giúp mình với mấy bro

hauhau

Author
trong đầu piston khí nén có các bộ phận như: nam châm, vòng đệm piston,vòng lót.Chúng có tác dụng gì vậy mọi người,mình tìm hiểu mà cũng chưa hiểu lắm,mong mọi người giúp đỡ

MES LAB

Well-Known Member
Ban Quản trị
@hauhau Chào bạn. Nếu chưa tìm kiếm, bạn dùng chức năng search của Diễn đàn, Google trước khi hỏi nhé, có thể có trong các giáo trình.
Bạn tham khảo lại nội quy, quy cách post bài, hỏi đáp và thắc mắc, đặt tiêu đề ngắn gọn về nội dung thắc mắc như: [piston...] hoặc [thủy lực thủy khí...] Xin mọi người (các anh hoặc tiền bối) giúp đỡ...
Diễn đàn không quá khắt khe việc xưng hô vì là ở trên internet, mọi người cũng không biết rõ thông tin, tuổi tác của nhau. Nhưng nên xưng hô lịch sự, có nhiều thành viên hoạt động thâm niên lâu, bậc anh chị, cha chú.
Bạn đăng thắc mắc vào đúng chuyên mục, các thành viên tiện xem, thảo luận, cũng giúp bạn nhanh giải quyết được vấn đề.
Có Mục chuyên về lĩnh vực này là mục kỹ thuật thủy khí (http://meslab.org/forums/ky-thuat-thuy-khi.263/), mục con của mục Thiết kế máy này.

Last edited:

dovanhoc84

Active Member
Moderator
trong đầu piston khí nén có các bộ phận như: nam châm, vòng đệm piston,vòng lót.Chúng có tác dụng gì vậy mọi người,mình tìm hiểu mà cũng chưa hiểu lắm,mong mọi người giúp đỡ
Có một điều mà ngay cả câu bạn nói ra cũng khó hiểu: "Tìm hiểu mà cũng chưa hiểu lắm". Bạn tìm được cái gì? bạn hiểu được cái gì và chưa hiểu về cái gì?

Google cũng miễn phí tìm kiếm thế nên chịu khó tìm 1 chút, suy nghĩ cho cái não hoạt động một chút. Khi có gì không hiểu thì phải có cái gì k hiểu. chứ nói chung chung là k hiểu thì ai biết bạn k hiểu cái gì? Sau này đi làm cũng thế thôi, chỉ nói mỗi câu không hiểu thì ai biết bạn k hiểu cái gì để chỉ?

https://dovanhoc.wordpress.com/2016/06/11/cau-tao-xilanh-khiair-cylinder/

hauhau

Author
em cảm ơn các thầy.
ý em là trên piston ( xi lanh khí nén) có gắn một vòng nam châm, vòng đệm piston,vòng lót thì tác dụng của nó là gì?
em search gg,tim hiểu trên diễn đàn rất kĩ nhưng không thấy đề cập.
mong các thầy giúp đỡ.

hauhau

Author
@hauhau Chào bạn. Nếu chưa tìm kiếm, bạn dùng chức năng search của Diễn đàn, Google trước khi hỏi nhé, có thể có trong các giáo trình.
Bạn tham khảo lại nội quy, quy cách post bài, hỏi đáp và thắc mắc, đặt tiêu đề ngắn gọn về nội dung thắc mắc như: [Piston...] Xin mọi người (các anh hoặc tiền bối) giúp đỡ...
Diễn đàn không quá khắt khe việc xưng hô vì là ở trên internet, mọi người cũng không biết rõ thông tin, tuổi tác của nhau. Nhưng nên xưng hô lịch sự, có nhiều thành viên hoạt động thâm niên lâu, bậc anh chị, cha chú.
Bạn đăng thắc mắc vào đúng chuyên mục, các thành viên tiện xem, thảo luận, cũng giúp bạn nhanh giải quyết được vấn đề.
Có Mục chuyên về lĩnh vực này là mục kỹ thuật thủy khí (http://meslab.org/forums/ky-thuat-thuy-khi.263/), mục con của mục Thiết kế máy này.
em là thành viên mới nên chưa hiểu kĩ nội quy thầy,lần sau em sẽ chú ý

em cảm ơn các thầy.
ý em là trên piston ( xi lanh khí nén) có gắn một vòng nam châm, vòng đệm piston,vòng lót thì tác dụng của nó là gì?
em search gg,tim hiểu trên diễn đàn rất kĩ nhưng không thấy đề cập.
mong các thầy giúp đỡ.
Trong xi lanh thường dùng cảm biến dạng từ nên cần có nam châm để có thể đóng mở tiếp điểm trong cảm biến.
Vòng đệm vòng lót phía trên và dưới có tác dụng giảm chấn khi piston đi hết hành trình.

hauhau

Author
Trong xi lanh thường dùng cảm biến dạng từ nên cần có nam châm để có thể đóng mở tiếp điểm trong cảm biến.
Vòng đệm vòng lót phía trên và dưới có tác dụng giảm chấn khi piston đi hết hành trình.
em cam \
em cảm ơn,và đã hiểu