Gia công biên dạng 3D trong mestercam

• Thread starter buihungkaifa
  • Ngày mở chủ đề
Thực ra gia công biên dạng 3 D không khác gì nhiều so với 2 D.
Bước 1 : tạo biên dạng 3D( Thiết kế sản phẩm)
- có thể thiết kế trực tiếp trên Mastercam hoặc phần mềm mà bạn sử dụng thành thạo nhất,
Nếu sử dụng phần mềm khác muốn để Mastercam đọc đựoc thì phải định dạng lại File(ĐỔI ĐUÔI)
Bước 2: Gia công.
chúc ý rằng để gia công biên dạng 3 D thì sản phẩm gia công phải ở dạng SOLID(nếu dùng phần mềm khác TK khi chuyển sang sẽ có dạng KHUNG DÂY).
sau đó gia công như biên dạng sử dụng gia công các lệnh gia công SURFACE.
Chúc thành công

V

vannam

Author
theo mình bạn nói là gia công biên dạng 3d thì phải là solid, nhưng mình vẫn gia công được biên dạng 3d bằng suface. Không hiểu dõ ý bạn là thế nào.

paven8880

Active Member
Gia công nói chung là gia công tạo bề mặt! MasterCam có thể gia công đc với lệnh surface ngon lành! Nếu để dạng solid bạn vẫn phải tạo mặt để chọn chứ!

TYA

Well-Known Member
Gia công nói chung là gia công tạo bề mặt! MasterCam có thể gia công đc với lệnh surface ngon lành! Nếu để dạng solid bạn vẫn phải tạo mặt để chọn chứ!

Chuyện lãng xẹt ! Phân bua làm gì ?

Mcam gia công 3D với Wireframe nữa chứ ! Có những ưu việt và yếu điểm của gia công wireframe so với surface:24::24:

P

pvl2009

Author
các bạn cho mình hỏi mình đang dùng mc v10,khi chọn một nguyên công và thực hiện mô phỏng xong chi tiết,sau đó muốn giữ nguyên biên dạng đã hoàn thành và kiểm tra kích thước cũng như độ bóng bề mặt xem có đạt yêu cầu không thì phải làm thế nào ạ ?mình mới học rất mong được chỉ bảo cảm ơn các bạn...!

paven8880

Active Member
các bạn cho mình hỏi mình đang dùng mc v10,khi chọn một nguyên công và thực hiện mô phỏng xong chi tiết,sau đó muốn giữ nguyên biên dạng đã hoàn thành và kiểm tra kích thước cũng như độ bóng bề mặt xem có đạt yêu cầu không thì phải làm thế nào ạ ?mình mới học rất mong được chỉ bảo cảm ơn các bạn...!
Bạn muốn xem độ chính xác và độ bóng trong mô phỏng ấy? Ngây thơ quá thế! Cái đó là ngoài thực tế! Bạn cứ làm như cad/cam là chìa khoá vạn năng vậy. Kiến thức về cơ sở chuyên ngành mới quyết định cái mà bạn nói cơ! Cad/cam chỉ là một công cụ thôi! Chế độ công nghệ, dao cụ, độ chính xác của máy... cái đó rất quan trọng bạn ah! Ko thể bỏ đc đâu!

P

pvl2009

Author
cảm ơn bạn mình tự học nên thế đó!cho mình hỏi thêm vấn đề nữa nhé,khi dùng nhiều nguyên công để gia công một sản phẩm,mình muốn chọn một điểm cố định để làm gốc toạ độ cho tất cả các nguyên công đó mà chưa biết cách chọn,bạn nào biết chỉ mình với ...xin cảm ơn trước nhé

paven8880

Active Member
Bạn hỏi trong Mc ah? trong Mc thì khi bạn vẽ có gốc toạ độ như thế nào thì chương trình gia công sẽ lấy gốc gia công luôn ở đó. kinh nghiệm là khi vẽ bạn phải vẽ có ý đồ ngay về gốc gia công -> nếu không phải làm thêm các thao tác khác thì mệt lắm! Không như Catia chẳng hạn, khi lập ct gia công ta chọn gốc sau. Chúc bạn thành công
Khi có gốc gia công rồi, Ngoài thực tế bạn phải set gốc phôi đúng như vậy... Cái này khi làm thực tế sẽ hiểu ngay thôi!

Ai đó có thể đưa ra chi tiết 3D và cách làm cụ thể để gia công hoàn thiện chi tiết đó ko?

Với chi tiết dạng hộp chẳng hạn: Hình khối chữ nhật, 80x60x40
Cần gia công hốc ở chính giữa 20x20 sâu 10, góc lượn R=2
đáy hốc có lỗ D = 8 sâu 4mm
Mặt bên có phay rãnh chữ U bề rộng 5mm, tuỳ chọn kích thước.
1hình như vậy cũng tương đối đầy đủ để hiểu về gia công trên CAM rùi

Chỉ cần gia công biên dạng thô thôi.
Xem các bạn gia công ntn? Mình sẽ post bài giải sau!

Thân mến!

S

sam

Author
@tieulongdp
Hehe, cái này thì cần gì bài giải chứ . Anh thử post cách làm của mình đi , mọi người sẽ có ý kiến .:35::35::35:

paven8880

Active Member
Máy tớ là máy 3 trục! tớ sẽ lập quy trình qia công cho từng mặt một -> việc này dễ thôi! Quan trọng gia công cái hộp như bạn nói là đồ gá kia! để đảm bảo vị trí tương quan mà! Theo mình nghĩ bạn nên post hình vẽ thì tốt hơn.

Khà khà nhân đây cậu nào chịu khó tạo đề bài cái hộp bằng MCX đi. up lên mọi người chia nhau tạo ra file gia công 4 hay 5 trục, thử tài tí vậy.

Các anh giúp em với, em muốn gia công biên dạng 3d bằng mestercam ví dụ như bình xăng xe máy chẳng hạn thì phải làm như thế nào, liệu mestercam có làm được điều đó không? và phải làm như thế nào, các anh có cách thì chỉ giúp em với, em xin cam ơn nhiều.

Không có gì là không làm được cả , mình đã chạy gia công bộ chế hoà khí điện tử và cả bộ tay thắng của xe SH bằng MC rồi . Mà chạy 2D và 2.5D chứ không phay 3D vì chạy hàng loạt tốn nhiều thời gian và bộ nhớ máy CNC lắm . Máy mình chạy bộ nhớ chỉ từ 17 Kb đến 32 Kb thôi . Vậy mà vẫn Ok đó , quan trọng là khả năng sử dụng phần mềm thôi bạn àhh .

H

hoai_nv

Author
Ðề: Gia công biên dạng 3D trong mestercam

Nói chung Mastercam và các phần mềm khác (Cimatron, Pro-E, Catia...) thì cũng chỉ là công cụ thôi, vấn đề là ứng dụng vào từng trường hợp như thế nào cho hợp lý. Về khả năng gia công, có thể nói Mastercam không hề thua kém bất cứ phần mềm nào, hiện này trong ngành thiết kế - gia công các chi tiết của ngành hàng không của Mỹ cũng dùng Mastercam rất nhiều, đặc biệt là gia công 5 trục.