Gia công biên dạng 3D trong mestercam

• Thread starter buihungkaifa
  • Ngày mở chủ đề
B

buihungkaifa

Author
Các anh giúp em với, em muốn gia công biên dạng 3d bằng mestercam ví dụ như bình xăng xe máy chẳng hạn thì phải làm như thế nào, liệu mestercam có làm được điều đó không? và phải làm như thế nào, các anh có cách thì chỉ giúp em với, em xin cam ơn nhiều.

Bình xăng thì quá đơn giản cho mcam à. Xuân kiên còn làm Oto đấy thôi làm khuôn cánh cửa đấy .ở Hà NỘi thị phần làm về Mcam là nhiều nhất trong giới tư nhân , doanh nghiệp Nam Đô cũng làm khuôn oto toàn dùng Mcam đấy mà sản xuất mấy trục bộ khuôn dập thúc to tướng. Cái này có lẽ phải đọc và tự học thôi chứ nói luyên thuyên trên diễn đàn này cũng không hiệu quả được . Nếu ai rành về cái này thì cũng phải viết cái tutorial thì mới mong có điều kiện hiểu thêm tí chứ cứ hỏi đáp trả lời thì khó lắm . 3D của Mcam hay nhất đó là dạng gia công thô surface > pocket nó cũng tương dương như gia công Volume (proe) thôi . Sau đó là đến các nguyên công phay tinh và bán tính rồi

Mổi phần mềm CAD/CAM có nhửng ưu và khuyết điểm em à . Ở Việt Nam mình chưa có trường lớp nào dạy CAD/CAM nâng cao đâu , người ta chỉ dạy cơ bản thôi . Thậm chí công ty củ của anh cho người qua Sin học tụi nó củng chỉ dạy cơ bản thôi . Nếu em muốn theo nghề này thì chịu khó đi cày ở nhửng công ty nào mạnh về cad / cam và chịu khó giao lưu vơi đàn anh , người ta chỉ cho . Như bên anh làm CAD / CAM vừa dùng cả Pro ,Cim , Mas ... đủ cả

L

Liễu Ngân Đình

Author
Bạn nói thế là chưa đúng, có những nơi đang thu hút người học, có hẳn một công ty CAD/CAM chuyên dạy tại Hà nội đấy bạn ạ. Quan trọng là Tiền học phí hơi bị CAO nên ít người dám học, thường thì những đơn vị bán máy phải đứng làm môi giới cho công ty mua máy và muốn mua công nghệ CAD/CAM.

Còn tùy bạn ứng dụng máy và con người làm việc gì , các trung tâm dạy kể cả ĐHBK HCM hay trường Bách Việt gì đó chỉ dạy cơ bản mà thôi , củng có lớp dạy nâng cao nhưng khi đem áp dụng thì học viên không biết làm , nhưng không thể nào bằng kinh nghiệm làm việc thực tế được . Có người làm CAM máy chạy 10h chí phí 2t , có người chỉ làm chạy 5h , chi phí có 1t mà thôi . Có anh ngồi vẽ mẩu 1tuân , nhưng có anh chỉ vẻ trong 1ngày thì sao ?

C

catiag7

Author
sao các huynh đệ nhà mình toàn hỏi chung chung thế nhở. phải hỏi cụ thể, lệnh gì, gặp lỗi hay khó khăn gì chu. hỏi thế này thì biết trả lời thế nào. về luyện lại đê :)

T

tqdanh1986

Author
Re: Gia công biên dạng 3D trong mestercam ka ka

Em đã kinh sơ sơ mastercam và có nhận xét là về gia công thì nó đúng nghĩa là Master lun,mà sao trong mục này nghèo nàn quá. Em ở tận Cần Thơ. hic hic ko có điều kiện học hỏi.
Có Pác nào rành về đại ka này chỉ giáo cho em và mọi người cùng học hỏi nhé!! :) :)

L

Liễu Ngân Đình

Author
Rành có nghĩa là am tường cả phần thiết kế lẫn lập trình của Cắt dây, Phay, tiện a?
Tớ tự nhận mình là ĐẠI thấp thủ. ;D

A

aikon

Author
uh sao toàn trả lời chung chung thế, làm CAM thì tốt nhất là có máy CNC để hiểu, còn làm trên phần mềm thì cũng rộng lắm. Mình cũng biết một chút có ý kiến thế này:
bước 1: thiết kế biên dạng cần gia công, 2D hay 3D không phải là vấn đề, tùy máy CNC và quan trọng nhất là tuỳ chi tiết gia công, phương pháp gia công.
bước 2: cập nhật phôi cho gia công (cái này có nhiều ý nghĩa trên mô phỏng thôi)
bước 3: chọn máy, với MCAM 9 thì chọn máy không thấy được chú ý, với MCAM 10 thì mình thấy chọn máy khá quan trọng nhưng cũng chưa tìm hiểu kỹ về MCAM10
bước 4: chọn dao, cái này rất quan trọng, thử mang chương trình ra máy CNC làm phát biết ngay, nếu chỉ mô phỏng thì không thấy rõ
bước 5: lập qui trình công nghệ gia công
bước 6:mô phỏng xem có lỗi không, rồi post chương trình ra file NC.

bước 2 : chọn tâm phôi , thiết lập các chế độ cắt gọt , lượng dư để lại bên hông và đáy , kiểu chạy dao

V

vannam

Author
theo em nghĩ anh liễu đình ngân nói ở trên là đúng đấy. Ở hà nội người ta đào tạo mình mestercam rất cẩn thận có khả năng gia công được các biên dạng 3d, chỉ tội không phải ai cũng có đủ monney để học chứ. Trừ trường hợp do công ty bỏ tiền để thuê.

paven8880

Active Member
trích dẫn: bước 2: cập nhật phôi cho gia công (cái này có nhiều ý nghĩa trên mô phỏng thôi)
Không chỉ có ý nghĩa trên mô phỏng thôi! Nó thực sự có ý nghĩa thực tế đấy! Khi bạn khai báo phôi MC sẽ "biết" lượng dư gia công nếu ko nó sẽ gia công mặc định đấy.
Nhìn chung MC là phần mềm CAM khá! MC phần thiết kế hơi dở và thiết kế so với các phần mềm khác là khó(quen thì cũng dễ thôi). Nhiều hình vẽ vẽ trên MC rất khó thậm chí là ko thể trong khi vẽ trên phần mềm khác (Catia chẳng hạn) vẽ ngon! Giao diện lỗi thời (bản9 trở về trc). Phần CAM thì tốt, lập trình công nghệ đc hầu hết các loại gia công thông thường. Việc khai báo và thiết lập dễ hiểu và thuận tiện.
có vài ý kiến xin các bác chi giáo!!!!!!

nhân tiện về lập trình 3D cho em hỏi chút ! em thì cũng có biết đôi chút về lập trình 3D nhưng mà em chưa biết làm cách nào để tách 3D thành một hình rời rạc ! tức là tách hình 3D khỏi hình khối! vì ban đầu hình 3D là hình khối mà em không biết tách thế nào nữa! em cảm ơn anh chị! cái thằng đài loan công ty em nó giấu nghề em hỏi mà nó không bảo! hic hic

hic sao không ai nói gì với em thế? làm ơn trả lời em đi

việc này đơn giản thôi phần mền nào củng có cho phếp bạn chuyển từ khối sang mặt.về mastercam bạn vào,susfase/next menu/from solild sau đó chỉ vào khối mà bạn cần chuyển, khi đã tạo khối thành mặt bạn có thể ẩn hoặc xóa các mặt không cần thiết cho đỡ rối hình,
chúc bạn thành công

paven8880

Active Member
bạn thieu_bkdn làm đúng đây! xin được nói thêm là gia công thực chất là gia công bề mặt! Khi bạn có 1 solid ta cần tạo các bề mặt cho khôi đó để tiện cho việc lựa chọn khi lập quy trình gia công. Việc bạn thieu_bkdn làm là tạo bề mặt từ khối sẵn có!
Nhân đây cững xin hỏi với các bề mặt bao kín sao MC tạo ra khối khó quá vây???? ai chỉ mình đc ko?

TYA

Well-Known Member
bạn thieu_bkdn làm đúng đây! xin được nói thêm là gia công thực chất là gia công bề mặt! Khi bạn có 1 solid ta cần tạo các bề mặt cho khôi đó để tiện cho việc lựa chọn khi lập quy trình gia công. Việc bạn thieu_bkdn làm là tạo bề mặt từ khối sẵn có!
Nhân đây cững xin hỏi với các bề mặt bao kín sao MC tạo ra khối khó quá vây???? ai chỉ mình đc ko?

Paven88 giả vờ rồi. Ai làm được "xuôi" sẽ làm được ngược ...

đây là mô hình mặt

Với mcam9 ta chuyển như sau Mainmenu>>O>>N>>U>>Chọn các mặt (bao kín) hoặc theo bảng sau

ta sẽ có mô hình khối hình dưới :

paven8880

Active Member
Lệnh tạo khối solid từ lệnh "from surfaces" trong MC "yếu" lắm! Bạn còn thủ thuật nào ko? chỉ mình với! quả thật khi thiết kế với MC mình cứ thấy thiếu lệnh!

bác có cách nào ngắn hơn ko? l làm thế em thấy dài quá ! vì sản phẩm của em lớn lắm mà ko nhiều chi tiết nữa

hiiiiiiiiiiiiin em làm được rồi