Cùng nhau giải thử Đề thi vòng 2-Cuộc thi Vẽ và thiết kế với SolidWorks

Ðề: Cùng nhau giải thử Đề thi vòng 2-Cuộc thi Vẽ và thiết kế với SolidWorks

Đây là đề vòng 2 của cuộc thi này mình up lại, chứ máy link trên die hết rồi:
http://www.mediafire.com/?vhbyz6djq5e3b5g.
Sẵn đây cho mấy huynh một tí, đó là ở câu số 9:

đề yêu cầu dùng In-Context là cái gì vậy?
Mong các huynh giúp. Sẵn đây nếu bạn nào đã làm rồi, so sánh đáp án thử xưm giống mình không nhé (mình có add đáp án trong đó rồi).
Thanks.

Last edited:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>

đề yêu cầu dùng In-Context là cái gì vậy?
Mong các huynh giúp.
Thanks.
In-Context là từ ghép, nghĩa đen là "trong ngữ cảnh". Tức là nói đến những động thái nào đó tiến hành trong một hoàn cảnh cụ thể nào đó. Ví dụ, từ "operation" có rất nhiều nghĩa, trong y khoa là "phẫu thuật" nhưng trong công nghiệp lại là "tiến trình" chẳng hạn. Và trong ngữ cảnh này, tức là trong hoàn cảnh cụ thể mà ta đang dùng phần mềm SolidWorks, thì nó có nghĩa là "thiết kế Part trong môi trường Assembly".

Bình thường, ta thiết kế các chi tiết máy trong cửa sổ (hoặc môi trường) Part, sau đó, ta đưa chúng vào cửa sổ Assembly để lắp ráp. Làm như vậy nhiều khi bất cập, do có những lệch lạc kích thước giữa các chi tiết lắp ráp. Để tạo sự thuận tiện cho người thiết kế, SW có chức năng cho phép thiết kế các chi tiết máy ngay trong môi trường Assembly, nhằm đảm bảo sự nhất quán ở mức cao nhất cho toàn bộ hệ thống cũng như cho từng chi tiết máy. Và khi đó, ta có những thiết kế "In-Context".

Vậy thì em hiểu rồi ạ. Cái này thì em đã làm rồi nhưng mà đôi lúc đưa nó vào những khái niệm thì lại không hiểu.
Cảm ơn Thầy.