Mặt cắt solidworks ?

Author
Ðề: Mặt cắt solidworks ?

Cậu xây dựng mô hình đó bằng lệnh gì?

Nếu cậu chỉ dùng 1 lệnh Revolve thì dĩ nhiên cậu chỉ có 1 khối solid duy nhất và kết quả mặt cắt như vậy là đúng rồi. Muốn chúng tách biệt là 2 solid thì cậu phải dùng 2 lệnh Extrude hoặc 2 lệnh Revolve, lưu ý hủy kiểm Merge Result cho lệnh thứ 2 để 2 khối solid không hợp nhất với nhau.
em dùng bằng 2 lệnh Extrude. e đã hủy kiểm Merge Result như bác bảo và đã thành công. nhưng bây giờ e cho mặt cắt thì nó lại bị như hình e đính kèm dưới.
bây giờ e muốn vùng 1 và 2 nó đều có nét gạch như nhau vì nó là 1 chi tiết. vùng 3 thì nó lại là chi tiết thứ 2.http://

Author

và nhân tiện topic e cũng xin bác DCL có bác nào có tài liệu về thiết kế đường ống và đi ống (bồn bể ) (piping) thì có thể cho e xin để học tập nhé. e đang muốn thiết kế hệ thống bình nước nhưng tìm lài liệu ít quá .
thanks mọi người

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>

em dùng bằng 2 lệnh Extrude. e đã hủy kiểm Merge Result như bác bảo và đã thành công. nhưng bây giờ e cho mặt cắt thì nó lại bị như hình e đính kèm dưới.
bây giờ e muốn vùng 1 và 2 nó đều có nét gạch như nhau vì nó là 1 chi tiết. vùng 3 thì nó lại là chi tiết thứ 2.http://
Kết quả như cậu minh họa cho thấy 2 khối giao nhau tại vùng số 2. Trong toán học và hình học thì điều này hoàn toàn bình thường, nhưng trong xây dựng mô hình vật lý thực tế thì không được làm cho chúng giao nhau như vậy. Cậu hãy dựng 2 solid chỉ tiếp xúc mà không có phần giao nhau xem, sẽ thành công ngay.

Ví dụ, nếu cậu làm 2 khối trụ đặc lồng vào nhau thì kết quả sẽ có phần giao nhau, nhưng 1 ống trụ rỗng lồng vào trụ đặc thì OK, giống như ta lắp trục vào bạc vậy, cái bạc phải có hình trụ rỗng chứ không thể là khối trụ đặc được.

Cách ký hiệu có 2 nét đậm ở 2 đầu nét mặt cắt này hoàn toàn phù hợp với tiêu chuẩn quốc tế và được áp dụng rộng rãi, cậu nên dùng theo. Tuy nhiên, cậu có thể vào trình đơn Tools để thiết lập theo vài cách khác, cái này quá đơn giản, cậu hãy tự tìm hiểu.

và nhân tiện topic e cũng xin bác DCL có bác nào có tài liệu về thiết kế đường ống và đi ống (bồn bể ) (piping) thì có thể cho e xin để học tập nhé. e đang muốn thiết kế hệ thống bình nước nhưng tìm lài liệu ít quá .
thanks mọi người.
Các phiên bản SW mới thì tớ không rõ thư viện linh kiện đường ống có bổ sung thêm những gì, vì công việc của tớ không liên quan tới thiết kế ống. Nhưng với phiên bản SW2008 trở về trước thì thư viện không có gì nhiều nhặn cả. Thực ra các thư viện này chỉ có một số linh kiện mẫu để người dùng căn cứ vào đó mà phát triển thư viện riêng cho mình.

Việc thiết kế đường ống và dây điện thì tớ nghĩ rằng cần gì phải dùng thư viện. Cậu hãy thiết kế đường tâm trục của dây và ống, sau đó cho nó 1 tiết diện phù hợp rồi Sweep 1 phát là xong chứ có gì mà sợ?

Last edited:

thanks mọi người
Phiên bản sau bạn sử dụng Add in Routing nhé. Thư viện khá đầy dủ