hỏi về đồ án

• Thread starter theblacktulipknight110
  • Ngày mở chủ đề
T

theblacktulipknight110

Author
Em mới bắt đầu làm đồ án .Và đề của em là :Thiết kế hộp giảm tốc hai cấp tốc độ hai cặp bánh răng trụ răng nghiêng và khớp nối .Có cho trước:
P=5kW;Số vòng quay trên truc vào :n1=1200v/p:Số vòng quay trục ra :=130v/p;va tải rung động nhẹ .Thời gian phục vụ 6 năm ,năm làm 200 ngày , ngày làm 8 giờ.Em xin hỏi với đề kiểu này em co cần tinh động cơ điện ko .và các yêu cầu đó các anh có gợi ý gì thì chỉ dùm em với .Mong sẽ nhận được sự giúp đỡ của các anh.:9::9:

em phai tính động cơ điên chứ, em thiết kế hộp giảm tốc nếu em không tính động cơ điện sau người sử dụng biết đau mà chọn .Có đầu ra rồi bây giờ em phải tính đầu vào chọn động cơ công suất bao nhiêu là hợp lý ,em căn cứ vào hiệu suât của : khớp nối, ổ lăn, bánh răng ...để tính, trong sách hướng dẫn thiết kế đồ án chi tiết máy có hướng dẫn hết em căn cứ vào đấy mà làm là tốt thôi.

Đề cho sẵn hết rồi thì tính lại làm gì nữa. Bấy giờ chỉ cần phân chia tỉ số truyền của cấp nhanh và cấp chậm; tính momen trên các trục; thiết kế bộ truyền ngoài (nếu có trong đề); tính toán bánh răng (nhớ kiểm tra điều kiện bôi trơn); tính toán trục; chọn then; chọn ổ lăn; các chi tiết phụ: que thăm dầu, nút thông hơi, nắp quan sát; vỏ hộp; bulong...............Xem 2 quyển của thầy Chất và Thầy Uyển có hết mà.

Last edited:
Vấn đề này được trình bày rất tỉ mỉ và cẩn thận trong cuốn Tính toán, thiết kế hệ dẫn động cơ khí của thầy Chất và thầy Uyển rồi mà. Có 2 tập của cuốn sách đó là bạn có thể thiết kế vô tư, từ thứ tự làm, các vấn đề cần tính toán, thiết kế, ...

Đề cho P= 5kw chắc chắn là công suất đầu ra (hay công suất yêu cầu của bộ phận máy công tác đối với hộp giảm tốc) chứ không phải Pđc , tại vì các bộ truyền có tổn thất đấy chính là hiệu suất của các bộ truyền và người ra đề cũng thường hay yêu cấu tính nó. Nếu đúng như vậy thì em phải tính động cơ, em hãy xem kỹ lai xem sao.

Đề cho P= 5kw chắc chắn là công suất đầu ra (hay công suất yêu cầu của bộ phận máy công tác đối với hộp giảm tốc) chứ không phải Pđc , tại vì các bộ truyền có tổn thất đấy chính là hiệu suất của các bộ truyền và người ra đề cũng thường hay yêu cấu tính nó. Nếu đúng như vậy thì em phải tính động cơ, em hãy xem kỹ lai xem sao.

anh letiendung nói đúng lắm! theo mình thì bạn nên làm tuần tự theo quyển thiết kế của Trịnh Chất