Đại hội võ lâm CAD/CAM/CAE toàn Meslab

Status
Not open for further replies.

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>
Author
Ðề: Đại hội võ lâm CAD/CAM/CAE toàn Meslab

@Mr.Giang: Đường chạy dao của anh không được rồi... - không được chạm vào mặt bên.

@QuyenQCM: Hi bác quyền, hehe, như pum đã nói, CAM thiên về nội công - cho nên đừng vội đánh giá....em nghĩ bác hiểu rất rỏ đề thi, tuy nhiên khi nhìn file movie của bác em cam đoan là chưa đạt, đường chạy dao chưa cắt hết góc nghiêng ấy, bác thử mô phỏng cắt phôi rồi xem thử lượng phôi còn lại nhé...

@Thaihung: Bạn không chọn vùng gia công là Boundary rồi, chọn lại thử nhé.

@The Rock: Rock cho xem cái boundy..hehe.

Mấu chốt của đề thi là dao phải cắt như thế này ở vùng biên.

Đáp án ở đây: Lượng phôi còn lại:

Các bác có thể tự kiểm tra bằng cách:

1. Buộc phải chọn vùng gia công
2.Kiểm tra lượng phôi sau khi mô phỏng.

@NX: Rất mừng là có cao thủ phái NX tham gia 4 trục, 5 trục, NX và các bạn thử với cái này trước nha.
http://www.4shared.com/file/BR1BHPTo/5X_Part.html

Last edited by a moderator:

nhjkjeu

Giải Ba cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]
Ðề: Re: Ðề: Đại hội võ lâm CAD/CAM/CAE toàn Meslab

Duy tập của phái nga mi ( IV) tung tuyệt chiêu Hoa nở. Tự Thấy phái pro ko đỡ đc đòn này. Đành phản đòn bằng cách này thôi ^^
Thách phái IV bắn hạ chú chim này :D

Tóm lại môn phái Cimatron thua rồi nhé bác PUM :D

Để tránh làm mất thời gian phái Delcam xin ra 1 đề bài này đề nghị tất cả cao thủ đầu có mủ phải tiếp chiêu nếu không tiếp được chiêu thì quỳ gối xin hàng nhé(chém vài phát khích tướng anh em)

Có sản phẩm như hình trên,làm thế nào để gia công trên máy phay CNC 3 trục hiệu quả nhất.(thời gian,độ chính xác,kinh tế) cho phép tiện chuẩn bị phôi trước.
Bác QuyenQCM dùng từ "quỳ gối" nghe ghê quá.Mình thì lại già cả,run chân rồi nên k thể làm vậy đc,vì thế đành phải đứng ra đỡ chưởng vậy

-Theo mình thì quy trình gia công chi tiết này như sau:
1>Tiện tinh phần trụ thẳng đứng ở dưới,vạt phôi đúng chều cao chi tiết (để làm chuẩn gia công)
2> Kẹp chi tiết trên đầu chia độ,dùng dao trụ lần lượt phay thô 6 mặt của hình lục giác (xoay đầu chia độ 6 lần)- mục đích để tạo hình phần giao nhau giữa vùng trên và dưới
3> Dùng dao cầu phay tinh lại (lật mặt 2 lần)

P/s: nếu làm vậy tốn thời gian quá thì bỏ qua bước 2,sau đó dùng dao cầu nhỏ vét lại phần R là đc

mrgiang99

Active Member

Theo tớ thì thế này:

1) tiện tạo phôi tròn chính xác ra hình nón cụt và hình trụ

2) Đưa lên máy phay 3 trục, lật ngửa lên (đáy tròn hình nón cụt ngửa lên) dùng dao đuôi én phay 3D cái hình chóp lục giác từ trên xuống!

QuyenQCM

Active Member

@Mr.Giang: Đường chạy dao của anh không được rồi... - không được chạm vào mặt bên.

@QuyenQCM: Hi bác quyền, hehe, như pum đã nói, CAM thiên về nội công - cho nên đừng vội đánh giá....em nghĩ bác hiểu rất rỏ đề thi, tuy nhiên khi nhìn file movie của bác em cam đoan là chưa đạt, đường chạy dao chưa cắt hết góc nghiêng ấy, bác thử mô phỏng cắt phôi rồi xem thử lượng phôi còn lại nhé...

@Thaihung: Bạn không chọn vùng gia công là Boundary rồi, chọn lại thử nhé.

@The Rock: Rock cho xem cái boundy..hehe.

Mấu chốt của đề thi là dao phải cắt như thế này ở vùng biên.

Đáp án ở đây: Lượng phôi còn lại:

Các bác có thể tự kiểm tra bằng cách:

1. Buộc phải chọn vùng gia công
2.Kiểm tra lượng phôi sau khi mô phỏng.

@NX: Rất mừng là có cao thủ phái NX tham gia 4 trục, 5 trục, NX và các bạn thử với cái này trước nha.
http://www.4shared.com/file/BR1BHPTo/5X_Part.html
Bác đừng nên soi như thế,em chỉ làm cái ví dụ để nói lên tính giải quyết bài toán thôi,không làm tỷ mỷ,cao thủ nhìn vào là biết có làm được hay không,cứ gì phải đòi hỏi chính xác mất thời chỉnh sửa của ae.
yêu cầu bác post movie cho mọi người xem nhé,
em đã hiểu đề bài bác ra nên làm được thì mới post chứ,giờ đâu phải trẻ con mà ngồi chém gió lung tung....

mrgiang99

Active Member

iPumpkin

Author

Bác đừng nên soi như thế,em chỉ làm cái ví dụ để nói lên tính giải quyết bài toán thôi,không làm tỷ mỷ,cao thủ nhìn vào là biết có làm được hay không,cứ gì phải đòi hỏi chính xác mất thời chỉnh sửa của ae.
yêu cầu bác post movie cho mọi người xem nhé,
em đã hiểu đề bài bác ra nên làm được thì mới post chứ,giờ đâu phải trẻ con mà ngồi chém gió lung tung....
Hi Bác Quyền.
Mình ra cái đề này chổ khó là chổ đấy, phay có cái mặt phẳng thì là chuyện trẻ con rồi, tuy nhiên cắt cho hết cái góc này mới là chuyện "người lớn"..hehe. Mà "người lớn" có khi không làm đươc chuyện "trẻ con" đâu.

Sau khi chọn Boundary, cho dù bác chọn tâm dao In, Out, hay On trên vùng gia công dao cũng không thể nào với tới được góc này. Cho đến nay hầu hết phần mềm CAM làm không được chuyện này. Người lập trình CAM thường extend đường chạy dao ra ngoài, hoặc extend mặt CAD.

Bác thử mà xem.

File movie đây nhé.

le.son4246

Giải Nhì cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]
Ðề: Thách đấu CAD/CAM ý với toàn thể cao thủ MES Lab.

Delcam PowerShape rất kém khi thiết kế 2D và Solid và chỉ mạnh với surface,mes...nên vì vậy mình thường xuyên sử dụng kèm theo em solidworks (hơi bất tiện)
nên kiểu thi thố level1 và 2 tớ chịu thua luôn.(mọi người tham chiến chỉ dùng 1 loại kungfu thôi nhé)
và tớ có cái hình này:

chỉ 1 lệnh duy nhất biến nó thành cái này:
Của bác đây !

QuyenQCM

Active Member

Bác PUM này dai quá.đã bảo nói là làm biếng không thích mất thời gian mà không tin...
em e cái danh đệ nhất cao thủ CAM của bác phải xem xét lại...cao thủ thì chỉ cần đối thủ thi triển võ công cũng biết được thành bại rồi...khà khà
Trả đòn của bác đây:

iPumpkin

Author

File bác Quyền cho mình vẽ lại 3D, cái phần tròn tròn ở trên mình không biết nó nghiêng mấy độ, cũng như chổ tiếp giáp giửa phần tròn và nón. Cái này chỉ gá lên và chơi 1 phát gia công tinh. Dùng dao Counter Sink như anh Giang nói. (về công nghệ Mr.Giang là bậc lảo làng đấy...). Bác Quyền tiếp chiêu nha,

Lead Out/ Lead In thì cắt được phần góc nghiên này, tuy nhiên như vậy phải đo chính xác là bao nhiêu đúng không ? phải tốn thao tác đo. Nếu là Cimatron thì là tự động.

Nếu mình không lầm Lead In và Lead Out là cách Vào và Ra dao. ? Như ta biết tốc độ vào và ra dao nhỏ hơn tốc độ Fcắt rất nhiều để tránh gãy dao. Nói chung thì file của bác khi cắt cái góc cạnh nó chạy chậm lại (Đáp án đúng của bài toán là dao phải chạy ra ngoài, và chạy với tốc độ = F) .có thể chỉnh cho F ăn dao = F cut. Tuy nhiên như vầy là thêm lệnh nửa rồi.

Last edited:

iPumpkin

Author

Bác Quyền ra đề khó ghê...Nếu lật úp lại thì dùng dao Dove Mill, ngươc với Counter Sink. Cũng phay tinh, tuy nhiên cách làm thì lâu hơn.
Dùng phay phẳng bình thường, Copy đường chạy dao xuống dưới thôi. Đường chung quanh thì Array. Cái này một số Bộ Điều Khiển Mới có chức năng này.

.
Hình như Phái Cimatron vừa lấy lại Danh Hiệu - Thiên hạ đệ nhất CAM thủ từ DELCAM.

Tình hình là càng ngày cuộc đấu càng "từa lưa" . Đang đấu Cad chưa phân thắng bại , chuyển qua Motion , ừ thì Motion , chưa kịp tiếp chiêu thì chuyển qua Cam . Ừ thì Cam , đang Cam thì lại thấy chen ngang bài Cad , sáng giờ không có thời gian nên ít vào Mes , giờ vào thì thấy chiến đấu ì xèo , Haizzzz 8-} . Có khi nào lát hotboy tui tung một chưởng về CAE xong cho trọn bộ thách đấu CAD/CAM/CAE xuất hiện đầy đủ trong Topic thì mai đóng Topic luôn không nhỉ:7:

"Toàn thể Mes" lúc đầu thì được một số người tham gia . Giờ thì "Toàn thể Mes" sáng giờ chỉ rút lại còn 4 nhân vật , xin thưa lý do là các cao thủ đang hứng chí đi quá đà , quơ đao múa kiếm không theo nhịp , không vào bài quyền từ cái như thế này thì ai tham gia kịp mấy chú ơi . Cao thủ thì cũng phải có công việc riêng , mấy bác nhảy như thế này ai theo kịp , các cao thủ không "tham gia kịp" , thì cuộc đấu "Toàn thể Mes" (gồm vài người) nghe oách nhỉ =)).

Vấn đề nói hoài nói mãi nhưng cũng phải xin nhắc lại , các giang hồ kỳ hiệp thì luôn thích tự do không thích ràng buộc nên thể lệ cuộc thách đấu không ràng buộc này nọ vào khuôn phép quá thì => hợp lý . Chỉ người ra đề thách đấu thì nên vài yêu cầu đề người khác tiếp chưởng thôi . Và ý kiến của "Huy yêu" , ặc ặc 8-} , ngoài lề tí , nghe Mít BK kêu sao nghe tình thế , dại dột kêu thử sao nổi da gà thế này =)) .Thôi thì theo ý kiến của bác "Huy gió" sơ lược lại thế này .

-Ai cũng có thể tung chưởng (có thể nhiều người cùng chưởng nhiều vấn đề xen kẽ ) ,

-Cao thủ nào phá chưởng thành công thì những cao thủ đại phái khác phải comment Vote cho họ một điểm đồng nghĩa với việc "chấp nhận họ thành công , tại ha cam bái hạ phong hoặc môn phái tại hạ bó tay . Không liên quan gí đến lượt Thanks

-Qua một vòng hoặc một vài bài (theo chỉ định gì đấy) thì tổng kết lại ai được Vote nhiều nhất thì là minh chủ (cho vui thôi , chứ k ý nghĩa gì hết vì cao thủ ẩn thân và không xuất hiện còn rất nhiều) .

-Các đại phái muốn thi đấu chọn chưởng môn gì đấy thì tùy mỗi phái , nếu có thì tiếp tục thi triển công phu nội bộ trong Topic này.

Góp ý nên thống nhất trước rồi tung chiêu phân cao thấp . Tránh tình trạng tung hư chiêu từa lưa như 2 hôm nay , không ai tham gia kịp , ngoài ra còn thấy ngán vì "dò đường" hoài mà chưa thấy "bắt đầu".

Mọi người cho ý kiến rồi chơi tiếp , đừng vội tung chiêu .Đao hạ lưu tình hỡi các cao thủ :D

Hotboy kính bút.

iPumpkin

Author

Bác Thành nói chí lý. Tuy nhiên cũng có thể do các nguyên do sau:

Một số môn phái chỉ mạnh về ngoại công mà …rất yếu về nội công ví dụ như: Pro/E, Catia, NX…hay thậm chí không có nội công: Solid Work, Inventor. Hoặc giả mạnh về Nội công mà rất yếu về ngọai công: MasterCAM, DelCAM…(đừng tức giận nha…hehehe).

Lý do khác là khi đấu về nội công các cao thủ phái khác nghe danh Cimatron, DelCAM thôi là đã bỏ chạy tán loạn, bỏ mộng bá vương để giử lấy thân mình, do đó chỉ có hai phái này đấu..nội bộ với nhau.

CAE thì phái ngoại công rất mạnh, tuy nhiên có lẽ cao thủ đếm trên đầu ngón tay hay sao...mà không thấy thi triển. :21::24:

thấy các cao thu đấu đá ác quá em chỉ dám ngồi coi hôm nay thấy bài của bác quyền chưa co ai thành công em xin mạn phép thử với catia chắc không đạt như trong delcam vì em biết delcam khá mạnh về bề mặt nhưng cũng cho thấy khả năng của catia không thua kém

mong được học hỏi nhiều từ các cao thủ đồng đạo hì hì

bai này mình sử dụng ngoài lệnh extrude để tạo hình trụ thì chỉ thêm một lệnh thôi

Last edited:
H

HUYNHTRAN

Thấy các bác nói, mình cũng hứng thú góp vài câu.
nói về des thi 2d (autodesk là No1)
3D unigraphic N1
nếu có ai từng thiết kế từ 2D ra 3D thi mới biết được điều đó. Nếu vẽ sketch một bản vẽ lớn thì không vẽ nổi ( detail của động cơ oto)
2D autocad mechanical + 3D NX = không đối thủ
* còn nói về cam phải kể đến Sescoi (WorkNC) (siêu nhanh+siêu dể+siêu an toàn)
muốn trở thành đệ nhất võ lâm= Autocad mechanical+NX+WorkNC (trả giá hơi đắt đó nhé)
Khi đã có NX chỉ cần học 1 modul basic cho hết là hầu như không có đối thủ rồi (sánh với dương quá rồi đó):
:25:
Có một môn võ công mãi mãi là đệ nhất thiên hạ : TƯ DUY (AI MUỐN HỌC NX VÀO TRANG UGGD MA HOC, VÀO ĐÂY HỌC 1~3 THÁNG LÀ CÓ THỂ XUỐNG NÚI TUNG HOÀNH GIANG HỒ ĐƯỢC RỒI)

Hotboy thật sự "nóng gà" rồi đây.Keke :D . Thách đấu là dùng chiêu thức chứ không phải vào nói . Sân chơi của các cao thủ thì khi đã chấp nhận tham gia thì ít nhất cũng đã dám khẳng định mình thuộc hàng cao thủ rồi . Nhưng thấy vài đồng chí vào quăng bom cho vui (cho có tham gia) rồi lặn mất tiêu . Xin gửi lời nhắn tới các đồng đạo này là hãy tung chiêu thức để chứng minh cả mình lẫn phần mềm mình là thiên hạ vô địch .Chứ nói thì không có ý nghĩa gì hết .

Hotboy tui cũng có thể nói nói Solidworks và các
của SW là vẽ 3D đỉnh nhất và gia công là cực kỳ vô địch . Có thể nói là vô đối . Vị nào cho rằng NX hay WorkNC gì đó là dữ dằn , hung tợn thì tung chiêu lên đây . Đừng quên là một trong những
của SW là SolidCam về mặt gia công rất mạnh . Và dựng 3D thiên về Surface thì ngoài khả năng tuyệt đỉnh của phần mềm thì còn có 2
Surfacework và Shapework thuộc hàng thượng thừa đấy nhé .

Trong thời đại các phần mềm Cad/Cam/Cae phát triển với tốc độ chóng mặt thế này thì đừng có cái quan niệm sai lầm mà các tiền bối thời xưa truyền lại cho hậu thế đến giờ là phần mềm này mạnh , phần mềm kia mạnh này nọ nữa . Nghe nói nó mạnh thì nó là mạnh à , nhưng nó mạnh như thế nào thì có chứng minh được không? Keke :D . Tứ đại CAD/CAM mạnh thật nhưng là của năm một ngàn chín trăm hồi đó .Còn giờ thì chưa chắc . Muốn chứng minh thì tung chiêu lên đây :D (khích tướng cái :)) )

Lần cuối xin mời mọi người đọc bài này và cho ý kiến để đi đến thống nhất khiến Topic thách đấu này có thể thành sân chơi đỉnh cao dành cho các cao thủ. Đừng nói và phô trương thanh thế làm mất thời gian của mọi người nữa . Chú nào vừa bảo cái phần mềm gì mạnh thế . Nghe không rõ lắm .Keke :D . Mạnh thì tung chiêu lên đây :))

http://www.meslab.org/mes/threads/2...IA]-vo-lam-cad-cam-cae-toan-meslab/page14#137

Last edited:
D

doctithanma

Mình chỉ biết lem nhe một tí về cam nhưng không thấy những sư huynh của phái Catia ra tay cho nên mình tham gia chơi tí cho vui. Mong cac bậc tiền bối đưng chê nhe :4:

Bác Thành nói chí lý. Tuy nhiên cũng có thể do các nguyên do sau:

Một số môn phái chỉ mạnh về ngoại công mà …rất yếu về nội công ví dụ như: Pro/E, Catia, NX…hay thậm chí không có nội công: Solid Work, Inventor. Hoặc giả mạnh về Nội công mà rất yếu về ngọai công: MasterCAM, DelCAM…(đừng tức giận nha…hehehe).

Lý do khác là khi đấu về nội công các cao thủ phái khác nghe danh Cimatron, DelCAM thôi là đã bỏ chạy tán loạn, bỏ mộng bá vương để giử lấy thân mình, do đó chỉ có hai phái này đấu..nội bộ với nhau.

CAE thì phái ngoại công rất mạnh, tuy nhiên có lẽ cao thủ đếm trên đầu ngón tay hay sao...mà không thấy thi triển. :21::24:
-Khà khà,bác có vẻ tự tin quá nhỉ?? Chưa có ai bỏ chạy đâu bác

-Tình hình là chiều tối hôm qua chưởng môn phái Mastercam có cuộc hẹn với...chưởng môn phái Nga Mi để....bàn công chuyện,hehe:24: ,cho nên không thể tiếp chiêu các bác được.Nay đã giải quyết duyên nợ,í quên món nợ của 2 phái xong rồi :D,tại hạ quay lại đại hội võ lâm để tiếp chiêu đê

1>Chiêu thức (mà phái Cimatron cho là mới sáng lập) này so với Mastercam không có gì là đặc biệt,nhưng do bác Pumkin cứ câu nệ hình thức quá cho nên đành chiều theo ý bác vậy:

Dao cắt qua phần góc nhọn đúng ý bác nhé:

Còn đây là cái Boundary:

2> Chiêu của phái Delcam đưa ra bên Mastercam có thể tiếp dễ dàng:

P/s: chiêu này nếu tính về thời gian tung chưởng (thời gian chạy dao) thì chắc đã hạ gục phái Cimatron rồi nhỉ? Riêng phái Delcam đã thách đố rồi thì cũng nên tung chiêu ra nhé,chứ đưa hình ra đố thì ai cũng làm đc :)

D

doctithanma

Cái nầy không biết là chiêu gì, mình cứ đánh loạn xạ vô tình xuất ra chiêu nầy:4: nhờ các bật tiền bối đặt tên dùm nhe:4:

?hl

Status
Not open for further replies.