[Hỏi] Số răng cắt thô của dao chuốt

Author
Em làm đồ án dao chuốt nhưng đến phần kiểm nghiệm khả năng chứa phoi của rãnh thì lại không thoả mãn. Do vậy em lại phải chọn lại lượng nâng của răng cắt thô ( vì để cho thoả mãn < K ). Khi chọn lại lượng nâng của răng cắt thô thì em phải tính lại số răng cắt thô và tính được là 101 răng.
Vậy em hỏi mọi người là có con dao chuốt nào có nhiều răng đến vậy không ạ?

C

Củ Sắn Lùi

có quá đi chứ, mình thấy có đồ án còn nhiều hơn, nhưng trong thực tế thì không biết.

M

MrBao

???? đồ án của mình tính được có...68 răng, bạn tính ra nhiều vậy? Chiều dài lỗ cần gia công của bạn là bao nhiêu thế? Chúng ta hy vọng là có dao như thế trong thực tế!!! Vì điều đáng buồn cho rất nhiều SV chúng ta hiện nay là "tiếp xúc thực tế hầu như không có". Chúc thành công

Dao chuốt của em dài vậy thì em thử tra xem có máy chuốt nào có hành trình và lực chuốt lớn như vậy không ,nếu có thì là được .Nếu không có thì em thử kiểm tra lại xem chi tiết của em có bề dầy gia công có lớn lắm không ,lương dư có lớn không ,kiểm tra lại các thông số s,t tong các bước tính đã được chưa .Trong trường hợp đăc biệt em có thể phải tính dao chuốt theo bộ tức là 2 hoặc 3 con cho 1 lỗ chuốt trong trường hợp nếu không có máy hoăc kích thước tiết diện dao quá nhỏ so với chiều dai và như vậy sẽ không đảm bảo độ cứng vững và chính xác gia công.

Author
Em cảm ơn mọi người!. Chi tiết em cần chuốt là lỗ vuông, tính ra có lượng dư gia công đến tận 7,152 mm, chiều dài cần chuốt là 45mm. Do vậy mà tính con dao chuốt mới đến hơn 100 răng

dài quá,dao kiểu này thì máy chuốt phải to "Vãi Chưởng"!

T

tung.tnut

Em làm đồ án dao chuốt nhưng đến phần kiểm nghiệm khả năng chứa phoi của rãnh thì lại không thoả mãn. Do vậy em lại phải chọn lại lượng nâng của răng cắt thô ( vì để cho thoả mãn < K ). Khi chọn lại lượng nâng của răng cắt thô thì em phải tính lại số răng cắt thô và tính được là 101 răng.
bình thường thôi vì nó phụ thuộc vào chi tiết gia công nữa mà:40:
bạn mình nó làm con dao dài 1,5m trong khi chi tiết gia công >4cm.quá trình làm đúng là được:103:

P

phamtu

các bác cho em hỏi?tại sao phải tính khoảng cách từ đầu dao chuốt đến răng cắt thô đầu tiên.
em nghĩ nó liên quan đến khả năng định vị và gá đặt dao.mong moi người giải thich giúp.

các bác cho em hỏi?tại sao phải tính khoảng cách từ đầu dao chuốt đến răng cắt thô đầu tiên.
em nghĩ nó liên quan đến khả năng định vị và gá đặt dao.mong moi người giải thich giúp.
để biết con dao chuốt của bạn có làm việc được không.

Chiều dài dao chuốt phải kiểm nghiệm để thỏa mãn hai yêu cầu sau:
- Thứ nhất phải thỏa mãn làm việc được trên máy chuốt đã chọn (căn cứ vào hành trình máy). nếu không thỏa mãn, phải chọn lại máy (vì đối với đồ án môn học, có thể tùy chọn loại máy).
- Đảm bảo độ cứng vững của dao, đảm bảo có thể chế tạo được. Dao chuốt thường có kích thước đường kính nhỏ, trong khi đó chiều dài dao lớn nên độ cứng vững kém.
Nếu thỏa mãn 2 điều kiện trên thì có thể chấp nhận chiều dài đã tính toán được.

TYA

Well-Known Member

===========================
Buồn cười quá. Răng em có 32 cái mà dao thì lắm thế !?

Nếu lượng dư để chuốt là 0.15 mà 100 răng cắt thô thì mỗi răng (trung bình thôi nhé) cắt = 0.15/100= 0.0015 thôi à? Có thể chọn 5 răng đầu tiên cắt 0.005x5, 5 răng tiếp cắt 0.004x5 sẽ thấy ít răng không hà.

70 răng có thể làm cả con dao chuốt rồi đó.Dao chuốt then hoa có số răng lớn hơn

L

lfree2009

Luong nang tong the cua con dao chuot phu tuoc vao be rong ranh: be rong ranh then 5 mm thi chieu sau ranh la 2.5 - 3 mm, ranh rong 7mm chieu sau la 3.5 - 4 mm... tuy vao be rong ranh then ma phan bo luong nang tren mot con dao, ngoai ra luong nang hai rang lien nhau con phu thuoc vat lieu cua chi tiet gia cong: gia cong thep cac bon: luong nang cua hai rang ke nhau la 0.03 - 0.07 mm, doi voi thep hop kim luong nang la: 0.02 - 0.05, nhom la: 0.05 - 0.1 mm ... luong nang tren moi rang phan bo nhu sau: 4 rang cuoi gia cong tinh, luong nang 2 rang lien ke la 0.01 mm, 5 rang tiep theo cat ban tinh, luong nang 0.03 mm, cac rang con la la cat tho, luong nang khoang 0.04 - 0.07 mm
Dao chuot ranh rong 5 mm co so rang khoang 50 - 60 rang, dao rong 7 co so rang la 60 - 100 rang.
Chieu dai tong cua 1 dao chuot:
Dao ranh rong 5 mm la : 830mm, dao rong 7 mm la 1105 mm, dao 10 mm : 1105mm. nhu vay so rang cua 1 con dao chuot: phu thuoc luong nang va buoc rang (buoc rang T = 9 - 12 mm), vay ban tinh ra duoc so rang roi
Chuc ban thanh cong.

Bài này là bài đầu, viết cũng có chút khớp với thực tế nên để lại. Lỗi Tiếng Việt không dấu. Bài sau xóa liền

Last edited by a moderator:
X

xeom

Chào bạn! theo mình khi truốt thì trước hết mình cần lồng dao truốt qua qua chi tiết ( kể cả truốt trong và ngoài) nếu chiều dài của chi tiết lớn hơn chiều dài tính từ đầu dao tới răng cắt thô đầu tiên làm sao mình lồng dao qua chi tiết để kẹp chặt đầu dao được đúng không!:39:

K

KNV

Chào bạn! theo mình khi truốt thì trước hết mình cần lồng dao truốt qua qua chi tiết ( kể cả truốt trong và ngoài) nếu chiều dài của chi tiết lớn hơn chiều dài tính từ đầu dao tới răng cắt thô đầu tiên làm sao mình lồng dao qua chi tiết để kẹp chặt đầu dao được đúng không!:39:

Chủ yếu là để đảm bảo khi kẹp dao chuốt lên máy thì răng cắt thô đầu tiên không được cắt vào chi tiêt gia công

Nếu là đầu dao chuốt kéo thì, phải tính toán làm sao khi răng cắt thô bắt đầu ngậm vào chi tiết thì đầu kéo máy chuốt phải đưa được vào phần cổ dao sau đó mới xập ngàm kéo vào để chuốt

Trời đất ơi! em cũng đang làm đồ án về dao chuốt nhưng chứa thấy con dao nào lại dài như thế! hehe em nghĩ thế này! nếu dài quá bác thử dùng sơ đồ chuốt khac xem ví dụ như: chuốt nhóm dao xẽ ngắn hơn
- số răng cắt thô phụ thuộc vào bước cắt thô, bước cắt thô phụ thuộc vào chiều dài chi tiết t=(1,25-1,5)căn bậc hai của L chi tiết. -> chọn t và kiểm nghiệm lại hệ số điền đầy.

Trời đất ơi! em cũng đang làm đồ án về dao chuốt nhưng chứa thấy con dao nào lại dài như thế! hehe em nghĩ thế này! nếu dài quá bác thử dùng sơ đồ chuốt khac xem ví dụ như: chuốt nhóm dao xẽ ngắn hơn
- số răng cắt thô phụ thuộc vào bước cắt thô, bước cắt thô phụ thuộc vào chiều dài chi tiết t=(1,25-1,5)căn bậc hai của L chi tiết. -> chọn t và kiểm nghiệm lại hệ số điền đầy.
Dao chuốt nếu dài quá phạm vi cho phép nếu không sử lý được từ các thông số : lượng nâng , bươc răng ...Thì còn có cách nào nhỉ ? bạn biết cách thiết kế dao chuốt theo bộ không vậy ? nhưng với phạm vi đồ án môn học chắc chưa cần tới vậy . Đúng là khi sử dụng sơ đồ chuốt nhóm có thể giảm dc chiều dai dao nhưng Việc quyết định sử dụng sơ dồ chuốt nào phải căn cứ vào cấp cx và độ bóng của chi tiết để đi xác định .

eônmới chỉ làm dao chuốt đơn thui nhưng theo em được biết thì CCX không phải do sơ đồ chuốt quyết định mà do số lượng răng sửa đúng. Ví dụ với H7 thì cần đến 7 răng sửa đúng và phải có từ 4:5 răng đồng thời tham gia cắt. còn việc lựa chọn sơ đồ chuốt thì phụ thuộc vào profin hình dạng chi tiết cần chuốt. Ví dụ: sơ đồ chuốt đơn (lớp) thì chỉ cho chi tiết đơn giản như lỗ trụ... vì thiết kế các lưỡi cắt đơn giản, còn chuốt ăn dần thì dùng cho chuốt chi tiết phức tạp như then hoa, ... vì nếu dùng sơ đồ chuốt đơn thì thiết kế các lưỡi cắt khá phức tạp và thay vào đố người ta dùng chuốt ăn dần....Nhưng mỗi cái có ưu điểm riêng.
- chuốt lớp thì: bề mặt nhẵn hơn, chính xác hơn
- chuốt ăn dần thì bề mặt thường có vết để lại do các lưỡi cắt. Nhưng nếu muốn đảm bảo chính xác lỗ mà không có vết này thì dùng chuốt nhóm hoặc chuốt tổng hợp là ok.
...kiến thức có han.. để em về xem thêm rồi nói tiếp