Gia công phay trong Proe

• Thread starter KNV
  • Ngày mở chủ đề
K
Author
Các anh cho em hỏi khi phay thô trong proe thì thường dùng dạng phay gì? Có phải là thường dùng phay volume và phay rough không ạ.Khi em dùng phay thô là phay volume thì khi phay tinh bằng Local, face,surface,pocket,.... thì proe sẽ phay hết những phần lượng dư mà phay thô để lại phải không ạ. Khi em phay mặt cong em dùng surface milling để phay thô sau đó dùng dạng phay gì để phay tinh mà bóc đi phần lượng dư phay thô để lại?Em dùng phay surface để phay tinh nhưng nó lại phay lại từ đầu. Các anh cho em biết với nhé. Em cảm ơn

thông thường thì mill surf chỉ dùng để gia công tinh, nếu bạn dùng pp này để gia công thô thì bạn quả là rất can đảm, có thể bạn phải dùng keo dán sắt để dán cây dao của bạn lại. bạn nên sử dụng mill volume để phá thô, khi phay tinh tùy dạng chi tiết mà bạn chọn volume, surf, face để phay. còn local mill chỉ dùng để vét các góc nhỏ mà trong bước phay tinh dao phay ko thể phay được.
cho bạn thêm chút kinh nghiệm: bạn phải nghiên cứu kĩ thuộc tính của dao phay mà bạn chọn để có thể lựa chọn phương pháp phay để đạt được bề mặt gia công tốt nhất.

K
Author
Anh cho em hỏi thêm là khi phay tinh thì lựa chọn như thế nào để dao phay chỉ hớt đi lượng dư do phay thô để lại. Có phải là để chiều sâu lớp cắt mặc định ( Step_depth = -) thì sẽ được đúng không ạ. Khi em chọn chiều sâu lớp cắt thì dao chạy ra như khi chua phay thô tức là dao chạy ra cả phần phôi mà đã bị hớt đi bởi phay thô

D

daohuutoan

Author
bạn phải tạo ra một nguyên công mới là phay tinh.và chọn lại tất cả các thông số

K
Author
Trình tự em làm như sau các anh góp ý cho em với nhé.
- Phay thô bằng phay volume
- Chuyển sang phay tinh bằng surface milling ( chi tiết của em là mặt cong)
- nối hai chu trinh phay thô và phay tinh lại
- Chạy mô phỏng thì thấy sau khi cắt thô xong đến chu trình cắt tinh thì dao lại chạy ra cả phần phôi đã phay đi bởi nguyên công phay thô.
- Khi em làm lại chu trình phay tinh không nhập giá trị chiều sâu cắt step_depth và nối hai chu trình phay thô và phay tinh lại sau đó mô phỏng thì thấy dao chạy rất đúng tức là ở chu trinh phay tinh dao chỉ chạy lướt trên bề mặt chi tiết và hớt đi lượng dư do phay thô để lại.
Em muốn hỏi các anh là em làm như thế có đúng không

mill surf chỉ phay bề mặt mà bạn chọn, nếu bạn ko chọn bề mặt nào đó thì nó sẽ ko phay. còn thông số step_depth thường ko có ý nghĩa trong một số phương án mill surf, do đó bạn có khai hay ko thông số này thì vẫn ko ảnh hưởng đến đường di chuyển của dao.

V

vantu

Author
chào các bác.các bác ơi bác nào có tài liệu về thông số của trung tâm phay đứng CNC thì cho em xin.cảm ơn các bác

B
Author
Tôi gia công nhiều năm rồi nhưng bây giờ trên diển đàn tôi mói biết có phương pháp gia công bằng EMD ?. Còn trên diển đàn có bạn Nguyên lập trình mà nối ct phay thô và tinh lại là ý tưởng rất cao siêu, không hiểu bạn có học qua công nghệ cắt got chưa? Nếu bạn chưa biết thì nên xem lại công nghệ cắt gọt kim loại chứ không thì CT của bạn chỉ tổ làm hư dao và máy thôi.

T

ticom86

Author
Theo mình thì dù gia công mặt 3D hay 2d thì dầu tiên bạn phải phay thô bằng dao flat mill trước để giảm thời gian gia công và không bị sự cố trong quá trình gia công. Theo như bạn nói thì bề mặt cần phay của bạn là mặt 3d,vậy sau khi phay thô bạn chọn surface để phay.Chú ý trong lúc thiết đặt các thông số sao cho phù hợp với quá trình gia công,tùy vào phay thô hay tinh mà chọn cho phù hợp để tối ưu hóa thời gian gia công.Còn việc bạn không phay được surface ở dạng chỉ chạy day trên bề mặt thì bạn nên xem lại tài liệu về gai công phay của thầy NTT hay tài liệu khác về gia công phay,thông thường khi bạn thiết lập các thông số hợp lý thì quá trình gia công sẽ diễn ra bình thường và tối ưu thôi.

T

ticom86

Author
à quên,còn một điều chú ý là khi phay mặt 3d thì phải dùng dao ballmill nha bạn,không thì koi chừng gãy dao đó nha mà bề mặt cũng không đẹp lắm

T

tqdanh1986

Author
Tôi gia công nhiều năm rồi nhưng bây giờ trên diển đàn tôi mói biết có phương pháp gia công bằng EMD ?. Còn trên diển đàn có bạn Nguyên lập trình mà nối ct phay thô và tinh lại là ý tưởng rất cao siêu, không hiểu bạn có học qua công nghệ cắt got chưa? Nếu bạn chưa biết thì nên xem lại công nghệ cắt gọt kim loại chứ không thì CT của bạn chỉ tổ làm hư dao và máy thôi.
Em xin lỗi bác nhé! EMD=EDM
chỉ là lỗi đánh máy nhỏ thôi mà, hihi chắc bác down bài tập của em rồi hả? nhờ bác giải xong post lên cho em học hỏi với nhé!!!!!!!!!
Thansk!

Em xin lỗi bác nhé! EMD=EDM
chỉ là lỗi đánh máy nhỏ thôi mà, hihi chắc bác down bài tập của em rồi hả? nhờ bác giải xong post lên cho em học hỏi với nhé!!!!!!!!!
Thansk!
Đã xem qua, Nếu không nhầm đây là phần bên động của bộ khuôn cho chi tiết nào đó đúng không? Chi tiết nhựa này có lẽ có slide trong, em muốn đơn giản hóa bằng cách thiết kế đẩy xiên để thoát slide... Vậy tại sao phải cưỡng cầu bằng cách làm mấy cái góc vuông chằn chặn vậy?
Phương án: bo góc của hốc thành R, lỗ xiên phía dưới chỉ là lỗ thoát cho chốt đẩy xiên, có nhất thiết phải vuông vậy không? Em cứ khoan một lỗ rộng hơn là ổn rồi!
Vài lời góp ý vậy thôi... Mình rất lười post file lên diễn đàn, nếu có điều kiện và ở Hà Nội, qua xưởng mình ở số 8 ngõ 95 chùa bộc để thực tập nhé. Số phone anh này:0912 952 924!

Trong thiết kế của em, còn một số thiếu sót mà không thể chấp nhận được nếu là khuôn cho sản phẩm thực tế... nếu có thể thì nên qua xưởng anh, anh chỉ cho mà sửa... anh lười gõ mấy cái vụ hàn lâm kiểu như thế này lắm, thích nói thôi :D

Last edited:
K
Author
Em chưa đi làm thục tế nhưng em nghĩ nối chu trình phay thô và phay tinh là bình thường chứ vì sau khi phay tinh thay dao khác phay thô đâu có sao. Em cũng hoc công nghệ cắt gọt rồi em thấy như thế rấ bình thường vì đó là phay trên máy điều khiển số có chức năng thay dao tự động mà. Em đang đi học hy vọng sẽ nhận được sự chỉ bảo nhiều hơn nữa của các anh. Cám ơn các anh rất nhiều

Trình tự em làm như sau các anh góp ý cho em với nhé.
- Phay thô bằng phay volume
- Chuyển sang phay tinh bằng surface milling ( chi tiết của em là mặt cong)
- nối hai chu trinh phay thô và phay tinh lại
- Chạy mô phỏng thì thấy sau khi cắt thô xong đến chu trình cắt tinh thì dao lại chạy ra cả phần phôi đã phay đi bởi nguyên công phay thô.
- Khi em làm lại chu trình phay tinh không nhập giá trị chiều sâu cắt step_depth và nối hai chu trình phay thô và phay tinh lại sau đó mô phỏng thì thấy dao chạy rất đúng tức là ở chu trinh phay tinh dao chỉ chạy lướt trên bề mặt chi tiết và hớt đi lượng dư do phay thô để lại.
Em muốn hỏi các anh là em làm như thế có đúng không
Chắc em mô phỏng trong verycut... Em chú ý nhé, trong bảng tools manager, có cái tool_number... Verycut không để ý tới thông số của con dao, mà sẽ lấy index của dao trước.
Hãy set tool-index cho đúng: ví dụ như phay thô bằng 25R5, phay tinh bằng cầu 12 (ballnose R6) thì đặt tool_index cho dao 25 là 1, cho ball12 là 2...
Lưu ý rằng, lỗi này nhiều người gặp lắm!
Thử lại rồi báo kết quả nhé.
Thân!

nếu bạn cộng trình mà không đặt tên cho thứ tự các con dao ở vị trí nào thì bị trả giá ngay tức khắc (ít nhất là gãy dao). Pro/E sẽ gọi con dao mà nó đang mặc định.
Còn có người quên cả đặt đơn vị đo nữa, cũng rất nguy hiểm

T

tqdanh1986

Author
Đã xem qua, Nếu không nhầm đây là phần bên động của bộ khuôn cho chi tiết nào đó đúng không? Chi tiết nhựa này có lẽ có slide trong, em muốn đơn giản hóa bằng cách thiết kế đẩy xiên để thoát slide... Vậy tại sao phải cưỡng cầu bằng cách làm mấy cái góc vuông chằn chặn vậy?
Phương án: bo góc của hốc thành R, lỗ xiên phía dưới chỉ là lỗ thoát cho chốt đẩy xiên, có nhất thiết phải vuông vậy không? Em cứ khoan một lỗ rộng hơn là ổn rồi!
Vài lời góp ý vậy thôi... Mình rất lười post file lên diễn đàn, nếu có điều kiện và ở Hà Nội, qua xưởng mình ở số 8 ngõ 95 chùa bộc để thực tập nhé. Số phone anh này:0912 952 924!

Trong thiết kế của em, còn một số thiếu sót mà không thể chấp nhận được nếu là khuôn cho sản phẩm thực tế... nếu có thể thì nên qua xưởng anh, anh chỉ cho mà sửa... anh lười gõ mấy cái vụ hàn lâm kiểu như thế này lắm, thích nói thôi :D
Cảm ơn bác đã chỉ bảo, tiếc quá em ở Cần Thơ không ra HN được. em không có điều kiên thực tế nhiều chủ yếu là học Pro trên meslab nhà ta thôi.chi tiết của em chẳng qua là em ngồi nghĩ nếu chốt xiên đó mà vuông như thế thì thế nào? Bi giờ thì biết rồi!
Thanks bác nhiều nhé!

A

anhtruong

Author
Ðề: Gia công phay trong Proe

em có bài tập lớn như vậy mới vẻ xong chưa biết gia cônng ra sao
Bác nào có thể chỉ dùm em các nguyên công gia công không
và cách chọn các thông số(chọn dao,chế độ cắt..) trong gia công
http://www.mediafire.com/?fozf2gnizi2

Ðề: Gia công phay trong Proe

Cảm ơn bác đã chỉ bảo, tiếc quá em ở Cần Thơ không ra HN được. em không có điều kiên thực tế nhiều chủ yếu là học Pro trên meslab nhà ta thôi.chi tiết của em chẳng qua là em ngồi nghĩ nếu chốt xiên đó mà vuông như thế thì thế nào? Bi giờ thì biết rồi!
Thanks bác nhiều nhé!
thôi ra hà nội xa xôi lắm từ càn thơ lên sài gòn là mấy, nhưng vần cảm phục mấy anh ở hà nội nhiệt tình dẫn vào xưởng chỉ bào tận tình vậy chắc chảng bao lâu nữa khuôn mẫu việt nam đâu thua của tầu! hhihihi
có thể làm chuyến du lịch ra dà nẵng đi, nếu ra chỉ bảo tậm tình, dẫn đi du lịch biển, bà nà, hội an,