Có ai đang gia công nhôm vào giúp em một tay

Author
Tình hình là thế này các bác ạ ! em đang làm việc bên sắt mấy bác nhật ở công ty em thế nào lại chuyển em sang bên tổ nhôm của công ty để gia công nắp hộp số ! vì là công ty em chuyên sản xuất máy bơm mà ! nên nắp hộp số của bên em gọi là Case - cover ! sang bên nhôm này gia công khó quá các bác à ! vì nó rất hay méo và mềm nữa ! đụng nhẹ cái là bị hỏng rùi ! lực cặp của nó cũng yếu nữa có 0.6Mpa thui ! nên rất hay bị văng sản phẩm ! có ai có cách nào để lực cặp 0.6MPa mà không bị văng sản phẩm không ạ! nếu tăng lực căph lên thì nó bị méo ngay ! còn nếu để lực cặp như vậy thì rất hay bị văng sản phẩm ! Nên nhà mình có ai làm nhôm không cho em xin ít kinh nghiệp về làm loại hàng này

C

catapig

Ðề: Có ai đang gia công nhôm vào giúp em một tay

bên chỗ e co gia công khuôn đồng để sauu đó đem gia công điện cho khuôn đã làm xong , thường thì gia công được khuôn đồng thì tụi nhật dùng một dạng chấu cặp gọi la jigu, dạng kiểu như là một chấu cập trug gian . mâm cặp sẽ cặp vào jigu( làm bằng thép, được khoan lổ thông suốt và có ren ) sau đó khuôn đồng dc bắt vào jigu bằng bulong vì vậy khuôn đồng chỉ tiếp xúc mới jigu bằng mặt wa bu lông , còn jugu dc kẹp bằng mâm cặp nên khi gia cong k bi biến dang bởi lực kẹp jống như nhôm vậy , k biet bên a chi tiết nhôm có khoan lổ ren k , e chi biết vay àh.

Muốn mọi người tư vấn chính xác thì ít nhất bác cũng nên đưa bản vẽ chi tiết bác cần gia công lên thì may ra mới có đáp án chuẩn chứ nhỉ? Sơ qua đã thấy đồ gá kẹp chặt của bên bác chưa đáp ứng được về độ cứng vững để gia công rồi.

Tình hình là thế này các bác ạ ! em đang làm việc bên sắt mấy bác nhật ở công ty em thế nào lại chuyển em sang bên tổ nhôm của công ty để gia công nắp hộp số ! vì là công ty em chuyên sản xuất máy bơm mà ! nên nắp hộp số của bên em gọi là Case - cover ! sang bên nhôm này gia công khó quá các bác à ! vì nó rất hay méo và mềm nữa ! đụng nhẹ cái là bị hỏng rùi ! lực cặp của nó cũng yếu nữa có 0.6Mpa thui ! nên rất hay bị văng sản phẩm ! có ai có cách nào để lực cặp 0.6MPa mà không bị văng sản phẩm không ạ! nếu tăng lực căph lên thì nó bị méo ngay ! còn nếu để lực cặp như vậy thì rất hay bị văng sản phẩm ! Nên nhà mình có ai làm nhôm không cho em xin ít kinh nghiệp về làm loại hàng này
Ngày trước anh làm có làm sao đâu nhỉ?
chắc phải xem lại chương trình của máy thôi!

mrgiang99

Active Member

Cần xem lại 2 thứ:

1/ Đồ gá.

Nếu tập trung vào kẹp chặt tại một số ít điểm thì lực kẹp/đơn vị diện tích sẽ lớn.
Do đó phải tăng số điểm kẹp chặt lên để tránh làm biến dạng cục bộ phôi nhôm.

Trong trường hợp cần thiết thì có khi phải thiết kế đồ gá chuyên dùng riêng, thậm chí sau khi gia công xong 1 công đoạn thay đổi vị trí kẹp chặt... rồi sau đó gia công bước tiếp theo....
Pin định vị cũng là một chiến lược....

2/ Chế độ cắt: lượng vật liệu hớt bỏ, tốc độ tiến dao....
Các dao có đường kính lớn cũng sẽ làm gia tăng lực tác động rất lớn lên phôi....

Đây là bài toán cân nhắc phối hợp sách lược gia công, mức độ thuận tiện của thao tác, yêu cầu năng suất....của người thiết kế công đoạn!

Last edited:

Đối với các sản phẩm có bề dài thành mỏng( hoặc có độ bền cơ học yếu( như trong trường hợp này) thì hay nhất là làm đồ gá kẹp. Bạn có thể dùng chấu cặp mềm( loại có thể gia công được ấy), kẹp mâm cặp vào và gia công lỗ trong đến kích thước của chi tiết cần cặp, nhớ cho âm thêm khoảng 0,05mm. Cố gắng dùng bộ chấu mềm nào có chu vi kẹp bằng ( hoặc gần bằng ) chu vi chi tiết cần kẹp, bảo đảm có thể dùng lực kẹp lớn mà vẫn không làm biến dạng chi tiết.
Còn một cách khác là dùng ống kẹp đàn hồi( San-ga hoặc collet).
Hy vọng giúp được.

O

ohmygod

Đối với các sản phẩm có bề dài thành mỏng( hoặc có độ bền cơ học yếu( như trong trường hợp này) thì hay nhất là làm đồ gá kẹp. Bạn có thể dùng chấu cặp mềm( loại có thể gia công được ấy), kẹp mâm cặp vào và gia công lỗ trong đến kích thước của chi tiết cần cặp, nhớ cho âm thêm khoảng 0,05mm. Cố gắng dùng bộ chấu mềm nào có chu vi kẹp bằng ( hoặc gần bằng ) chu vi chi tiết cần kẹp, bảo đảm có thể dùng lực kẹp lớn mà vẫn không làm biến dạng chi tiết.
Còn một cách khác là dùng ống kẹp đàn hồi( San-ga hoặc collet).
Hy vọng giúp được.
chấu cập mềm có thể gia công được thì có nhiều loại lắm nhưg k biết làm bằng gì, ở chỗ e là mỗi dạng khuôn là đều phải gia công chấu cập , cách gia công cũng giống như a nói là gia công lỗ đường kính trog với đường kính gần bằng đường kính của chi tiết ,và diện tích tiếp xúc lớn điều này cũng có khả năng là gia công được nhưng xác suất theo e nghĩ k cao và khó khăn , vì vật liệu mềm thép mềm nhất ở chỗ e gia công là S45C , với cách đó vẫn còn một chút và khi gia công hoàn loạt thì kích thước sẽ thay đổi và phải điều chỉnh offset nhiều lần, thời gian sẽ kéo dài .chỗ e mâm cặp là bên tụi phay sản xuất luôn dạng như là đặc thù cho mổi sản phầm, và bên tiện phải gia cong mâm cặp trước khi gia cong san phẩm.

O

ohmygod

jigu tiếng nhật là từ mượn của tiếng anh , bạn Giang nói đúng đó, tụi nhật viết bằng KATAKANA mừ .:35:

TYA

Well-Known Member

Đã làm rồi thì kinglye cần nêu ra cụ thể "hay văng" (chi tiết) là thế nào ? Tỉ lệ văng 1/100 hay 10/100 ...v..v

Vì là dân kĩ thuật nên con số (định lượng) sẽ được dùng tốt hơn là định tính ( ít, nhiều, ..)

Nếu 1/100 thì hãy tìm hiểu nguyên nhân tại sao có số "1" đó, tại sao nó khác với 99 con còn lại (ko bị văng)? Nguyên nhân đó có thể do thao tác , hoặc điều kiện kẹp (áp lực kẹp ổn định ko?, đạt 0.60MPA ?), do điều kiẹn dao mòn, lượng dư thay đổi do dung sai phôi, gá lệch chuẩn.......v.v.
Khi khắc phục xong nguyên nhân đó thì ok. Thường là hệ số an toàn trong trường hợp này gần đạt 1.0 và bạn có thể tìm ra chính xác thời điẻm/vị trí gây văng chi tiết. Việc khắc phục là chọn lại chế độ cắt cho chỗ đó mà thôi, hay lập trình lại chỗ đó cho quỹ đạo tốt hơn.

Với 10/100 thì không thể chấp nhận thiết kế nguyên công hiện tại (process design). Hãy thiết kế lại vì nó quá mất an toàn !

Nguyên nhân cốt lõi của sự văng chi tiết là do 1 trong hai đk sau, hoặc cả hai : 1- Lực cắt(nâng, kéo, đẩy...) lớn hơn lực kẹp . 2 - Mômen cắt (xoay, lật) lớn hơn momen cung cấp bởi lực kẹp/đồ gá.
Vì vậy hãy tính toán khi thiết kế lại nguyên công. Trừ các trường hợp nhận thấy ok ngay hay bạn nhiều kinh nghiệm từ các bài toán tương tự....

===========
Sau khi tính toán vẫn có khâu Debug nữa (giống xưa học lập trình pascal nhể ). Hãy xác định chế độ cắt đã tối ưu chưa trong khi debug.

Chúc thành công !

nếu cách kẹp cũ vẫn đang dùng thì anh nghĩ là nó ok vì ngày trước anh dùng vẫn ổn mà.
Em có thể kiểm tra lại chấu kẹp của máy xem đã đồng tâm chưa? đường kính chấu cặp khi em tiện là bao nhiêu? các cạnh của chấu cặp đã làm vát chưa ? (vì chỗ này sau khi giao máy cho công nhân họ sẽ làm nhanh rất dễ va sản phẩm vào và gây xước bề mặt) - về vấn đề này mấy bác người Nhật rất rõ, em có thể xin ý kiến của các bác ấy.
Sau đó đến kiểm tra chương trình: bước tiến dao và lượng ăn dao xem có như ngày trước không ? các mũi chip xem đã đúng chủng loại dành cho gia công nhôm chưa ?
anh nghĩ nếu tất cả đều đúng thì không thể lỗi được vì ngày trước anh đã làm rồi mà !