Lập trình 4axis table A xoay trong Pro E

• Thread starter hungv
  • Ngày mở chủ đề
H

hungv

Author
Chào các bạn!
Có ai đã từnglập trình cnc4 truc bàn xoay A bằng phần mềm Proe chưa?
Mình thì đang tìm hiểu về vấn đề này.
ai cùng tìm hiểu thì vào đây nha!

Nhân tài Việt sao đếm trên đầu ngón tay thế này.

Last edited by a moderator:
Ðề: Lap trinh 4axis table A xoay trong proe

Lập trình gia công 4X, 5X thì cũng giống như 3x thoai.Tuy nhiên lúc đầu bạn cần chọn máy tương ứng, sau đó trong quá trình gia công bạn cũng phải chọn lại ví dụ như máy 5x vậy thì có dùng hết 5x kô hay chỉ dùng 3x,4x thôi.Trên diễn đàn đã có VIDEO hướng dẫn rồi đấy, mình kô nhớ chổ nào nữa .Bạn tự tìm nhé!

Last edited:
D

dangthanh_spk

Author
Ðề: Lập trình 4axis table A xoay trong Pro E

Cũng không dám nói cho bạn...bởi vì lập trình thì làm rồi, xuất G-Code thì chuyện nhỏ...nghẹt nổi chưa đỗ xuống máy nên im luôn. Có Bro nào cho chạy rồi và đạt kết quả thì " show hàng " nhé.

Thân mến

Dangthanh

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>
Ðề: Lap trinh 4axis table A xoay trong proe

Lập trình gia công 4X, 5X thì cũng giống như 3x thoai.Tuy nhiên lúc đầu bạn cần chọn máy tương ứng, sau đó trong quá trình gia công bạn cũng phải chọn lại ví dụ như máy 5x vậy thì có dùng hết 5x kô hay chỉ dùng 3x thôi.Trên diễn đàn đã có VIDEO hướng dẫn rồi đấy, mình kô nhớ chổ nào nữa .Bạn tự tìm nhé!
Mình không xài Pro/E nên không biết nó sao, tuy nhiên khi gia công 3X mình có nhiều kiểu ăn dao dao paralel, spiral, chochoidat, còn trong 4 hay 5 trục chủ yếu chỉ có paralel, kiểu ăn dao nó như follow surface của ăn tinh 3X vậy. Ngoài việc phụ thuộc biên dạng của bề mặt như 3X đường chạy dạo 4X,5X tạo ra được tính bởi tránh các bề mặt check surface, đồ gá. Ăn thô 4X,5X như là ăn tinh follow surface được offset lên, rồi trim so với biên dạng phôi. Trong 4X,5X kiểu chạy dao ăn thô và tinh là như nhau.

http://www.mediafire.com/?mw5njtwmqwd
Đây là video thực hành phay 5x của một mem đã post lên diễn đàn!mình down được giờ xin share lại cho bà con !Mình không nhớ của tác giả nào nữa nhưng nghĩ rằng đã post lên là coi như hàng của mes rùi nên tác giả đừng trách mình vì mình không phạm bản quyền đâu nhé!
Mình cũng giống như bác dangthanh_spk là chỉ dám chia sẽ chút kiến thức từ CAM trở về trước thui.Còn chạy chương trình thật cái này trên CNC thì không dám nói vì mình thấy trong thư mục của PRO không có bộ POST cho máy phay 5x.Anh em ai có thì share với nha!(Mình cũng có đôi lần hỏi trên diễn đàn nhưng không thấy ai trả lời hết_huhu)!còn bộ post cho máy MILL 4X thì trong pro có, ổn định không thì mình không dám nói, hình như là hệ điều khiển MITSUBISHI!

Phát biểu lập trình 4x, 5x mà giống với lập trình 3x thì phát biểu liều thật!
Lập trình 4X, 5X cậu phải để ý cả đến retract, điểm tham chiếu gốc, phương án phá, phương án ăn tinh và nhất là khống chế va chạm!
Pro/E đều có thể lập trình 4X, 5X; nhưng ngặt nỗi cấu hình post cho phần này mới là vấn đề nan giải!
Fanuc, Heidenhain, Và Siemens dùng 3 lệnh khác nhau để định nghĩa việc nội suy gốc tham chiếu động; Việc cấu hình post cho mấy bộ điều khiển (theo mình là tốt nhất cho điều khiển 5 trục) này cũng là cả một vấn đề!

Lời cuối: Đừng nghĩ lập trình chạy mô phỏng được nghĩa là có thể gia công được, và đừng bao giờ đánh giá thấp sự việc!

P/S: Chủ thớt dùng máy gì gia công? Hay là nghiên cứu chơi để đấy? Nếu là sinh viên nghiên cứu chơi thì mình xin dừng reply ở đây!

Phát biểu lập trình 4x, 5x mà giống với lập trình 3x thì phát biểu liều thật!
Lập trình 4X, 5X cậu phải để ý cả đến retract, điểm tham chiếu gốc, phương án phá, phương án ăn tinh và nhất là khống chế va chạm!
Pro/E đều có thể lập trình 4X, 5X; nhưng ngặt nỗi cấu hình post cho phần này mới là vấn đề nan giải!
Fanuc, Heidenhain, Và Siemens dùng 3 lệnh khác nhau để định nghĩa việc nội suy gốc tham chiếu động; Việc cấu hình post cho mấy bộ điều khiển (theo mình là tốt nhất cho điều khiển 5 trục) này cũng là cả một vấn đề!

Lời cuối: Đừng nghĩ lập trình chạy mô phỏng được nghĩa là có thể gia công được, và đừng bao giờ đánh giá thấp sự việc!

P/S: Chủ thớt dùng máy gì gia công? Hay là nghiên cứu chơi để đấy? Nếu là sinh viên nghiên cứu chơi thì mình xin dừng reply ở đây!
em đã nói là dừng lại trên PRO thoai mà! nếu có gì sai sót thì các đại ca bỏ qua!
Cái em nói giống ở đây là các bước lập trình, xem VIDEO bác thấy đó!
Thật ra em từ trước giờ em chỉ dùng 4X, 5X để gia công tinh, còn gia công thô thì dù là ban đầu chọn máy 5X em cũng chỉ xài 3X của nó thôi!
Mọi cái "thật " đều bắt nguồn từ những cái "chơi" mà bác! Bác nói vậy thì mấy nhóc mới vào nghề như em cảm thấy buồn lắm!
PKJP80:Anh có bộ POST cho máy 5x THÌ cho em xin được không?Cảm ơn anh nhiều lắm!

Last edited:
H

hungv

Author

Tui mày mò máy tháng nay mà khi cho xuất ra máy chạy thi` máy báo lỗi không chạy được.
Máy dùng hệ Fanuc ( OM SYSTEM 10M ) Mới gắn thêm trục 4 xoay quanh trục X

:102:
chẳng hiểu tại sao

Last edited by a moderator:

Bạn có thể chỉ cho mình cách gia công cái trục xoắn này được không,mình đang làm chi tiết này nhưng mô chạy mô phỏng thì biên dạng không đúng.
đây là file mc9:http://www.mediafire.com/?jmm2f3vzwzi
đây là file đã gia công:http://www.mediafire.com/imageview.php?quickkey=z3yzzmmz52d&thumb=5
các anh chị trong nghề có ai biết cách lập trình gia công thì chỉ giúp em với.
cảm ơn trước nha.

Last edited: