học phầm mềm gia công trên máy CNC

• Thread starter nguyen_danh
  • Ngày mở chủ đề
N

nguyen_danh

Author
thưa các anh,em muốn học một chương trình lập trình gia công trên máy CNC,vậy theo các anh em nên học phần mềm nào ạ???:22::22:

Ðề: học phầm mềm gia công trên máy CNC

tùy bạn thích theo học phần mềm nào ! có rất nhiều như catia , proe , solid cam , UX , ...... nhưng theo mình thì tất cả các phần mềm này đều cần phải có cơ bản thực tế là lập trình bằng tay ! Khi bạn giỏi phần mềm thì lập trình tay rất yếu , vậy khi bạn lập trình xong thì làm thế nào để cho máy CNC chạy được ? khi bạn lập trình trên phần mềm thì những điều đó là lý tưởng , còn khi ra ngoài thực tế thì nó lại khác ! bạn phải làm máy CNC và lập trình là 1 ! khi không làm được như vậy thì cũng chẳng có ý nghĩa gì khi mình là người lập trình giỏi nhưng chạy máy không giỏi cho nên bạn nên cố gắng lập trình bằng tay đã !

Theo mình thì bạn nên học pro/e ,mastercam và cimco để mô phỏng đường chạy dao,chỉnh sửa và truyền chương trình cho máy cnc bên cạnh đó cimco lập trình tay cũng rất hay.
chúc ban thành công.

Chào Bạn hung cnc mình load cái cimco không biết bạn có tài liệu gì về thằng này không chứ mình mò mãi mà không thấy hữu ích gì. bạn có tài liệu cho mình xin với? thanks

Chào Bạn hung cnc mình load cái cimco không biết bạn có tài liệu gì về thằng này không chứ mình mò mãi mà không thấy hữu ích gì. bạn có tài liệu cho mình xin với? thanks
bạn để lại mail mình gửi cho nhé.

thanks mình mới vào trang đó rồi. bạn có thể cho mình cái mail mình muốn liên lạc qua mail với bạn.

thanks mình mới vào trang đó rồi. bạn có thể cho mình cái mail mình muốn liên lạc qua mail với bạn.
mail của mình đây nha:thaihung_2606@yahoo.com

Last edited:

thưa các anh,em muốn học một chương trình lập trình gia công trên máy CNC,vậy theo các anh em nên học phần mềm nào ạ???:22::22:
Để lập trình trên máy CNC, ta có thể sử dụng các ngôn ngữ lập trình Fanuc, Sinumerik, hoặc Haidehan. Ở Việt Nam thì chủ yếu sử dụng Fanuc. Sau khi học xong, có thể học thêm CAD/CAM, chẳng hạn như Pro E, để xuất từ bản vẽ thành chương trình gia công trên máy CNC.

T

tung1989

Author

Nếu lập trình bằng tay thì nên học CIMCO để mô phỏng bạn ah.
Còn nếu về CAD CAM thì khuyên bạn nên học TOP SOLID.phần nềm mới cực mạnh về thiết kế cam thiết kế khuôn mẫu.
đó là ý kiến của mình và tất cả những người đã học nhiều phần nềm cad cam.nhưng sau khi được sử dụng TOP SOLID giống mình.(mình không phải là người của công ty bán phần nềm đâu nhé )
nó chỉ có 1 nhược điểm duy nhất là .
mới xuất hiên ở VIỆT NAM (VIỆT NAM thôi đây nhé) nên số người và tài liệu về nó không được đa dạng lắm)
nhưng giờ mình thấy trên meslab cũng có TOPIC về nó rồi đây.
bạn nên tim hiểu về TOP.