giúp em phương án để gia công rãnh này

• Thread starter nguyentuanctm
  • Ngày mở chủ đề
M

minhmocmeo

Author
Mình thấy bác Linh đưa ra phương pháp ổn đấy. Nếu ko yêu cầu cao về cái rãnh đó thì có thể đúc ngay bằng khuôn kim loại ( loạt lớn mà). Bề rộng của vành khăn này rơi vào khoảng 30mm đúc ngon lành cành đào. :D

Những hình ảnh mà chú Thành và Đình đã up lên thì đó là những mâm quay ( của chú Thành up có cả mâm quay kèm theo mâm cặp ). Mấy em SVnên coi, save về mà tham khảo chobiết, chứ trong trường có mấy khi mà thấy nó, có em học mòn ghế cũng chưa thấy !
Với Tuấn " khổ chủ" :
Mọi người đã đưa ra giải pháp cho em rồi ( hầu như ai cũng tán đồng ý kiến dùng mâm quay ) việc còn lại của em là tự design cái đồ gá kẹp chặt cho chi tiết. Nhiu đó mà em không làm không xong nữa thì anh hết dám nói rồi, chỉ còn câu duy nhất : pótay !
( gợi ý của anh dành cho em: em xài cái mâm quay hình thứ 2 và 3 từ trên xuống của chú Thành up lên ấy, toàn bộ đồ gá kẹp chặt, định vị thì đặt lên trên mâm nầy hết, nếu bí quá thì chơi nguyên cái êtô lên cũng không sai, nhưng gia công chính xác hay không thì anh không biết à ! . Còn bản vẽ cấu trúc của mâm xoay thì xem trong quyển 2 hay 3 CNCTM có hết ! nhiu đây là dư sức gaỉm nhẹ cho óc em rồi, rnág mà động não tí nữa là ra hết ! Chúc em làm được !
Thân !
Huỳnh Phúc Linh

@nguyentuanctm
nếu bạn ở Hà Nội muốn được thị kiến bàn xoay thì có thể vào xuờng của thầy Hiến Bộ môn công nghệ ĐHBKHN .Xưởng của thầy ở phố Quan Nhân ở đó chuyên chế tạo bánh răng ,xọc then .

- Như chú huythanh đã nói, đúng là bạn đang cần giúp để làm đồ án, nhưng các đáp án trên đây cũng là bài học bổ ích cho bạn và qua đó bạn thấy được phần nào giữa cái mà bạn học và cái mà người ta đang làm.
- Để hoàn thiện đồ án mình nghĩ trước tiên bạn phải hoàn thiện bản vẽ(SV kỹ thuật gì mà vẽ chán quá). Nếu phải thầy kha khá thì cái đó bạn bị soi đầu tiên.(vẽ kt là ngôn ngữ của kt mà, vẽ sai như nói sai, nói ngọng...).
Mình có góp ý một chút với bạn(vì các thầy ko cho dùng CNC nên chỉ chọn máy vạn năng thông thường nhé):cái rãnh bạn cần gia công mình thấy có 2 yêu cầu quan trọng là: dung sai kt "phi"106=0.06 và Ra(trụ "phi"106)=1.25.
1)nếu dùng bàn quay và dao ngón: Ra1.25: đạt được
Dsai=0.06: có thể hơi khó với bàn quay.
Năng suất: không cao.(nếu muốn cao phải dùng loại dao cắt vận tốc cao+CNC: các thầy cấm).
2)Tiện : dùng đồ gá(vì vướng 2 càng "phi"60 mà): Ra, dung sai: đạt được
Nhược: đồ gá kồng kềnh, máy tiện phải lớn hoặc có thể tháo được đoạn băng gần mâm cặp.
Dao: dài->yếu(có thể tăng tiết diện dao đến mức có thể).
3) Không dùng dao ngón và bàn quay, vẫn gc trên máy phay(ko cần doa nhé): Dùng dao dạng dao khoét để gia công thô( có 2 lưỡi cắt mặt đầu, chia phoi để tránh giảm rung động). Sau đó dùng dao một lưỡi cắt để gc tinh đạt kt và độ nhám yêu cầu.
4)Nhờ các thầy của bạn mách nước cho và tuyệt đối nghe lời các thầy(để còn được bảo vệ ngon lành :63:).

Last edited:
N

nguyentuanctm

Author
cảm ơn mọi người đã giúp đỡ .
phần còn lại là của em rồi
có gì vướng mắc lại nhờ các bác giúp đỡ . thanks cả nhà

C

CBQKD

Author
Em cũng có cái đồ án giống vậy ! Cho em hỏi nó là thân đồ gá dao trong máy gì vậy ? Nó hoạt động ra sao ? Nếu được cho em xin hình vẽ cụm chi tiết !!