Geomagic & Rapidform

kushi

Author
Chào tất cả mọi người hôm nay tớ lập topic này mong gặp những cao thủ trong mảng thiết kế ngược, hiện nay mình đang ở hà nội, bọn mình đang là một nhóm làm về geomagic và rapidfrom.

Trong thời gian qua tụi mình cũng nhận khá nhiều sản phẩm về làm, mình mong muốn gặp và trao đổi về 2 phần mềm này. Vì nó còn rất mới với việt nam mình nhưng tương lai sẽ rất phát triển theo nhận định của chuyên gia kĩ thuật việt nam.

Nếu có ai quan tâm tới lĩnh vực này chúng ta có thể trao đổi hoặc anh em có thể trực tiếp ngồi nói chuyện, nếu các bạn quan tâm tụi mình sẽ gửi cho các bạn file igs bọn mình làm. Mong anh em ủng hộ

Thank mọi người

Last edited by a moderator:
S

shuki

Ðề: Geomagic & Rapidfrom

hay đấy cho tớ một vé nhé, tớ cũng thích mảng này lắm

C

CadFirst

chào tất cả mọi người hôm nay tớ lập topic này mong gặp những cao thủ trong mảng thiết kế ngược, hiện nay mình đang ở hà nội, bọn mình đang là một nhóm làm về geomagic và rapidfrom, trong thời gian qua tụi mình cũng nhận khá nhiều sản phẩm về làm, mình mong muốn gặp và trao đổi về 2 phần mềm này, vì nó còn rất mới với việt nam mình nhưng tương lai sẽ rất phát triển theo nhận định của chuyên gia kĩ thuật việt nam ,nếu có ai quan tâm tới lĩnh vực này chúng ta có thể trao đổi hoặc anh em có thể trực tiếp ngồi nói chuyện nếu các bạn quan tâm tụi mình sẽ gửi cho các bạn file igs bọn mình làm
mong anh em ủng hộ
thank mọi người
Trước tiên rất khâm phục bạn đã viết cả 1 bài post bằng tiếng Việt khá dài mà không cần viết hoa đầu dòng, không cần dùng đến 1 dấu chấm! :D

Thứ hai, nếu được, bạn có thể gởi cho mình (file ảnh thôi cũng được) dữ liệu sau khi scan và dữ liệu sau khi các bạn xử lý bằng GEO hoặc RF của 1 số sản phẩm các bạn đã làm. Mình cũng mới bập bẹ tìm hiểu nên mong các bạn chia sẻ thêm.
Email của mình: h2octm@yahoo.com

Thanks trước nhé!

Cái này hấp dẫn đây. Mình cũng rất quan tâm, có điều không có điều kiện để tiếp xúc với những file Scan3D, cũng như qui trình xử lý từ lúc Scan đến lúc hoàn thành thiết kế. Bạn có thể chỉ cho mình qui trình mà bạn đã thực hiện được không? (hình từ lúc Scan3D --> .... --> hoàn thành) cũng được, nếu có file Scan3D và file hoàn thành thì càng tốt
Mail của mình : animalbig2004@yahoo.com

Cảm ơn bạn trước nhé !!!

QuyenQCM

Active Member

Hay đấy!
Mình có bản vẽ này đi scan rồi mà ko tài nào sử lý bề mặt được,bạn giúp mình thì hay quá.

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

Mình cũng khoái thiết kế ngược lắm, nhưng chỉ dừng lại ở chổ từ file *stl vẻ curve, dựng mặt mà thôi - bằng Catia (xử lý *stl, lấy curve...) và Cimatron (dựng mặt ), hồi trước mình thấy có phần mềm Tebis dựng mặt từ *stl cũng hay lắm nhưng chưa xài, không biết Geometric & Rapid Form có gì hay không, chuyên gia nào giới thiệu xem nhỉ...chứ mà dựng mặt thôi thỉ Pro/E, Catia, Cimatron, Rino, CADKEY..mấy phần mềm này cũng dựng được bằng cách pick các Point & Tạo Curve, surface => cách này không chính xác lắm, vẽ sai hàng milimet. Hồi trước mình thấy một công ty làm Stamping nó làm như vầy.

Trong đó có khâu so mặt CAD với file *STL hoàn chỉnh, dùng giải màu để so xem nó sai bao nhiêu, split cái mặt này ra sau đó chia lưới xong project nó lên mặt *stl, so màu tiếp, nếu dung sai vừa đủ mới OK. Nói chung là để thiết kế ngược chính xác mình thấy người ta làm đi làm lại nhiều lần, hình như mình chưa thấy có phần mềm này.

Để kiểm tra Curve phẳng, hay Mặt phẳng người ta kiểm tra curvature, slope, zebra shading của nó. Rồi dùng real time shading để xem chổ gấp khúc, không full tangent. Nói chung để làm cái khung như vỏ xe hơi hay ốp nhựa xe máy củng là vấn đề khá phức tạp.

Tụi nhật nó xài TogoCAD nhưng sau tụi nó nói dùng Catia. Hi hi, mình thấy tụi nó dùng Catia làm nhiều thứ tuyệt vời...quảng cáo dùm Catia luôn...he he...

C

CadFirst

Mình cũng khoái thiết kế ngược lắm, nhưng chỉ dừng lại ở chổ từ file *stl vẻ curve, dựng mặt mà thôi - bằng Catia (xử lý *stl, lấy curve...) và Cimatron (dựng mặt ), hồi trước mình thấy có phần mềm Tebis dựng mặt từ *stl cũng hay lắm nhưng chưa xài, không biết Geometric & Rapid Form có gì hay không, chuyên gia nào giới thiệu xem nhỉ...chứ mà dựng mặt thôi thỉ Pro/E, Catia, Cimatron, Rino, CADKEY..mấy phần mềm này cũng dựng được bằng cách pick các Point & Tạo Curve, surface => cách này không chính xác lắm, vẽ sai hàng milimet. Hồi trước mình thấy một công ty làm Stamping nó làm như vầy.
Bác nói sai hàng mm thì hơi quá chăng? Chắc do tay nghề người xử lý hoặc dữ liệu scan không tốt hoặc sai số của máy scan... À, cái này chắc bác Hải TH nói sẽ thuyết phục hơn nè! :)

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>
Ðề: Geomagic & Rapidform

2 phần mềm vớ vẩn , theo tớ nghĩ solid work là số 1 :X :X :X ý kiến các bạn thế nào
hi hi, mình nghỉ giống như một người hay đi..xe đạp và dỉ nhiên đi rất giỏi, ngày kia thấy hàng xóm mua 2 chiếc lamboghini, anh ta không có tiền mua xe tương tự và dỉ nhiên không biết lái...thế là anh ta chê hàng xóm...xe vớ vẩn...ha ha ha..nói đùa bác đừng giận....phần mềm là thành quả lập trình về toán học, hình học, công nghệ nên nói thật phần mềm cũng hay, có ích cả.

Còn Solid Work chỉ là một phần mềm tầm trung mà thôi, Dassault System phát triển cả Catia và SW, SW được phân khúc cho thị trường doanh nghiệp vừa và nhỏ....có nhiều thứ SW làm không được lắm đấy.

Last edited:

QuyenQCM

Active Member

PowerMill có thể gia công được bề mặt stl... :D

Nova

MES LAB Founder

Admin's note:

Chủ đề rất hay và thú vị, thật đáng tiếc chủ topic vì tự ái việc góp ý viết cách dòng, chấm phẩy này nọ mà hành xử trẻ con, edit ngay bài đầu của Topic.

Xin phép khôi phục lại bài viết đầu và treo nick chủ Topic vĩnh viễn, các thành viên khác xin tiếp tục thảo luận chủ đề này

Như anh CADFirst đã note, diễn đàn không phải trò đùa của các bạn, muốn mở Topic thì mở sau đó mọi người vào thảo luận rồi thì tùy tiện edit sai lệch nội dung ban đầu. Chúng tôi không chấp nhận việc này.

Chưa kịp đọc nội dung thay đổi... Nova nhắn lại cho tớ coi được không?!

Nova

MES LAB Founder
C

CadFirst

Admin's note:

Chủ đề rất hay và thú vị, thật đáng tiếc chủ topic vì tự ái việc góp ý viết cách dòng, chấm phẩy này nọ mà hành xử trẻ con, edit ngay bài đầu của Topic.

Xin phép khôi phục lại bài viết đầu và treo nick chủ Topic vĩnh viễn, các thành viên khác xin tiếp tục thảo luận chủ đề này

Như anh CADFirst đã note, diễn đàn không phải trò đùa của các bạn, muốn mở Topic thì mở sau đó mọi người vào thảo luận rồi thì tùy tiện edit sai lệch nội dung ban đầu. Chúng tôi không chấp nhận việc này.
Hôm trước có nói chuyện với bạn Huế (bạn thân với kushi - chủ topic này), thấy các bạn rất tâm huyết và có năng lực trong lĩnh vực này. Tiếc thay kushi lại hành động như vậy! Ai còn dám tin và đặt hàng các bạn làm khi các bạn hành động trên cộng đồng mạng như thế này!

Hôm qua cũng có dịp uống cafe với 2 đồng chí này... Còn trẻ, thông minh, năng động... nhưng hơi thiếu kinh nghiệm.
Tương lai các cậu ấy sẽ rất sáng nếu đi đúng hướng!

S

shuki

xin lỗi mọi người do mình không để ý nên đã cho thằng bạn biết được mật khẩu nên vào nick mình thay đổi nội dung linh tinh , mong anh nova trách nhé , e sơ suất quá, e không có ý coi diễn đàn là trò đùa đâu,e là kushi

C

CadFirst

Có lẽ anh Nova nên cho đồng chí Quang (kushi) một cơ hội khôi phục nick.
"Tương lai các cậu ấy sẽ rất sáng nếu đi đúng hướng" và được giúp đỡ, chỉ bảo của các bậc tiền bối như bác Hải chẳng hạn! :)

Chuyện lỗi - phải theo mình tới đây là dừng được rồi, quay lại vấn đề Geomagic & Rapidform; hiện nay có một vấn đề khá lớn là việc chuyển đổi dữ liệu từ hai phần mềm này sang các phần mềm khác. Khi chúng ta thiết kế thành file 3D thì không sao nhưng khi đưa qua gia công thì gặp nhiều rắc rối, đặc biệt là ProE; những lỗi thường gặp đó là: đường biên không rõ ràng, bề mặt không trơn láng, bề mặt giao nhau, file 3D bị bể thành nhiều mảnh nhỏ.....điều đáng nói là khi ta thiết kế thì hoàn toàn chuẩn, ý của mình là chất lượng bề mặt rất tốt. Khi gặp phải lỗi này nếu không khắc phục được thì không gia công được trong Pro E, hoặc có gia công thì có khi chương trình bị ngừng giữa chừng mà không gia công hết, mà nhiều đàn anh kì cựu thì lại hay dùng ProE để gia công. Các bạn nếu muốn nghiên cứu hai phần mềm này thì mình rất ủng hộ, và phần gia công là không thể thiếu. Không biết các đồng nghiệp làm Reverse giải quyết các vấn đề này thế nào nhỉ ?

Chuyện lỗi - phải theo mình tới đây là dừng được rồi, quay lại vấn đề Geomagic & Rapidform; hiện nay có một vấn đề khá lớn là việc chuyển đổi dữ liệu từ hai phần mềm này sang các phần mềm khác. Khi chúng ta thiết kế thành file 3D thì không sao nhưng khi đưa qua gia công thì gặp nhiều rắc rối, đặc biệt là ProE; những lỗi thường gặp đó là: đường biên không rõ ràng, bề mặt không trơn láng, bề mặt giao nhau, file 3D bị bể thành nhiều mảnh nhỏ.....điều đáng nói là khi ta thiết kế thì hoàn toàn chuẩn, ý của mình là chất lượng bề mặt rất tốt. Khi gặp phải lỗi này nếu không khắc phục được thì không gia công được trong Pro E, hoặc có gia công thì có khi chương trình bị ngừng giữa chừng mà không gia công hết, mà nhiều đàn anh kì cựu thì lại hay dùng ProE để gia công. Các bạn nếu muốn nghiên cứu hai phần mềm này thì mình rất ủng hộ, và phần gia công là không thể thiếu. Không biết các đồng nghiệp làm Reverse giải quyết các vấn đề này thế nào nhỉ ?
Chuyển đổi dữ liệu từ Geomagic & Rapidform qua ProE (ví dụ cụ thể) cũng không phải là vấn đề to tát lắm đâu. Nếu:
1-Thiết kế từ Geomagic & Rapidform chuẩn, (theo mình chuẩn là cố gắng đưa về dạng hình học cơ bản, phẳng, trụ, cầu...làm sao cho đối tượng càng đơn giản càng tốt). Không biết theo bạn định nghĩa chuẩn như thế nào mà:
điều đáng nói là khi ta thiết kế thì hoàn toàn chuẩn, ý của mình là chất lượng bề mặt rất tốt.
Cái này mình không dám khẳng định đâu, mà mình chỉ "cố gắng"!!
2-Tạo các surface sao cho ít giao tuyến nhất, tất nhiên là sau khi quy chuẩn (vì khi chuyển đổi chỉ bị rách tại giao tuyến)
3-Không nên tạo bằng autosurface vì sẽ tạo ra nhiều giao tuyến và đối tượng hình học phức tạp.
4-Dùng công cụ chuyển đổi trực tiếp từ Geomagic & Rapidform (cả 2 đều có)
5-Không nên Merge , Trim, Extend các surface bên Geomagic & Rapidform , hãy qua ProE làm chuyện đó (Kinh nghiệm xương máu đấy ) Thậm chí những chỗ nào khó chỉ tạo curve rồi dùng ProE dựng surface có khi phải vẽ lại curve đó nữa là đằng khác.

Ví dụ hình dưới đây:

Quá nhiều giao tuyến cho một surface.
Hy vọng những góp ý trên giúp cho bạn chút ít.

Chào anh Ngọc.

Ý "chuẩn" của em ở đây là bề mặt có thể extend với khoảng cách lớn mà không bị xoắn hay giao nhau và nếu quan sát dưới dạng lưới thì độ biên dạng của từng ô không lớn. Vấn đề giao tuyến nhiều hay ít phần lớn không phải do người thiết kế quyết định mà là do vật mẫu quyết định. Hình mà anh đưa ra thực tế trong file gốc chỉ có hai surface nhưng sau khi chuyển đổi dữ liệu lại bị chia ra nhiều mặt như anh đã thấy:

Đây là hình trong Rapidform

Và trong Pro E

Đối với những giao tuyến kiểu này thường không gặp vấn đề như em đã nêu ra.

Nếu dùng công cụ chuyển đổi trực tiếp qua proE thì mất nhiều thời gian vì còn phải kiểm tra lại,nếu cần sửa chữa thì Pro E không có các công cụ mạnh như Rapidform để hỗ trợ việc chỉnh sửa file 3D. Còn trường hợp file solid mà có các bề mặt bị giao nhau thì bên anh giải quyết thế nào ?

P

Ptcandmoney

HI sếp ngọcanh
trời 1 sản phẩm mà phải dùng đến 3 hay 4 phần mềm lận hả:42:.
sếp ơi kinh nghiệm xương máu hihi ghê quá. Mà hình như nó có vấn đề, nếu không trim, merge hay extend thì sao mà co' weldline mà vẽ.:21:
mà ngày nay nếu tay nghề mà good thì 1 phần mềm ra ok liền.

Last edited by a moderator: