Hỏi về khuôn mẫu

• Thread starter quanghuy
  • Ngày mở chủ đề
Status
Not open for further replies.
Q

quanghuy

Author
Cho mình hỏi trong một khuôn ép nhựa thì hệ thống nào là quan trọng nhất?Tại sao?

hệ thống nào cũng quan trọng . Vì thiếu nó thì không thể cấu thành được một bộ khuôn được

C

cocacola

Author
Cái nào cũng quan trọng cả. Mỗi cái có một tầm quan trọng riêng của nó. Tuy nhiên theo em thì hệ thống làm mát là quan trọng nhất!

H

hoanghai_ksc

Author
Mình thì cũng chưa hiêu rõ lắm về khuôn,,nhưng mình nghĩ khuôn thì bô phân nào cũng quan trọng,phần quan trong hơn cả là chày,và cối.vì minh nghĩ đây là 2 bộ phận chính tạo nên sản phẩm.

Không có cái nào là quan trọng nhất mà phải nói là cái nào cũng quan trọng như nhau!
VD bảo cái xe đạp cái khung xe như bộ chày và cối nhưng nếu không có bánh xe thì sao? và có khuôn mà không có hệ thống rót thì sao? Câu hỏi này không có câu trả lời rõ ràng vì thiếu một phần nào đó thì bộ khuôn cũng chỉ như cục sắt thôi (hay cục nhôm)
Và đi học cũng vậy cứ bảomôn này quan trọng môn kia quan trọng nhưng nếu cứ thử thiếu một môn khi ra trường mà xem! cái môn thiếu lúc đó là môn quan trọng nhất đấy. Hi hi đùa tí cho vui

Last edited:
Các bác này cứ quan trọng hóa vấn đề và nghĩ câu hỏi ko đúng, đúng là cái xe thiếu bánh thì ko đi đc nhưng cái nào là "quan trọng nhất" cơ mà. Cũng như câu các thầy hỏi là ta là:trong các nguyên nhân... thì nguyên nhân nào là quan trọng nhất dẫn đến thất bại...(ví dụ thôi). Nếu bạn trả lời chung chung như vậy thì "0" nhe. Còn mình là thầy giáo chí ít bạn nào chả lời như vậy cũng bị dính 2 con 0 trở lên.

Còn mình là thầy giáo chí ít bạn nào chả lời như vậy cũng bị dính 2 con 0 trở lên.
Thế là bạn cho mình hai con "0" à? Hi hi đùa vậy thôi
nhưng trong câu hỏi này mà có cái nào "quan trọng nhất" thì khó lắm đó :58:

M

matt

Author
Cho mình hỏi trong một khuôn ép nhựa thì hệ thống nào là quan trọng nhất?Tại sao?
Quan trọng nhất trong máy ép nhựa là hệ thống điện . Không có điện là ..... bất lực . HA HA

Nhìn vô máy ép FANUC thì cái nào quan trọng nhất nhỉ . Mình nghỉ trước tiên là ..... tiền .

Theo tui hệ thống quan trọng là mấy cây PIN lói sản phẩm . Đồ quỷ này mắc tiền lắm nha . Còn hệ thống còn lại thì thuộc khuôn cơ sở phải có rồi

Ngoài ra có những khuôn cần thêm 1 động cơ kèm theo . Thiếu cái này là bất lực . Mà không có điện cung cấp cho cái đồ quỷ này thì cũng bất lực luôn hê hê .

Theo tui thì câu hỏi này chẳng có liên quan đến học hỏi nhỉ . Hỏi để mà hỏi seo bồ tèo ?

theo mình thì hệ thống nào cũng quan trọng.Nhưng quan trọng nhất vẫn là chày và cối và hệ thống đẩy. Thiết kế hai bộ phận đó rất quan trọng.hihi. Nhưng theo mình nghĩ, khi thiết kế sản phẩm nhựa có nhiều tiêu chí, tuỳ tiêu chí của sản phẩm mà hệ thống đó quan trọng nhất.

M

matt

Author
Bạc định hình ra sản phẩm là bộ phận quan trọng mang tính quyết định của khuôn ép nhựa .

S

Schneider

Author
Đó là Dung sai kỹ thuật đo - Dung sai lắp ghép, Kỹ thuật nhiệt - Q thoát ra, Sức bền - Độ bền, Kim loại học và nhiệt luyện - Vật liệu, .... = Người tính toán.
Điểm số không có ý nghĩa nhiều = làm bài tập nhiều + hành động TÌM TÒI.
Thân!

D

daohien

Author
Tớ có học về khuôn nhựa, khi học tớ thấy chẳng cái j là quan trọng nhất cả, vì nếu thiết kế sai một cái là sản phẩm đi tong luôn, ví dụ lòng và lõi khuôn hợp lí nhưng hệ thống đẩy ko hợp lí thì đi tong sản phẩm, hệ thống đẩy tốt mà không có góc thoát khuôn ở lòng và lõi thì cũng khó mà rút được sản phẩm.........
nhân tiện đây, tớ học chuyên nghành chất dẻo (cơ khí), có j cũng trao đổi nhá!

Tớ không hiểu tại sao các đồng chí cứ nói đến khuôn ép nhựa lại nghĩ ngay tới khuôn ép phun là như thế nào nhỉ....
@quanghuy: tớ thấy câu hỏi của đồng chí vô duyên quá. Nếu chưa có khái niệm về khuôn nhựa, đồng chí dễ dàng tìm thấy cả lô tài liệu trong diễn đàn và trên internet; Và tôi chắc chắn rằng đồng chí chưa có một chút nào cả vì nếu đã có kiến thức về khuôn, không ai lại hỏi một câu đại loại như vậy!
Thiết nghĩ, đồng chí nên tự tìm hiểu trước khi hỏi những câu đại loại như vậy.
Xin phép đóng topic!
Thân!

Last edited:
Status
Not open for further replies.