Kỹ năng và thủ thuật với Pro-E

vẽ bánh răng trong Pro

Em tìm hiểu về Pro đã lâu nhưng chưa thành thạo trong việc lắp ráp động cho mô hình!!! Đúng là tài liệu thì có nhưng có nhiều thắc mắc không giải quyết được. Mong các bạn trong diễn đàn giúp đở.
- Tôi đang cần vẽ bánh rang để mô phỏng chuyển động. Mong ai có tài liệu về vẽ bánh răgn thi cho tôi xin với

L

Le Trung Thuc

Ðề: vẽ bánh răng trong Pro

Em tìm hiểu về Pro đã lâu nhưng chưa thành thạo trong việc lắp ráp động cho mô hình!!! Đúng là tài liệu thì có nhưng có nhiều thắc mắc không giải quyết được. Mong các bạn trong diễn đàn giúp đở.
- Tôi đang cần vẽ bánh rang để mô phỏng chuyển động. Mong ai có tài liệu về vẽ bánh răgn thi cho tôi xin với
Hãy xem hướng dẫn sau:
http://www.mediafire.com/file/qe4tmyothny/banh_rang_nghieng.pdf

T

tieungulvn

có anh chị nào biết chỉ mình vẽ bộ truyền động xích với (bánh xích và xích).cái chính là lắp ghép asmembly lại được với nhau khi xoay trục một bánh xích thì bánh kia và xích chạy theo.
mong mọi người giúp đỡ và hồi âm sớm.cám ơn!

Em chào thầy, thật sự rất biết ơn sự nhiệt tình của thầy đối với các thành viên trong diễn đàn!!! E đã thiết kế được bánh răng nhưng chưa thể lắp ráp và mô phỏng chúng. Trong một số tài liệu e có được thì e lắp ráp được nhưng mô phỏng chưa được. Mong thầy giúp đở em trong vấn đề!!! Còn nữa, viêc chuyển động khi tác động một lực trực tiếp không qua motor thì làm thế nào để mô phỏng nó được ạ? Và một vật thể chuyển động theo biên dạng của Cam thì gắn kết như thế nào ah. Mấy ngày nay tìm hiểu nên có quá nhiều vấn đề chưa giải quyết được, e mong thầy bỏ qua vì em hỏi hơi nhiều

R

red_ant

Ðề: Kỹ năng và thủ thuật với Pro-E

1. Lắp bánh răng : Trên Assembly thì lắp mối lắp Pin. Qua ứng dụng Mechanism thì chọn ràng buộc Gear
2. Lực bạn nói tác dụng nhưng trực tiếp bằng tác nhân gì thì không thấy nói rõ nhưng lưu ý trong ProE V.4 trở về trước thì nó không nhận biết được việc giới hạn thể tích của các Components nên không mô phỏng được theo định luật bảo toàn động lượng.Còn bản V5 mình chưa dùng nên không biết. (Nếu buộc lòng phải làm thì bạn sử dụng mối lắp Slot, cho nó chạy trên Curve vẽ trước)
3. Lắp bình thường các mối lắp cho CAM (đủ ràng buộc để CAM chuyển động). Qua ứng dụng Mechanism ràng buộc quan hệ CAM. (Chỉ bánh CAM chủ động, CAM bị động qua bề mặt làm việc của CAM)

Chúc bạn vui.

Red Ant

Last edited by a moderator:
Author

Hi cả nhà
Cũng lâu rồi mình không up đề tài nào mới. Mà cũng thấy ít đề tài mới. Hôm này mình có đề tài này xin chia sẽ với mọi người. Để tài của mình là "thiết kế trục vít có bước vít, và profile thay đổi", các bạn xem có thể thực hiện được không? và làm như thế nào, sau đó chia sẽ để cùng trao đổi nha. Sau khi giai quyết được cách thực hiện, chế tạo được sản phẩm của đề tài này, tôi sẽ gơi ý cho các bạn cách ứng dụng đề tài này để giải quyết một số công việc liên quan.

Last edited:
D

dangthanh_spk

Bạn nào biết cách phay phá (thô) cái trục vít này xin chỉ giáo (tất nhiên là 4-axis)
(Đã nghiên cứu trên ProE nhưng chưa đưa ra được đường chạy dao ưng ý và xin được học hỏi thêm). Xin cảm ơn nhiều.

Dangthanh

Author

buồn ghê, cuối năm mọi người đều bận rộn nên không thấy ai tham gia cả !? hay là khó quá, không biết nên không tham gia nhỉ !? chắc không phải đâu. Thôi đành chờ vậy

hi`, bác này nói thế không đc nhá. Cún hôm nay ở nhà này, up cái trục vít đẹp hơn của bác này, bước thay đổi mượt hơn nhá :78::78:

Nếu cái trục vít của bác mà cho hai cái ăn khớp nhau làm vít đùn giống trong máy ép phun không biết có chạy được không, he he. Với lại Cún làm chơi thôi, chứ thật theo kích thước thì mới Pro :36::36:

@ Dangthanh: cái trục vít này máy 3 trục vẫn phay được như thường, các đại ka hay kháo nhau thế :15::15:

Last edited:
Author

Cảm ơn cún_con đã tham gia. Nhưng bạn làm ơn đọc kỹ đề tài, bước thay đổi thì quá dễ rồi, còn Profile thay đổi nữa cơ, sao bạn không thử làm profile thay đổi đi. Đề tài này không đơn thuần chỉ là vẽ được cái trúc vít thôi đâu, mà mình muốn các bạn hiểu cách tính toán, ứng dụng và phương pháp gia công nó kìa. Trục vít này là "vít đùn, tải liệu, một vòng quay thì nó tải được bao nhiêu liệu? thiết kế làm sao để khống chế được lượng liệu đùn ra?"
Minh gợi ý vậy thôi, các bạn suy nghĩ, tìm hiểu thêm nha, mình không thể tiết lộ nhiều được, vì nó ảnh hưởng đến cv của mình

D

dangthanh_spk

Ha há, Cún ơi !
1. Trục vít của bạn vẽ mình thấy có gì đó " sao sao " so với cái trục vít của bạn designptc. Trục vít phải là : Bước thay đổi và tiết diện thay đổi tuyến tính.
2. Bạn phay được trục vít này bằng máy phay 3 trục thì chỉ mình với nhé. Mình chịu thua đó, bạn lập trình phay được trên 3 trục mình dẫn bạn đi nhậu và không cần bạn phải chỉ mình phay như thế nào.
Thân mến

Dangthanh

Author

Nếu có mâm xoay, thì có khả năng gia công trên máy phay được. Nhưng kết quả gia công không được đảm bảo lắm, chỉ phá thô trên máy phay + mâm xoay được thôi. Sau đó phải đưa lên máy tiện để ăn tinh lại = ...........? = gì nhỉ ?

híc. cái trục vít của Cún cũng thay đổi tiết diện mà, chỉ tại đổi ít quá các bác không nhìn kỹ nên không thấy thôi. :71::71:

Cún up lại cái khác này:

Cái trục vít đó có phay trên máy 3 trục cũng không sao, gá đặt tốt thì ok, nếu có hơi xấu 1 tí thì làm nguội rồi đàm phán với khách hàng. Tùy vào việc nó sử dụng làm gi` thôi. :19::19:. Làm ăn chẳng ai làm khó nhau quá làm gi` :4::4:.

Last edited:
Author

Chào Cun_con, mình nhìn kỹ rồi. Có vẻ bạn đi đúng hướng rồi đó. Bạn có thể chia sẽ cho mọi người cách dựng hình trục vít "bước vít và tiết diện thay đổi" được không? Để chúng ta cùng thảo luận, chia sẽ và rút ra kỹ năng cho việc thực hiện những chi tiết dạng này

cái trục ý, đường dấn Cún dùng lệnh Helical sweep tạo đường dẫn, sau đó dùng lệnh Variable Section sweep để cắt. :69::69:. mà bác Designptc nói tiện tinh trên máy tiện với bước vít thay đổi thì sao được nhỉ. Cún chịu thua đấy. :7::7:

Last edited:
Author

Tiện tinh trên máy tiện CNC chứ không phải tiện trên máy tiện thường đâu bạn. Nếu ai biết lập trình máy tiện CNC, thì tiện chi tiết này không phức tạp lắm. Cảm ơn bạn đã chĩa sẽ cách dựng hình, mình hiểu cách dựng của bạn, nhưng bạn có thể ghi chi tiết, có hình hướng dẫn cho các bạn trong diễn đàn hiểu và biết rõ hơn không? Chào bạn, chúc bạn vui vẻ

D

dohuynh

Topic tròn 1 năm, cảm ơn chủ topic nhé

D

dangthanh_spk

Cảm ơn bạn đã chĩa sẽ cách dựng hình, mình hiểu cách dựng của bạn, nhưng bạn có thể ghi chi tiết, có hình hướng dẫn cho các bạn trong diễn đàn hiểu và biết rõ hơn không? Chào bạn, chúc bạn vui vẻ
Tại sao chủ Topic không làm việc này nhỉ ?

1. Dựng trụ đường kính cơ sở
2.Helical sweep với lựa chọn Surface và Variable
3.Lấy chân Surface của Helical Sweep làm đường dẫn cho Swept Blend với lựa chọn Solid và Cut

Dangthanh

Author

Cảm ơn bạn Dangthanh. Như mình đã nói, vì đề tài ảnh hưởng đến công việc của mình, nên mình không thể trình diễn được (thất nghiệp như chơi), mong các bạn thông cảm. Mình chỉ đưa ra bài toán, để các bạn quan tâm có chủ đề luyện tập thôi. Sau đó chúng ta sẽ trao đổi, rút ra kỹ kỹ năng giải quyết những bài toán tương tự đề tài

em thông cảm cho bác mà, Cún cũng đang đi làm, nhiều khi tài liệu training của hãng không để lọt ra ngoài được, có thằng bạn hồi cấp 3 hỏi xin mà ngại quá :40::40: