đồ án công nghệ chế tạo máy (mỏ tình êto)

• Thread starter Mr Luan
  • Ngày mở chủ đề
M

Mr Luan

Author
em đang làm công nghệ chế tạo máy, đề là mỏ tĩnh êto. nhiều phần khó hiểu wa không biết phải làm thế nào!
có bác nào có tài liệu về phần nay có thể tham khảo chỉ giúp em với.
và cho em hỏi thêm là trong đồ án thì mình có thể máy công nghệ là máy phay vạn năng để khoan hay khoét cho máy khoan đc không? vì nếu dùng như thế thì số nguyên công sẽ giảm đc đáng kể! còn phải dùng riêng thì số nguyên công có thể tăng lên gấp đôi.

Ðề: đồ án công nghệ chế tạo máy (mỏ tình êto)

bạn sang đây lấy tài liệu nhé
Đồ án của ĐHBKHN , dung lượng đã nén 70MB , bung nén khoảng 200MB
ĐA CNCTM

M

Mr Luan

Author

em cũng đã xem wa đồ án của DHBK HN rùi cả của DHBK DN nữa nhưng mà không có. vì có mấy nguyên công mà em không thể nào xác định đc cánh gá đặt. để em post hình vẽ để bác chỉ hộ lun nha!!!
http://www.mediafire.com/file/emwkzctzmmi
đây mới là bản em vẽ nháp, vẫn chưa duyệt. giả sử phôi đúc có hình dạng gần giống chi tiết nhưng các lỗ đêu chưa đạt yêu cầu cần gia công lại. bây giờ quan trọng là gia công lỗ d=14; 8; 11,5. em dự định là gá theo cah là:
mặt phẳng đáy: 3btd
1 chốt trụ ngắn(lắp vào 1 lỗ ở bên tai d=4,5): 2btd
1 chốt trám(lắp vào lỗ bên tai còn lại): 1btd
nhưng theo như em đc biết thì chỉ dùng chốt trụ và chốt trám cho các bề mặt đã qua gia công. như vậy thì phuơng án của em không dùng đc. bác có thể giúp em tìm ra con đường nào đó không???
cho em hỏi thêm tý nữa: ví dụ, với máy phay vạn năng thì ta hoàn toàn có thể khoan và khóe lỗ, như vậ việc phay và khoan lỗ có thể cho là cùng 1 nguyên công(nêu không cần gá lại chi tiết). nhưng trong báo cáo đồ án thì có 1 anh sv đi trước nói rằng ngoài thực tế là như thế nhưng khi làm báo cáo thi khoan và phay là 2 nguyên công riêng biệt. nếu như thế có phải là quá rác rối không???

Last edited by a moderator:

neverlose

<b>we only here today</b>

Bạn Mr Luan này làm biếng hết sức, bạn ko chụp bản vẽ mà gởi cả file này lên thì ai mà giúp nổi, các bạn làm càng đơn giản dễ theo dõi thì mức độ trả lời mới cao đc, ít ai chịu khó mà load nó xuống.

Để mình chuyển qua image cho, với lại bản vẽ của bạn nhìn đường nét với các kí hiệu thấy "kinh" quá.

Đã đi nhờ thì bạn nên vẽ cho cẩn thận.Nhìn mấy cái đường kích thước vàng chóe của bạn đã toét mắt rồi .Trước tiên bạn hãy vẽ bản vẽ lồng phôi đi , sau đó sẽ thấy được rõ ràng nhiệm vụ cần làm là gì

J

jupiter

Author

Bản vẽ khó đọc quá , lại ko đọc được yêu cầu kỹ thuật ...!

M

Mr Luan

Author

các bác thông cảm!:D Nhà em bị mất điện mấy hum ny nên không lên mạng đc!!!
Không phải là em không muốn làm chu đáo để các bác dễ góp ý mà là lần đầu tiên em hỏi như thế này nên không có kinh nghiệm!!! các bác thông cảm nha!
dưới đây là hình em đã cắt bớt những thứ không cần thiết rùi. và lồng phôi. mong các bác giúp!
troi!! làm thế nào để up hinh lên như bác neverlose thế!!!
đêm nay có bác nào lên mạng chỉ em cái!!!
thank nha!!!!:106:
ah!!!!!!!!
em quên. em có hỏi wa 1 người thì họ nói là đối với lỗ cần gá bằng chốt trụ mà lỗ chưa wa gia công thì có thể dùng chốt trụ nhám. mà đây là lần đâu tiên em nghe có chốt trụ nhám. không biết có đúng không nữa!

neverlose

<b>we only here today</b>

Bạn Luan vào phần hướng dẫn sử dụng diễn đàn để biết các thủ tục up ảnh hay chia sẻ file nha.

Phần đồ gá thì mình không rành lắm nhưng câu hỏi về việc dùng máy phay thay cho máy khoan thì mình trả lời bạn thế này:

Khi sản xuất với một vài sản phẩm thì bạn hoàn toàn có thể dùng được như trên.

KHI sản xuất lớn thì không thể, nếu bạn làm thế sẽ bị mấy anh công nhân "xạc" cho, vì khi dùng máy phay thì sức mà người công nhân phải dùng là rất lớn , vì mỗi lần khoan là phải "hì hục" nâng cả bàn máy lên , (vì trục chính đứng yên,còn máy khoan thì trục chính chuyển động và khối lượng trục chính của máy khoan nhẹ hơn rắt nhiều so với bàn máy phay).

Bạn nghĩ sao nếu một ngày mà công nhân phải nâng mãi bàn máy như thế.

làm thế nào để up hinh lên như bác neverlose thế!!!
đêm nay có bác nào lên mạng chỉ em cái!!!
thank nha!!!!:106:
ah!!!!!!!!
em quên. em có hỏi wa 1 người thì họ nói là đối với lỗ cần gá bằng chốt trụ mà lỗ chưa wa gia công thì có thể dùng chốt trụ nhám. mà đây là lần đâu tiên em nghe có chốt trụ nhám. không biết có đúng không nữa!
Up hình thì chú chụp ảnh màn hình hay là từ cad xuất ra file ảnh. up ảnh đó lên trang photobucket.com chẳng hạn. Bạn có thể tự tạo account. up xong bạn copy link file ấy rồi vào diễn đàn, bấm vào chỗ bỏ hình vào bài, thế là OK.
Mình cũng chưa thấy cái chốt trụ nhám như nào.Còn khi muốn định vị 2 bậc tự do lỗ chưa gia công thì người ra dùng chốt côn tự lựa, nó có lò xo luôn đẩy mặt côn của cái chốt lên để định vị mặt trụ thô của lỗ. Bạn làm đồ án công nghệ mà chưa học qua đồ gá à, đồ gá cũng có nói đến loại chốt côn tự lựa này rồi mà

Mình cũng lần đầu nghe " chốt trụ nhám " đó, thà nói " chốt tỳ khía nhám, phiến tỳ khía nhám " thì mình còn nghe qua và đã dùng rồi, hoặc " chốt trụ ngắn, chốt trụ dài ", chứ " chốt trụ nhám " thì chịu chưa nghe qua, và cũng không thấy nói trong sách Đồ Gá.
Còn về phần, dùng máy Phay để khoan, mình nghĩ bạn có thể dùng được, dùng máy Phay đứng. Nếu bạn sợ, sinh ra nhiều nguyên công, thì bạn thiết kế sao cho khi ta gá lên máy Phay thì làm hết " nhiệm vụ Phay ", khi đó, gá lên máy Khoan thì không quay lại Phay nữa.
Còn về đồ án của bạn, mình nghĩ đây là chi tiết dạng hộp, về nguyên tắc, chọn mặt đáy và 2 lỗ làm chuẩn tinh thống nhất, do đó, công việc đầu tiên bạn làm là gia công mặt đáy, rồi qua gia công 2 lỗ ( 2 bước này có thể làm ở 2 nguyên công, nhưng nếu kết hợp vào 1 nguyên công thì quá tốt, nếu lên 3 nguyên công thì bạn nên xem xét lại ), còn về gá đặt ở nguyên công này, bạn có thể dùng Phiến Tỳ Khía Nhám ( định vị 2 bậc / 1 cái, nếu dùng 2 cái thì định vì 3 bậc ), dùng để định vị mặt ( có thể làm mặt phẳng ), và dùng thêm chốt tỳ khía nhám để định vị mặt bên.

Bạn có thể vẽ nguyên công 1, up lên, mình và mọi người xem giúp cho.

P/s : hjc, chút kiến thức còn nhớ lại, sau 1 năm không dùng tới, có gì mong mọi người repair giúp.

M

Mr Luan

Author

cảm ơn các bác đã giúp đỡ, nhà em mấy hum ny mất điện suốt. hôm nọ đình vào viết bài gửi lên thì mất điên.
giờ em đang làm tới phần tính lượng dư gia công rùi em sẽ post bản vẻ lồng phôi và bản vẽ thiết kế nguyên công và cả đồ gá nữa để nhờ các bác xem giùm!!!!!!!!!!!!
một lần nữa cảm ơn sự nhiệt tình giúp đỡ của mọi người.