Máy CNC Mori Seiki MV40

computer_tsv

<b>Designer</b>
Author
[MARQUEE]Xin chào cà nhà ta !Nhờ các bác " Pro " về CNC trợ giúp ! Cứu em với các bác ơi[/MARQUEE]
Hiện tại mình đang cần tìm hiều gấp về máy Mori Seiki MV40 cụ thể như sau :
1.Các chế độ làm việc của máy
2.Các mã lệng G-code, M-Code,...Và các thao tác lập trình trên máy này ( có thêm nhưng điều lưu ý khi lập trình trên máy này thì càng tốt ).
3.Phần mềm mô phỏng lập trình nào kết lối tốt với máy này ( cà về lập trình cũng như quá trình nạp chương trình vào máy CNC ) ?
Xin cảm ơn !!!!

Last edited:
P

pdt0043

Ðề: Máy CNC Mori Seiki MV40

:70:Bãn thử "ngâm cứu " cái dữ liệu này xem sao...
SpecificationDescription SPECIFICATIONS Pallet Size35.4" x 15" Max. Table Load660 Lbs Pallet Change Time16 Seconds Spindle Nose to Table Top5.9" - 26" X Axis Travel31.5" Y Axis Travel16.1 Z Axis Travel20.1" Rapid Traverse Rate (X Axis)787 IPM Rapid Traverse Rate (Y Axis)787 IPM Rapid Traverse Rate (Z Axis)590 IPM Cutting Feed Rate0.01 - 196.9 IPM Spindle Speeds50 - 8,000 RPM Spindle TaperCAT 40 Spindle Motor (2 Speed Geared)10 HP Tool Changer Capacity20 Station ATC Max. Tool Weight13,000 Lbs [SIZE=+1]
Equipped With:
EQUIPPED WITH
OUT OF AEROSPACE FACILITY
FANUC 0-M MODEL C CNC CONTROL WITH CRT, RIGID TAPPING, MACRO EXECUTER, 40M ADDITIONAL MEMORY, CANNED CYCLES, WORK COORDINATE SYSTEM, AND RS-232C PORT INTERFACE FOR DNC OPERATION
FACTORY INSTALLED AUTOMATIC 2-PALLET CHANGER
SPINDLE OIL COOLING SYSTEM (SPINDLE CHILLER)
HALOGEN WORK LIGHT
STANDARD COOLANT SYSTEM WITH TANK & PUMP
SIDE DISHCARGE STYLE LIFT-UP TYPE CHIP CONVEYOR
FULLY ENCLOSED GUARDING, ALL AVAILABLE MANUALS
[/SIZE]

bạn hãy xem máy này sử dụng hệ điều hành nào ! sau đó xem sách

Chào bạn
Theo mình được biết máy của MoriSeiki sử dụng hệ điều hành Fanuc. Có thể truyền ct từ máy tính bằng các phần mềm truyền DNC... Bạn kiểm tra xem có cổng truyền RS232 không. Nếu có thì cực kì đơn giản nếu không thì có thể thuê chuyên gia. Còn các lệnh M và G thì có thể tham khảo rất nhiều sách về CNC. VD: hướng dẫn lập trình CNC. Hiện tại mình đang dùng NC trace. Có thể truyền CT trực tiếp vào bộ nhớ máy tính hoặc chạy song song (máy vừa chạy vừa truyền CT)

H

havanhuy

[MARQUEE]Xin chào cà nhà ta !Nhờ các bác " Pro " về CNC trợ giúp ! Cứu em với các bác ơi[/MARQUEE]
Hiện tại mình đang cần tìm hiều gấp về máy Mori Seiki MV40 cụ thể như sau :
1.Các chế độ làm việc của máy
2.Các mã lệng G-code, M-Code,...Và các thao tác lập trình trên máy này ( có thêm nhưng điều lưu ý khi lập trình trên máy này thì càng tốt ).
3.Phần mềm mô phỏng lập trình nào kết lối tốt với máy này ( cà về lập trình cũng như quá trình nạp chương trình vào máy CNC ) ?
Xin cảm ơn !!!!

Neu ban o hanoi thi lien he voi minh theo so 0986875552
minh se giup do ban ve tat ca, chay may lap trinh truyen du lieu, kinh nghiem gia cong. nhung minh chi giup duoc vao ngay chu nhat va ban phai don minh tu dong anh ha noi va co mot bua ruou la ok.

T

timloithoat

Hỏi

xin chào các bạn minh vừa xin được 1 việc làm ở Hãng Tiện nhưng khổ nổi mình chẳng biết gì về nó mình đã cố gắng theo học nghề mà người ta sợ mất job nên kg chỉ mình gì hết. Hôm nay mình lên đây xin các bạn bè anh chị có tài liệu hay đã sử dụng qua máy CNC Mori Seiki SL6 và máy Wasino L6-J xin hãy giúp mình. Thanks các anh chị bạn bè. Vì Cuộc Sống Mưu Sinh nên chấp nhận tất cả mọi khó khăn thử thách.

K

kyda3i

Dùng phần mềm DNC Server ấy bạn.

Máy này truyền dữ liệu qua cổng COM1, không hiểu sao cùng truyền 1 lệnh cắt qua phần mềm SIMCO Edit V5.5 thì giữa chừng bị lỗi, còn truyền bằng phần mềm Wincomm thì chạy ngon lành! Vì thế bác cứ dùng Wincomm nhé! Nhưng thỉnh thoảng dùng Wincomm cũng sảy ra lỗi lúc này chỉ khởi động lại máy phay là lại ổn! :((

Bạn làm nhiều trên máy CNC chưa vậy?
Thao tác trên từng máy cụ thể hay từng hệ điều khiển khác nhau cũng chỉ khác nhau chút ít thôi. Khi bạn sử dụng thành thạo một máy nào đó thì không lo lắng lắm đâu.
Về mã G, mã M bạn căn cứ vào hệ điều khiển của máy rồi tìm tài liệu tìm hiểu nha.
Trông con máy này có vẻ cũng không phải là version mới, trước cũng dùng một con máy của Moriseki hđk fanuc 10M. Con máy đó có bộ nhớ 32KB, toàn phải chạy DNC thôi. Dùng DNCServer chạy ngon đấy.

computer_tsv

<b>Designer</b>
Author

Con máy này nó đổ bệnh rùi các bác ơi , hiện tại ko thể truyền được chương trình vào máy ! Các nào biết vụ này giúp em cái ! Đã nhờ bên TAT sang sửa nhưng ko được , ko tìm ra lỗi ở đâu cả, đã mang bo mạch chính đi kiểm tra, nhưng cũng ko được !help me !!!!!!!!!!

Chỗ computer_tsw có hai ba cái máy như thế này àh( thấy cái màn hình này khác hẳn mấy cái kia)? Cái này dùng Fanuc O M, còn mấy cái kia không rõ lắm, hình như dùng 10M thì phải, như vậy computer_tsw cứ sử dụng nó y hệt Fanuc thôi( theo link nhé), Truyền DNC thì cứ sử dụng DNCserver là tốt rồi.
Nói thêm một chút cho những người chưa biết, sau này MoriSeiki mua lại bản quyền của Fanuc và chỉnh sửa lại giao diện người dùng( tốt hơn rất nhiều so với Fanuc gốc), nhưng phần cứng hoàn toàn tương thích với Fanuc cùng đời, vì vậy nếy có cần sửa chữa thì cứ yên tâm mua hàng của Fanuc( nếu có giá rẻ hơn) về mà lắp vào là chạy bình thường.
Link: http://www.4shared.com/document/NzF_sBTZ/0M_OP.html
Cần thêm thì mail: namnp2007.gmail.com hoặc 098 388 1845.

Last edited:

bạn đã sửa được máy chưa? nếu chưa sửa được thì liên lạc với mình nha ! Mình sẽ giúp bạn được đấy !