Giúp Cháu với !!!

• Thread starter numbertwo
  • Ngày mở chủ đề
N

numbertwo

Author
Cháu mới bập bõm vào nghề nên cũng chẳng biết xử lý vấn đề này như thế nào mong mọi người tren 4rum giúp đỡ , Khi vẽ những chi tiết nhỏ cần phóng to để sửa hoặc vẽ tiếp thì cháu thấy khó bắt dính nhưng điểm hiện tại chỗ đó quá , cháu không biết làm thế nào để khắc phục cả .

Bật các công cụ bắt dính lên là được thôi mà
vào Tool -> Drafting settings vào thẻ Object Snap tích vào ô tương ứng với yêu cầu là được.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Nhiều người tham, đặt chế độ truy bắt tất cả các loại điểm đặc biệt, kết quả là loạn hết cả lên. Cậu chỉ nên đặt chế đội truy bắt vài kiểu phổ biến thôi, còn lại những kiểu đôi khi mới bắt thì cậu dùng tổ hợp Shift+chuột phải để vào trình đơn cảm ngữ cảnh mà chọn.

Cá nhân tớ chỉ đặt chế độ bắt thường xuyên gồm EndPoint, MidPoint và Center thôi. Tất nhiên là chọn kiểu truy bắt nào phần nhiều tùy thuộc vào thói quen, xuất phát từ những công việc cụ thể mà thường xuyên mình phải giải quyết.

L

Liễu Ngân Đình

Author
gõ phím OS rồi Enter sẽ ra cái bảng chọn đó.
Nhấn F3 để bật tắt chế độ Bắt điểm

N

numbertwo

Author
Chế độ truy bắt điểm tự động như thế cháu luôn bật , ý cháu là khi phóng to những chi tiết nhỏ đưa con trỏ chuột vào chỗ mình muốn bắt điểm , vd : endpoint , midpoint ... con chỏ chuột nó cứ chạy lung tung mình ko bắt được điểm mình chỉ định . Lúc trước cháu nói chưa rõ lắm .

S

slab

Author
Chế độ truy bắt điểm tự động như thế cháu luôn bật , ý cháu là khi phóng to những chi tiết nhỏ đưa con trỏ chuột vào chỗ mình muốn bắt điểm , vd : endpoint , midpoint ... con chỏ chuột nó cứ chạy lung tung mình ko bắt được điểm mình chỉ định . Lúc trước cháu nói chưa rõ lắm .
Cậu này xài Cad mà chưa thông Snap và Grid
Khi cậu bị như thế này, thử bấm F9 thử coi có bị gì nữa không?
Hi vọng là tớ đoán trúng bệnh của cậu! :4::4::4:

TYA

Well-Known Member
Thế thì kiểm tra lại xem "Snap" mode có bị kích hoạt không nhé.

Nằm ngay dưới thanh Command :

(nếu nút đó đang "lõm" thì đang kích hoạt) nếu vậy tắt nó đi là xong.

Snap sẽ bắt tự động các điểm theo mắt lưới ô vuông nên con trỏ "nhảy nhảy" chứ không di êm như bình thường.

Snap khác với autosnap (F3)

B

buithanhctm4

Author
slab nói đúng đó. Cháu thử ấn F9 đi.
Ông tin là Ok thôi. Chúc cháu may mắn

Cháu mới bập bõm vào nghề nên cũng chẳng biết xử lý vấn đề này như thế nào mong mọi người tren 4rum giúp đỡ , Khi vẽ những chi tiết nhỏ cần phóng to để sửa hoặc vẽ tiếp thì cháu thấy khó bắt dính nhưng điểm hiện tại chỗ đó quá , cháu không biết làm thế nào để khắc phục cả .
Có phải bạn đưa con trỏ chuột vào chính sửa hoặc truy bắt nó cứ giật giật kô???
1-bạn bật quá nhiều truy bắt điểm(osnap) bạn có thể lược bỏ bớt những cái không cần thiết đi bằng lệnh os
2-Bạn có thể để cho cấu hình giảm bớt chút bằng lệnh viewres mặc định với autocad 2k4 trở lên l 1K
hoặc có thể nhấn F3 để tắt hoàn toàn chế độ truy bắt điểm và giảm bớt viewres rồi khi thực hiện lệnh bạn dùng ba kí tự đầu tiên của cách truy bắt tương ứng cũng sẽ truy bắt đc.
Ví Dụ nhé.
bạn cần vẽ một đường thẳng và trên đường thẳng ấy bạn cần xác định điểm đầu ,điểm cuối hoặc điểm chính giữa.
có thể thực hiện như sau
-->sau khi có đường thẳng bạn vẽ đường thẳng cần truy bắt điểm giữâ bạn gõ mid hoặc điểm đầu, điểm cuối gõ end.. khi đưa con trỏ chuột vào đối tượng cần truy bắt thì điểm cần truy bắt vẫn hiện lên BT kể cả khi đã tắt chế độ truy bắt điểm ( phím tắt F3).

T

thanhddec_No1

Author
numbertwo: Cháu mới bập bõm vào nghề nên cũng chẳng biết xử lý vấn đề này như thế nào mong mọi người tren 4rum giúp đỡ , Khi vẽ những chi tiết nhỏ cần phóng to để sửa hoặc vẽ tiếp thì cháu thấy khó bắt dính nhưng điểm hiện tại chỗ đó quá , cháu không biết làm thế nào để khắc phục cả
-----------------------------
Topic xì xôm quá, câu hỏi tưởng là đơn giải của Numbertwo mà có nhìu câu trả lời đến vậy, theo tớ bạn đi mua cuốn sách Autocad tập 1, dạy rất kĩ, bạn làm các bài tập trong đó rùi nên đây hỏi, trên nì rất nhiều bác giỏi Cad, qua làm việc nhiều năm kinh nghiệm của các bác ý cũng tăng cao, cộng với sự giao lưu học hỏi làm kĩ năng vẽ Cad ngày một điêu luyện, Cad tớ trước kia cũng kém, vào sinh hoạt diễn đàn một thời gian, đọc bài của các bác ý mở mang thêm đầu óc, mừng bạn tham gia diễn đàn, mong bạn sớm có những bài viết hay.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Topic xì xôm quá, câu hỏi tưởng là đơn giải của Numbertwo mà có nhìu câu trả lời đến vậy, theo tớ bạn đi mua cuốn sách Autocad tập 1, dạy rất kĩ, bạn làm các bài tập trong đó rùi nên đây hỏi, trên nì rất nhiều bác giỏi Cad, qua làm việc nhiều năm kinh nghiệm của các bác ý cũng tăng cao, cộng với sự giao lưu học hỏi làm kĩ năng vẽ Cad ngày một điêu luyện, Cad tớ trước kia cũng kém, vào sinh hoạt diễn đàn một thời gian, đọc bài của các bác ý mở mang thêm đầu óc, mừng bạn tham gia diễn đàn, mong bạn sớm có những bài viết hay.
Ha ha, cậu đã có nic mới rồi cơ đấy, mà lại còn đánh số thế này (kiểu như các nhạc sĩ đánh số tác phẩm của họ), chắc dự kiến sẽ dùng nhiều nic lắm đây!

Vui vậy thôi, giữ hòa khí và thảo luận vui vẻ bổ ích nhé!

L

Liễu Ngân Đình

Author
Ha ha, cậu đã có nic mới rồi cơ đấy, mà lại còn đánh số thế này (kiểu như các nhạc sĩ đánh số tác phẩm của họ), chắc dự kiến sẽ dùng nhiều nic lắm đây!

Vui vậy thôi, giữ hòa khí và thảo luận vui vẻ bổ ích nhé!
Tên mới của Thanh điếc là GÔN, hơi bị Tây đấy. Mà lại bộc lộ rõ tính yêu thích thể thao, cụ thể là Bóng đá.:24::24::24::24:

Tên mới của Thanh điếc là GÔN, hơi bị Tây đấy. Mà lại bộc lộ rõ tính yêu thích thể thao, cụ thể là Bóng đá.:24::24::24::24:
Anh Đình làm em cười vỡ bụng mất. Dõ dàng nix của bạn ấy là thanhddec_No1 mà anh dịch sang Thanh điếc được. Em phục anh thật. Kiểu này bạn ấy giận anh cho mà xem. Xin lỗi cả nhà đã Spam.:24::24::24:

T

thanhddec_No1

Author
Anh Đình làm em cười vỡ bụng mất. Dõ dàng nix của bạn ấy là thanhddec_No1 mà anh dịch sang Thanh điếc được. Em phục anh thật. Kiểu này bạn ấy giận anh cho mà xem. Xin lỗi cả nhà đã Spam.:24::24::24:
Hi hí, em coi lời thầy Đình là lời chi ân, thầy sống và cũng hiểu đời nhiều hơn em gấp bội, trên này trò chuyện vui vẻ, ai lỡ coi đó là câu châm chọc để mà bực mình cơ chứ, ai như vậy chỉ chuốc sầu muộn vào người.
Còn ngoài đời đôi lúc ta cũng phải giả điếc để không nghe mấy kẻ vô văn hóa chửi ta, rồi còn phải giả vờ điếc để không bảo vệ kẻ yếu bị kẻ mạnh bắt nạt.
Đời là thế, nhưng thật khổ cho ai coi rằng diễn đàn ảo cũng mang lại sầu đau.:67::67::67:

G

goldpig

Author
Chào bạn numbertwo! Mình cũng đang trong quá trình học cad nên cũng muốn trao đổi để học hỏi thêm. Theo mình các bác ở trên nói đúng rồi đó.
- Có thể bạn đang bật snap nên không thể bắt được những điểm không thuộc lưới.(Vì chức năng của snap là bắt những điểm thuộc lưới)
- Hoặc là bạn đang trong chế độ bật quá nhiều chức năng trong Osnap. Cách khắc phục là bạn nhấp phải vô ô Osnap ở bên dưới rồi chọn setting. Sau đó bạn tắt bớt các chức năng mà bạn không dùng tới.
Good luck to you!

N

numbertwo

Author
Cám ơn mọi người , cháu đã làm được rùi