Gia công đồ gá trên Mastercam X

Author
Em có í kiến thế này:
Chúng ta sử dụng Mastercam đã lâu rồi, nhưng em thấy trên forum rất ít các sản phẩm yêu cầu về gia công đồ gá, các chi tiết yêu cầu gia công 6 mặt sản phẩm (trên máy CNC 3 trục).
Vậy tại sao chúng ta tập hợp các bài đó lại rồi cùng làm nhỉ
Em xin mạn phép đưa ra hai sản phẩm em đã làm thử, tuy ko ứng dụng thực tế nhưng em nghĩ chắc cũng giải quyết được phần nào.
Sản phẩm 1:

Và để tiến hành luyện tập, trước hết em sẽ post lên file gốc.

http://www.mediafire.com/?iwyqznmyjz3

Sau đó ta cùng trao đổi về cách làm cũng như các thủ thuật tiến hành gia công sản phẩm đó

Có gì, các bác góp í nhé

paven8880

Active Member
Mình không quan tâm bạn làm thế nào với các mặt của các chi tiết đó! Mình chỉ hỏi bạn khi post ra file nc. Cả chi tiết là 1 chương trình hay từng đoạn gia công? Máy là 3D gia công xong mặt trên phải xoay, lấy đoạn ct khác rồi gia công tiếp đúng ko?

M

matt

Theo mình thấy thì bất cứ chi tiết nào . Có thể là phế phẩm , cũng đều phục vụ con người hết đó . Những chi tiết mà horton đưa lên thì mình thấy chi tiết đầu nó hao hao với 1 sp mình đã gặp ở ngoài . Chúng ta ko làm những điều " tuy không ứng dụng " như bạn nghĩ đâu . Luyện tập làm những chi tiết khó , và đưa ra quá trình công nghệ ( nói cao siêu văn kiện là quy trình công nghệ ) chỉnh sửa sao cho phù hợp về công nghệ đang có và kinh tế hơn . Ở đây thì chúng ta đáp ứng yêu cầu về kỹ thuật là trên hết và bất chấp mọi điều kiện xung quanh ( trừ điều kiện CÚP ĐIỆN he he ) .

Gia công là một phần . Gá đặt cũng là quan trọng nữa , lâu rồi mình có xem 1 đoạn VIDEO clip : PHAY THẮNG ĐĨA XE MÁY . Công đoạn cuối cùng tách tấm thắng đĩa ra thì người đứng máy phải dùng tay giữ chi tiết lại . Có nghĩa là không phải CNC hoàn chỉnh . Ở đối tượng cắt dây thì không cần dùng tay , vì chi tiết nhỏ nên có thể bỏ qua chuyện này vì phần thịt đủ giữ chi tiết không rơi xuống trước khi dây cắt đứt . Còn ở dao phay thì phải dùng tay vì lực xoắn của dao phay rất mạnh

Mình chứng kiến 1 manly chụp tay trái vào dao phay ngón . Kết quả thì ..... rất mỹ mãn . Đây là sự thật cho ai đứng máy phạy lụi như hiện nay thiếu tấm chắn bảo vệ . Nhiều người nói là do " cô hồn " mà ở CTY thì không có luật cúng . Mình thì lắc đầu : 1 phần do bóng điện ( công suất không đúng ) . một phần do người đứng máy ( chắc mắc bệnh ngứa tay ) , một phần do ... máy không an toàn .

Ở những xí nghiệp có ánh sáng mặt trời chiếu vào thì rất tốt . Còn ở những cty kín mít kiểu nước ngoài đầu tư thì dùng bóng đèn trái lựu , ai không quen nhìn rất nhức mắt khó chịu . Mặt khác nếu người nào am tường chuyên về thiết kế nhà xưởng thì sẽ chọn bóng sao cho Hz ( hẹc , mình nghĩ thế lâu quá không đọc sách lý cũng chẳng nhớ Hz là cái khỉ gì nữa ) không trùng với bất kỳ máy nào ( tiện , phay ...) . Nếu trùng thì lúc bật máy cũng như tắt máy , ở những điều kiện không tốt thì nhìn vào cứ tưởng máy đã ngưng hoạt động và ..... sờ vào . Sẽ có người tranh luận máy tiện có 3 chấu , đứng là thấy 1 trong 3 chấu rồi , làm gì có vụ không thấy máy hoạt động .Tương tự cho máy phay . Nhưng khi gặp sự cố thì sẽ thấy .

Tui thì sém bị đá mài nó phập cũng vì bóng đèn sai quấy này . Máy mài quay vù vù ( êm như ru ) cứ tưởng nó chưa chạy . Mà chẳng biết thằng nào mài mà ko tắt máy . Cũng hên là mình nhìn vào nút ON / OFF . Không thôi thì .... không còn tay để sờ mó các em nữa rồi . Hic hic hu hu hu

Trở lại vấn đề . Ở Master Cam thì chị Quế Thanh cũng từng nói là nó bị lỗi khi gia công 3 mặt phẳng giao nhau . VD : 1 góc của 1 cái hộp vuông , ta Fillet thành chỏm cầu nó bị lỗi hay sao đó . Uhm mình cũng chưa test vì nghĩ tiền bối bị dính chưởng nên truyền cái chưởng này cho hậu bối nên hậu bối đã né được .

Hì hì với lại Master Cam X bản quyền còn bị lỗi huống chi là ta đang xài bản quyền ..... Bùi Thị Xuân .

Tính gá kẹp sao cho an toàn chưa Voi Còi????
Tính đến cả dung sai do biến dạng nữa Voi ạ!

Đặc thù sản phẩm cũng là yếu tố ảnh hưởng đến việc thiết lập quy trình công nghệ... Đúng như anh Matt nói!

Author
Mình không quan tâm bạn làm thế nào với các mặt của các chi tiết đó! Mình chỉ hỏi bạn khi post ra file nc. Cả chi tiết là 1 chương trình hay từng đoạn gia công? Máy là 3D gia công xong mặt trên phải xoay, lấy đoạn ct khác rồi gia công tiếp đúng ko?
Xin trả lời bạn paven như sau:
Bạn xem qua trên Opertion Manager í. Có 5 gốc tọa độ gia công và tương ứng 5 công đoạn , qua đó bạn có thể post nhiều chương trình NC cùng tương ứng với mỗi P (từ P1-P5) mà. Mỗi gốc đó thể hiện một phương pháp gá kẹp và các bề mặt có thể gia công được.
Mình chỉ là đang tự nghiên cứu cách làm thôi, ko phải

Author
Tính gá kẹp sao cho an toàn chưa Voi Còi????
Tính đến cả dung sai do biến dạng nữa Voi ạ!

Đặc thù sản phẩm cũng là yếu tố ảnh hưởng đến việc thiết lập quy trình công nghệ... Đúng như anh Matt nói!
Ko tính đến gá kẹp thì sao gia công đc hả bạn. Làm thử thì nó cũng phải có mục đích là ứng dụng chứ.

T

Tony Tran

Ðề: Gia công đồ gá trên Mastercam X

Mình có một số thắc mắc muốn hỏi horton về sản phẩm thứ 2:

+ Bạn sử dụng 3 Axis, 4 Axis hay 5 Axis vậy?

+ Tại bước 6, không biết bạn làm sao giữ được parts khi fly cut?

=========================

Sau đây là ý kiến của mình. Mỗi một programmer đều có một cách làm riêng nên hông ai giống ai hết. Nếu mình program sản phẩm thứ 2 của bạn thì:

+ Mình cần xác định là khách hàng muốn mua bao nhiêu? Nếu như mua số lượng nhiều thì mình sẽ phân tích công việc ở công ty máy 4 Axis hay 5 Axis nào đang rãnh hoặc chuẩn bị rãnh. Bởi vì nếu như khách hàng đặt số lượng nhiều mà chạy từng part một trên 3 Axis như bạn thì phải tốn 6 Ops. Như vậy thì quá tốn thời gian vô ích. Đó là chưa kể càng nhiều Ops bao nhiêu thì độ sai lệch càng lớn bấy nhiêu.

+ Nếu như chạy 2 parts trên một stock như bạn đang làm hoặc 1 part thì nên đưa lên 4 Axis và chỉ tốn 2 Ops là xong.

+ Theo như kinh nghiệm mình từng làm 2 pieces / stock thì mình thường lấy X0, Y0 ngay center của stock. Mình làm như vậy thì set-up guys rất dễ control khi họ run machine và programmer cũng dễ làm việc. Bởi vì mọi thứ đều rotate 180 deg.

+ Bước 6 của bạn thì hoặc bạn phải tạo fixture hoặc là bạn phải bỏ một block vào giữa 2 parts thì như vậy khi bạn fly cut parts sẽ không bị dịch chuyển.

Bạn biết sử dụng Vericut là rất tốt lắm.

Author
Ðề: Gia công đồ gá trên Mastercam X

Mình có một số thắc mắc muốn hỏi horton về sản phẩm thứ 2:

+ Bạn sử dụng 3 Axis, 4 Axis hay 5 Axis vậy?

+ Tại bước 6, không biết bạn làm sao giữ được parts khi fly cut?

=========================

Sau đây là ý kiến của mình. Mỗi một programmer đều có một cách làm riêng nên hông ai giống ai hết. Nếu mình program sản phẩm thứ 2 của bạn thì:

+ Mình cần xác định là khách hàng muốn mua bao nhiêu? Nếu như mua số lượng nhiều thì mình sẽ phân tích công việc ở công ty máy 4 Axis hay 5 Axis nào đang rãnh hoặc chuẩn bị rãnh. Bởi vì nếu như khách hàng đặt số lượng nhiều mà chạy từng part một trên 3 Axis như bạn thì phải tốn 6 Ops. Như vậy thì quá tốn thời gian vô ích. Đó là chưa kể càng nhiều Ops bao nhiêu thì độ sai lệch càng lớn bấy nhiêu.

+ Nếu như chạy 2 parts trên một stock như bạn đang làm hoặc 1 part thì nên đưa lên 4 Axis và chỉ tốn 2 Ops là xong.

+ Theo như kinh nghiệm mình từng làm 2 pieces / stock thì mình thường lấy X0, Y0 ngay center của stock. Mình làm như vậy thì set-up guys rất dễ control khi họ run machine và programmer cũng dễ làm việc. Bởi vì mọi thứ đều rotate 180 deg.

+ Bước 6 của bạn thì hoặc bạn phải tạo fixture hoặc là bạn phải bỏ một block vào giữa 2 parts thì như vậy khi bạn fly cut parts sẽ không bị dịch chuyển.

Bạn biết sử dụng Vericut là rất tốt lắm.
Rất cám ơn về kinh nghiệm và ý kiến của bạn.
Mình thử gia công mẫu 2 là trên máy 3 trục. 4 trục mình chưa dùng được! :78:
Bước 6 mình cũng có dùng một block chêm vào giữa hai sản phẩm. Nói chung là tự làm nên chưa có nhiều kinh nghiệm lắm.
Nếu được, bạn có thể up lên một số file mà bạn từng làm (nếu có thể) để mình tự luyện thêm đc ko! Sp có tính thực tế thì tốt quá.
Một lần nữa, cám ơn bạn nhiều