)
Vì thế còn gọi là động cơ bước

Còn động cơ bơm nước., quạt máy, động cơ nổ... đều là loại thông thường, vận tốc của nó dù thay đổi liên tục được (ví dụ bơm nước thì tùy áp suất nguón nước, quạt thì tùy điện mạnh hay yếu, tải nặng nhẹ..., )

Thực chất cậu này chưa hiểu mình hỏi gì anh ạ ,câu hỏi cho thấy kiến thức rất mập mờ chưa nắm chắc được những vấn đề cơ bản .

B

bk_invent

động cơ vô cấp là thay đổi tốc độ ở mọi tốc độ khac nhau không giới hạn trị số tốc độ cứ miễn sao nằm trong giới hạn Nmin và Nmax là được
Trong cơ khi người ta hay dùng một số phương pháp thay đổi tốc độ như dùng bánh ma sát ( cách này thì cổ rồi ko dùng nữa vì tổn thất tốc độ rất nhiều), dùng động cơ secvo( cách này hay dùng trong các máy điều khiển số), dùng biến tần ( cách này hiện nay rất phổ biến dùng trong các dây truyền sản xuất tự động dùng để đồng tốc các động cơ)
Còn thay đổi có cấp là thay đổi tốc độ theo một chị số tốc độ đã được định trước cách này chủ yếu dùng các cặp bánh răng để thay đổi và được dùng trong các máy công cụ thế hệ cũ).

M

mom

Động cơ vô cấp và động cơ bước có gì khác nhau không ah?

TYA

Well-Known Member
Động cơ vô cấp và động cơ bước có gì khác nhau không ah?
so sánh 1 động cơ secvo với 1 động cơ kèm bộ inverter (đều vô cấp) thì
1-------------- secvo điều khiển = xung digital, nó có thể quay trục đi 0.01 độ và giữ chính xác tại đó
đc kèm biến tần khong làm được như thế, nó là đc ânlog, tốc độ theo công thức (gì đó mà có số cặp cực và tần số dòng í) muốn nhanh chậm thì xoay núm của biến tần

còn tốc độ secvo do tần số xung digital

2--------------khác cấu tạo , vd secvo có bộ decoder

Nói về động cơ vô cấp thì các bác quá chú ý đến các loại thời thượng, mà quên mất một anh chân đất là động cơ chổi than, rất hay được dùng trong một món đồ quen thuộc là máy may dùng điện của mẹ hay chị mình dùng trong nhà đấy.