Kỹ năng và thủ thuật với Pro-E

B

bonghongnho

Ðề: Kỹ năng và thủ thuật với pro-e

Anh ơi cho em hỏi dùng lệnh gì để nối tròn một thanh như hình dưới đây

L

Le Trung Thuc

Dùng lệnh Toroidal bend. Nhưng em dùng Pro/E nào vậy? Nếu dùng Pro/E 2001 là có vấn đề đấy nhá khi tạo chiều dày cho cánh quạt.

B

bonghongnho

Anh có thể chỉ cho em cách lấy lệnh này ko vậy? em vẫn chưa hiểu rõ về nó lắm
Em đang dùng proE 4.0

(LETRUNGTHUC là thầy thực dạy ở đh bách khoa HCM đó thầy nhiều tuổi đừng gọi anh)
vào insert >advanced > Toroidal bend >360* >one side >crvbendcontract >done >chỉ vào mặt bị uồn cong(mặt rộng nhất ở phía trên ấy) >chọn mặt bên (mặt nhỏ nhất theo cậu vẽ ấy) >sketch 1 đường thẳng (phải tạo một gốc tọa độ mới ngay dg thẳng mới tạo) >done >chọn hai mặt bên (hai mặt nhỏ nhất)

Last edited:
B

bonghongnho

Em cảm ơn anh traicokhi và thầy Le Trung Thuc đã giúp em.Em xin lỗi thầy .Do em mới học Pro nên em cũng ít vào mục này nên em ko biết.
Rất mong thầy và anh có thể giúp đỡ cho em vào những lần sau nữa.

L

Le Trung Thuc

Chao Bonghongnho!
Ý của em chắc là vẽ cánh quạt. Nhưng Toroidal Bend là một lệnh biến dạng, làm cho đối tượng hình học không còn chính xác nữa. Nếu muốn vẽ quạt, hãy làm theo cách thầy chỉ trong bài "Vẽ cánh quạt và tách khuôn cánh quạt" là tốt nhất. Về việc dùng lệnh Toroidal Bend, ngày xưa thầy cũng có dùng, như sau này khi vẽ trong Pro/E 2001 bị lỗi một cách nghiêm trọng, nên mới nghĩ ra cách vẽ theo đồ thị. Trong cái khó mới ló cái khôn là vậy đó.
Thân mến chào em.

B

bonghongnho

Em cảm ơn sự chỉ dạy của thầy.Em cũng đã làm theo hướng dẫn đúng như thầy nói vậy nó không tạo ra đúng như cái em mong muốn.Em cũng mới bắt đầu hoc Pro nên nhiều lệnh còn chưa biết ứng dụng của nó nên cũng gặp nhiều vướng mắc ở nhiều chỗ.Nếu có gì em mong thầy giúp đỡ em.Em có thể hỏi thầy câu này được ko ạ:Hiện nay thầy đang dùng Pro phiên bản bao nhiêu ạ

L

Le Trung Thuc

Thầy dùng Pro/E 2.0, 3.0, 4.0. Vay em dung Pro/E nao? Có khó khăn gì không? Nó như một người đẹp khó tính. Khi đã nắm được cái thần của nó thì em sẽ rất yêu mến nó. Càng dùng em sẽ càng cảm thấy hay. Thân mến chào em.

Ðề: Kỹ năng và thủ thuật với Pro-E

Em thưa thầy. Em đọc tài liệu trên mạng thấy rằng sở dĩ Pro/E được các hãng lớn dùng để thiết kế động cơ là vì CAE của Pro/e rất mạnh vậy CAE của lằm hết trong Pro/Mechanica (em nói phân tích kết cấu) có đúng không hay là mình phải mua thêm để cho đầy đủ các ứng dụng của Mechanica? chứ em dùng Pro/mechanica cũng thấy nó bình thường lại không có phân tích khí động học .em cảm ơn thầy.

L

Le Trung Thuc

Pro/Mechanica có đầy đủ trong Pro/E khi cài đặt 4.0 trở lên. Các phiên bản trước phải chọn mới cài đặt được. Phần này do ít người học nên thầy không soạn. THeo nhw các cao thủ trong lĩnh vực CAD/CAM. thì nó là rất hay đấy. Nếu có nhu cầu và thì giờ, hãy tự mò xem sao.

Dạ em cũng học về nó rồi . Thầy cho em hỏi là Pro/Mechanica có một lựa chọn là xuất dữ liệu sang giải trong ANSYS Tuy nhiên khi em xuất sang thì có bài giải được có bài không giải được. và liệu khi em xuất như vậy thì có thể lấy dữ liệu đó tối ưu hóa trong ANSYS được không(tức là em chia lưới trong đặt ràng buộc và lực hết trong Pro/E chỉ giải trong ANSYS thôi) . em cảm ơn thầy ạ.

T

trungcan

thầy ơi cho em hỏi. em muốn khống chế thể tích của một chai nước từ một kích thước bất kì( ví dụ: từ thể tích chai nước bất kì khống chế thành 500ml, 1lit..v..v) thì em phải làm tế nào. thầy cho em một ví dụ nha!. cám ơn thầy nhìu nhìu:63::63::63:

Xin cho tôi hỏi: Làm cách nào để tạo màu sắc của chi tiết trong Pro. SolidWork màu sắc rất đẹp và có thể tạo vật thể màu trong suốt để dễ quan sát. Pro làm được không? Nếu được xin chỉ giaó với. Mới học nên còn nhiều điều chưa biết, mong được dạy bảo.

B

bonghongnho

Trong phần insert/advanced có nhiều lệnh em vẫn không biết cách sử dụng vì em không có tài liệu phần này.Thầy hoặc ai có tài liệu phần này có tài liệu phần này không có thể giúp em với.Em xin cảm ơn !

Xin cho tôi hỏi: Làm cách nào để tạo màu sắc của chi tiết trong Pro. SolidWork màu sắc rất đẹp và có thể tạo vật thể màu trong suốt để dễ quan sát. Pro làm được không? Nếu được xin chỉ giaó với. Mới học nên còn nhiều điều chưa biết, mong được dạy bảo.
Bạn vào View/ Color and Appearance trong đó có các thiết lập cụ thể về màu.

Đầu tiên chọn màu\ Dưới Assignment chọn dạng chi tiết là mặt, cụm lắp ráp hay chi tiết riêng lẻ...sau đó click chuột vào dấu mũi tên, chọn chi tiết cần tô màu sau đó OK và Apply. Nếu chọn nhiều kết hợp phím Ctrl
Để làm chi tiết dưới Properties/ Advance/ opaque kéo thanh trượt sẽ được độ trong theo ý muốn.
Trong phần này còn một số chức năng nữa như gán màu cho vật liệu hay từ một hình bất kì,... bạn tự tìm hiểu nhé.

hay thì cũng hay thật đấy.nhưng em thấy cần làm thêm một cái gì đó nữa mới có ý nghĩa nhiều. chẳng hạn sau khi cuộn rồi thì ta vẽ thên được cái gì nữa.chứ vẽ ren bằng cách này thì helical sweep cho xong.

muốn quay mô phỏng chuyển động trước hết bạn phải tạo ra mô phỏng động học của cơ cấu trong mechanism đã.sau đó cho chạy mô phỏng,chọn capture ,chọn thư mục lưu rùi ok.thường phải chờ khoảng 15phút cho 30s film mô phỏng.
cái này nhiều người biết nhưng ko ai trả lời mình trả lời giúp bạn vì mình cũng....dở như bạn!

Hôm nay rảng mình hướng dẫn các bạn một cách vẽ cái cổ chai nước ngọt bằng lệnh variable section Sweep. (trước đây bạn dangthanh vẽ bằng lệnh Blend, lệnh Blend có chế độ smooth nhưng nó tự nội suy đế nối "mềm" các tiết diện, lệnh Variable này sẽ chạy theo đường dẫn là cung tròn bạn vẽ sẵn)

1. Bạn vẽ một Sketch như hình sau

2. Vẽ tiếp một Sketch như sau

3. Sau đó Pattern Sketch thứ 2 vừa tạo ra 12 đối tượng quanh trục Axis

4. Kích biểu tượng Variable Section Sweep rồi chọn Sketch 1 làm Origin, nhấn thêm Ctrl để chọn 12 Curve sung quanh làm X-chain. Sau đó kích biểu tượng vẽ phác rồi vẽ một Sketch như sau.

sau đó sẽ cho ta như thế này

5. Phủ mầu cho cổ chai ta được

Chúc các bạn thành công.

Hôm nay rảng mình hướng dẫn các bạn một cách vẽ cái cổ chai nước ngọt bằng lệnh variable section Sweep. (trước đây bạn dangthanh vẽ bằng lệnh Blend, lệnh Blend có chế độ smooth nhưng nó tự nội suy đế nối "mềm" các tiết diện, lệnh Variable này sẽ chạy theo đường dẫn là cung tròn bạn vẽ sẵn)

1. Bạn vẽ một Sketch như hình sau

2. Vẽ tiếp một Sketch như sau

3. Sau đó Pattern Sketch thứ 2 vừa tạo ra 12 đối tượng quanh trục Axis

4. Kích biểu tượng Variable Section Sweep rồi chọn Sketch 1 làm Origin, nhấn thêm Ctrl để chọn 12 Curve sung quanh làm X-chain. Sau đó kích biểu tượng vẽ phác rồi vẽ một Sketch như sau.

sau đó sẽ cho ta như thế này

5. Phủ mầu cho cổ chai ta được

Chúc các bạn thành công.

G

GalaxyIV

Ðề: sản phẩm Thùng bảo hiểm + quạt gió

[LEFT]mình xin tham gia tí nhé.
bạn nào có bài tập lớn náo post lên nhé cùng nhau thảo luận.
[marquee]nguyenbinh-cad/cam--->ntbcadcam@gmail.com---->c
/marquee][/LEFT]

bạn ơi bạn up cho mình file vẽ cái quạt kia được không mình muốn tham khảo ^^