Gia công 5 trục

Author
Powermill là một phần mềm lập trình gia công mạnh ,các tính năng gia công luôn được cải tiến nâng cấp bổ sung qua các phiên bản thế hệ sau,mới nhất hiện nay là powermill 10 thật hoàn hảo.Powermill dễ học giao diện thì khỏi phải nói so với các phần mềm lập trình CNC khác theo cá nhân mình thì nó là số 1 với kiểu màu nền xanh chi tiết rất đẹp và chèn ảnh vào khung cửa sổ tùy ý Powermill đã tạo ra sự khác biệt so với các phần mềm khác. Mình dùng nó một thời gian, nhờ may mắn ngẫu nhiên được học ở trung tâm DKS khóa đầu (Ai muốn học thì đến đó đăng ký do anh Quyền dạy).Mình đã luôn cố gắng tìm tòi các tài liệu để phát triển kiến thức đã học ,với mình biết thôi chưa đủ mà còn phải hiểu sâu nữa.Tuy hiện nay do điều kiện giáo dục của nước ta còn thiếu thốn cộng sự tiếp xúc thực tế chưa nhiều nên khả năng của mình chỉ có thể đạt đến độ giới hạn nào đó thôi.
Vì vậy mình xin mở thêm mục gia công 5 trục " thực chất là lập trình gia công bằng Powermill thôi" chứ 5 trục chỉ là gây sự chú ý mong các bạn thông cảm.

Với mục đích :
Một là để thấy khả năng lập trình mạnh mẽ của delcam ,
Hai qua đó thu hút nhiều người học delcam hơn
Ba suy ra là có người để trao đổi

Mình có nghe câu "khi ta chỉ bàn bạc với mình thì chỉ có thể đưa sự hiểu biết của riêng mình còn khi ta bàn bạc với một người khác ta có thể bổ sung một kiến thức mới"
Vì vậy rất mong nhiều người học delcam hơn nưa để chỉ bảo cho mình
Cảm ơn các bạn đã lưu tâm

Để mở màn mình xin post lên một vài hình ảnh mình đã làm được qua kiến thức mình có cộng một số tài liệu tham khảo trên diễn đàn rất mong các bạn ủng hộ

Nhận dạy kèm CAD/CAM tại nhà ( Hà Nội)

namcatia@yahoo.com
phone : 01649351667

Last edited:
Ðề: Gia công 5 trục

hay quá bạn ủng hộ hai tay luôn. nhưng nên để Mutil axis hay hơn là 5 trục he he . mình làm đồ án xong sẽ up đồ án lên cho anh em tham khảo. chúc mọi người năm mới may mắn nhiều niềm vui ....

Author

KHÌ ,cảm ơn sự ủng hộ của bạn.Mình học thế này không biết mai kia đi làm có được dùng nó không vì nó chưa phổ biến lắm,thôi kệ không nghĩ xa xôi .Nhưng thực sự là nó rất hay hơn hẳn mấy phần mềm lập trình mình biết .Khi còn là sinh viên lên tích lũy kiến thức sau này còn có chuyện để nói

Tiếp theo mình vi post tiếp mấy hình ảnh học được từ tài liệu của diễn đàn

Đây là chi tiết gia công:

Dùng con dao end mill để phá thô

Tiếp theo dùng con dao Tip radius để hạ bớt bậc do con dao Enmill để lại

Phay mặt dốc bằng con dao cầu.Khì màu lòe loẹt kinh khủng quá

Phay mặt phẳng bằng parten fishing

Phay hốc

Cái góc hẻm xa xôi dao cũng quệt tới

Quan sát kỹ tý nào

Chúc các bạn năm mới nhiều may mắn hạnh phúc.

namcatia@yahoo.com

Last edited:
Author

Xem ra Delcam ít được quan tâm nhì.Thôi được mình sẽ vi phạm luật bản quyền vậy.Dù đang thực tập xa không máy tính không phần mềm mình sẽ cố up tài liệu cho mọi người.Ai quan tâm thì có thể down về học nhé.
Mình có lời khuyên tự học lâu lắm tốt nhất là đến một trung tâm nào đó để học thêm vì ở đó sẽ có người kinh nghiệm dạy.

Trước đây mình học Delcam ở trung tâm DKS do anh Quyền giảng

Tài liệu đây
http://www.mediafire.com/?ezm50ymyfdm

Hi nam .
Mình không đồng ý với bạn lắm , sinh viên cai học được ở trường đại học là khả năng tự học,tự tìm tòi.Là sinh viên chúng ta có mọi thứ để cố gắng , cuộc sống đươc gia đình chu cấp( ko phải ai cũng vậy đang nói số đông). thơi gian thì có rất nhiều,mình chỉ hơi tiếc nắm 1-2 -3 mình đễ thời gia phung phí quá nhiều.các bạn hãy tận dụng tốt thời gia mình đang có,o biết mọi người sao chứ mình đi học ngoài, hay... nhưng mất quá nhiều thời gian . ví dụ Pro_e mấy đứa bạn mình đi học 3 tháng= Pro căn bản..2thang,5=Pro nâng cao. nhưng chả được bao nhiêu. chỉ có ở chổ thầy Thực thayas chất lượng, những thứ về Cad/Cam mình không đi học ở trung tâm mình ít kinh nghiệm hơn. nhưng mình thấy có giá trị hơn với mình nếu thường xuyên tiếp cận với các diễn đàn,tìm kiếm tài liệu và không ngại học hỏi những người mình biết , minhf không giỏi nhưng những gì mình làm được cũng không đến nỗi nào. Mình vưa biết tới Pm chừng 2,tháng thôi mới nghiên cứu tới phần 4 trục,5trucj chưa nghiên cứu vì chưa gia công được cái gì hết,hi hi . 3 trục và 4 trục xong đợt này sẽ u lên cho anh em tham khảo ... đây là một số hình ảnh về ngày đầu tiên gia công và cho ra SP thực tế.Mình gia công trên vật liệu Meca máy Fanuc 4 trục CimCo 155.

đáy của cái khuôn( Khuôn khôg hoàn thiện nhá)
nút bấm

thành bên

đường chạy dao của mặt trên

mình muốn thử xem với mỗi chu trình gia công khác nhau nó chạy thế nào nên mới tạo ra nhiều chu trình như thế. tham khảo xem đựoc không.công nhận đường chạy dao đẹp .đây là đường chạy dao thành bên, nếu nhìn được hết sẽ thấy được vẽ đẹp của nó hi hì :63:

Last edited:
Author

Hôm nay mình xin up tiếp vài hình ảnh làm được dựa vào tài liệu của diễn đàn
Đây là chi tiết

Đầu tiên là phá thô,mình khai cái phôi hơi to

Tiếp theo hạ bậc do con dao trước để lại

Phay với giới hạn boundny block bằng parten fishing

Phay các góc , mép bằng corner along fishing

Đây là 3D offset fishing

Mình có thấy cái video diễn tả nguyên công khoan 5 trục các lỗ chi tiết này , ai biết có thể chi giúp mình với - Thank

link đây http://www.mediafire.com/?nwogfm2zzmu

namcatia@yahoo.com

Last edited:

QuyenQCM

Active Member

Delcam đã ít người sử dụng rồi mà lại đụng đến 5 trục thì lại càng hiếm,cố lên mấy chú,

P

pcuong

có tài liệu tiếng việt cho phần gia công 5 trục này ko bác?

Lập trình để mà mô phỏng trên phần mềm thì đã đành rồi; Rắc rối là post ra chương trình NC kìa!

T

thuycim

anh ơi thế cái trung tâm DKS đó ở đâu hả anh
em cũng muốn học phần mềm delcam này

Author

Sau một thời gian tham khảo mình cũng thực hiện được cái nguyên công khoan 5 trục này .Up lên cho mọi người xem

namcatia@yahoo.com

Last edited:
H

hieeuf19

các bạn cho mình hỏi về gc 5 trục:
khi insert part vào powermill thì chi tiết sẽ gồm nhiều mặt, mà các lệnh gia công có hỗ trợ 5 trục thường chỉ gia công trên 1 surface, vậy ta phải nối các mặt lại hay sao? và nối bằng cách nào? xin chỉ giáo.

Đồng ý với bác haith247, cái vấn đề nằm ở bộ post. Mấy phần mềm lập trình gia công chả biết vô tình hay cố ý mà những bộ post ra gia công 3 trục thì chẳng vấn đề gì nhưng cứ đụng đến 5 trục mà dùng bộ post có sẵn trong phần mềm thì phát sinh lỗi. Hình như là phải modify hay viết bộ post riêng cho từng máy hay sao ấy. Mình thì chưa "đụng trận" nhưng nghe anh em lập trình hay nói như vậy :43:

Author

Lâu không post bài,hôm nay em xin tiếp một bài khác.Đây là chủ quan của riêng em mong mọi người chỉ giáo

Chi tiết quen thuộc

Bước đầu tiên là tạo phôi cho nó

Phá thô

Hạ bậc do con dao trước để lại

Giảm bớt đường chạy dao lãng phí,nói cách khác rút ngắn thời gian gia công

Giao diện Powermill đẹp hơn hẳn các phần mềm khác

Phay mặt cong

Khoan lỗ

Nhận dạy CAD/CAM tại nhà ( Hà Nội )

namcatia@yahoo.com
[FONT=&quot][/FONT]

Last edited:
V

vietnq2004

Chào bạn Nam

Bạn có thể gửi tài liệu về PMill cho mình được không. Mình mới bắt đầu học về PMill. Nếu có phần đi dao 5 trục thì quá tốt
Cảm ơn bạn nhiều lắm

Các bác cho em hỏi câu ngu ngu tí.
Em mới dùng PM nhưng tìm hoài vẫn không thấy cách set chọn gốc tọa độ. Có bác nào hướng dẫn em với.
Cảm ơn nhiều.

D

delcam_delcam

Lâu không post bài,hôm nay em xin tiếp một bài khác.Đây là chủ quan của riêng em mong mọi người chỉ giáo

Chi tiết quen thuộc

Bước đầu tiên là tạo phôi cho nó

Phá thô

Hạ bậc do con dao trước để lại

Giảm bớt đường chạy dao lãng phí,nói cách khác rút ngắn thời gian gia công

Giao diện Powermill đẹp hơn hẳn các phần mềm khác

Phay mặt cong

Khoan lỗ

Nhận dạy CAD/CAM tại nhà ( Hà Nội )

namcatia@yahoo.com

Các bạn mới hiểu sơ lược về phần mềm này thôi. nó còn nhiều chiêu thức hay và biến hóa vô cùng, bài viết của bạn rất hay nhưng nếu có thực tế hơn một chút nữa thì giúp được anh em trong diễn đàn rất nhiều

Last edited by a moderator: