Máy phay CNC

• Thread starter nguyendanghung
  • Ngày mở chủ đề
N

nguyendanghung

Author
Em muốn hỏi các bác phân biệt thế nào là máy phay CNC thế nào la trung tâm gia công CNC. Theo em nghi chúng đều là một. Nếu như vậy thì khi nào nên gọi máy phay CNC khi nào nên gọi trung tâm gia công CNC. Mong các bác chỉ giáo, nhiều lúc gọi tên cũng rất quan trọng.
Em cảm ơn.

L

Liễu Ngân Đình

Author
Bạn vào Topic "Những câu hỏi nhỏ" trong mục "Trao đổi kinh nghiệm" nhé.

L

Liễu Ngân Đình

Author
1- Phay CNC không có đài giao (magazin tool), Trung tâm gia công thì có
2- Phay CNC không có các macro khoan, phay. Trung tâm gia công thì có
3- Phay CNC không có khả năng tự nhận dạng mặt gia công sau khi thay dao mới. Trun tâm gia công thì có vì có khả năng tự thay dao, lấy dao từ đài dao.

Về cảm quan, bạn chỉ cần câu 1 là đã phân biệt được rồi.

Đang học làm thương mại hả?:105:

Bây giờ các khái niệm đã được xóa nhòa rồi bạn ạ.
Cứ gọi là máy phay CNC cũng được vì:
- Không có bộ thay dao tự động? - Không sao, bạn có thể lắp sau được...
- Không có các macro (hay chu trình) phay, doa...? - Các bộ điều khiển mới ra đã tích hợp..
- Không có cái máy nào có thể tự nhận dạng mặt gia công cả, chỉ là phần bù chiều dài dao trong bộ điều khiển thôi.
Còn từ trung tâm gia công CNC - Dùng cho các cỗ máy điều khiển số tự động tích hợp nhiều chức năng Tiện + Phay + đủ thứ, dân dã hơn người ta gọi những cỗ máy này là máy nhiều trong 1. Vậy nhé.
Thân!

N

nguyendanghung

Author
anh Đình tinh thật. Cảm ơn mấy anh nhiều

L

Liễu Ngân Đình

Author
Làm lâu thì biết thôi, chú em quá lời rồi.
Nếu chú em đã làm rồi thì sẽ thấy do Trung tâm gia công có khẳ năng tự thay dao nên nó được lập trình trong 1 chương trình chính. Vì vậy ta không cần xét tiếp mặt 0 của vật trước khi gia công cho dao tiếp theo như máy phay CNC.

Tại sao người ta thường mua máy phay CNC? Tại vì giá máy phay CNC rẻ hơn quá 1/2 so với máy Trung tâm Gia công chút ít.
Ưu điểm ở đây được tạm coi như chính sự tự thay dao và chương trình lập trình 1 lần và máy tự chạy sẽ chính xác hơn máy phay CNC mỗi lần thay dao lại phải lấy mặt chuẩn 0 của vật cho dao mới.

Vậy có nghĩa là Lập trình cho Trung tâm gia công và khai báo các thông số xong là bấm cho máy chạy, ko phải lo nghĩ nhiều.

Last edited by a moderator:
F

fanuc_taiwan

Author
theo em bít thì cacz máy đời mới bây giờ đều tích hợp ssawnx hết rồi mà đâu cần phải lấy mặt chuẩn 0 cho mỗi lần thay dao đâu, ban đầu khi lập trình thì sử dụng lệnh bù chiều dài dao và ta xác định mặt chuẩn 0 cho các dao sử dụng khi đưa dao lên đài dao,em đang vận hành con oi-mc sản phẩm em làm có khi phải dùng tới hơn 10 dao lập trình xong máy cứ thế mà chạy thui

TYA

Well-Known Member
Không có phân biệt rạch ròi giữa máy/trung tâm gia công.

Tuy nhiên chữ "trung tâm" thường được gán cho những máy "xứng tầm" : tích hợp nhiều khả năng công nghệ như Mill _ Turn, Mill 5 trục, Turn 5 trục....

Còn nếu gán chữ "trung tâm" cho việc thay dao hay thay phôi hay đo tự động kích thước... thì không hợp lý lắm.

Một hệ thống "Sản xuất linh hoạt" gốm liên kết giữa các robot vận chuyển, tay máy nạp phôi và máy CNC 2-3 trục thông thường , nhưng có khả năng

dập phôi - kiểm tra - vận chuyển đến máy tiện - tiện - đo sau tiện- tự kiểm mòn dao - chuyển sang máy tiện 2 - chuốt - cắt răng - đo kiểm - vận chuyển đến kho tạm chứa....

và công nhân chỉ cần setting lần đầu (máy dừng chạy khi hệ thống phát hiện 1 sản phẩm lỗi)

Việc thay dao là do 1 robot bên ngoài đảm nhận được

theo em bít thì cacz máy đời mới bây giờ đều tích hợp ssawnx hết rồi mà đâu cần phải lấy mặt chuẩn 0 cho mỗi lần thay dao đâu, ban đầu khi lập trình thì sử dụng lệnh bù chiều dài dao và ta xác định mặt chuẩn 0 cho các dao sử dụng khi đưa dao lên đài dao,em đang vận hành con oi-mc sản phẩm em làm có khi phải dùng tới hơn 10 dao lập trình xong máy cứ thế mà chạy thui
Trừi, Oi là hệ điều khiển khá mới rùi, cái này thì chắc chắn phải được gắn lên Trung tâm gia công rồi. Nếu máy phay CNC thì thường chỉ được gắn cỡ O là đã khá lắm rồi.

paven8880

Active Member
Không có phân biệt rạch ròi giữa máy/trung tâm gia công.

Tuy nhiên chữ "trung tâm" thường được gán cho những máy "xứng tầm" : tích hợp nhiều khả năng công nghệ như Mill _ Turn, Mill 5 trục, Turn 5 trục....

Còn nếu gán chữ "trung tâm" cho việc thay dao hay thay phôi hay đo tự động kích thước... thì không hợp lý lắm.

Một hệ thống "Sản xuất linh hoạt" gốm liên kết giữa các robot vận chuyển, tay máy nạp phôi và máy CNC 2-3 trục thông thường , nhưng có khả năng

dập phôi - kiểm tra - vận chuyển đến máy tiện - tiện - đo sau tiện- tự kiểm mòn dao - chuyển sang máy tiện 2 - chuốt - cắt răng - đo kiểm - vận chuyển đến kho tạm chứa....

và công nhân chỉ cần setting lần đầu (máy dừng chạy khi hệ thống phát hiện 1 sản phẩm lỗi)

Việc thay dao là do 1 robot bên ngoài đảm nhận được
Hệ thống sản xuất linh hoạt hay CIM hoặc OpenCIM ko thể coi là trung tâm gia công đc. 2 vấn đề khác hẳn nhau! Máy là máy-Dây chuyền sản xuất là DCSX! Chỗ mình có 1 dây chuyền CIM nhưng ko ai gọi là trung tâm gia công cả! Còn máy "xứng tầm" thì chỗ mình có Trung tâm gia công CNC VMC 85S lỗi thời rồi nhưng vẫn đc người ta gọi là trung tâm gia occng đứng đấy thôi!

Ðề: Máy phay CNC

Chỗ mình có 1 dây chuyền CIM nhưng ko ai gọi là trung tâm gia công cả! Còn máy "xứng tầm" thì chỗ mình có Trung tâm gia công CNC VMC 85S lỗi thời rồi nhưng vẫn đc người ta gọi là trung tâm gia occng đứng đấy thôi!

Em đang làm bài tiểu luận về quá trình gia công sản phẩm trên máy cnc với máy phay VMC-85S trên Trung tâm gia công VMC-85S/CNC ,nhưng em không có các hình ảnh và thông số cơ bản của máy đó.Em đã tim kiếm nhưng chưa tim đươc.Anh paven8880 và các anh có thông số của máy phay VMC-85S,hình ảnh máy,hình ảnh các bảng điều khiển máy,và chút tài liệu về máy phay VMC-85S cho em xin với.Em xin cám ơn !

Last edited:

Khái niệm "Trung Tâm Gia Công" được du nhập từ phương Tây về thì hãy để cho phương Tây nó định nghĩa, khỏi phải "lăn tăn". Người ta định nghĩa như thế này (tạm dịch):
Trung tâm gia công là một máy công cụ được trang bị các thiết bị tự động.
Một trung tâm gia công sẽ có một hệ điều hành CNC.
Trung tâm gia công thường được mở rộng thêm bằng các thiết bị:
- Thiết bị thay dao tự động gắn kèm kho chứa dụng cụ cắt (Revolver, Magazine...)
- Thiết bị thay vật liệu, phôi tự động
- Thiết bị thay Palete tự động (Robot...)
Đó là những trung tâm điều khiển số (CNC) với mức độ tự động hóa cao từ vật liệu tới thành phẩm.
Trung tâm gia công được phân biệt theo:
- Cấu trúc trục làm việc, truyền lực: Trung tâm gia công ngang, dọc...
- Các trung tâm có những khác biệt về số trục định vị (TTGC Phay 5 trục, TTGC tiện 7 trục, 12 trục... với 3 Revolver...)

Như vậy khái niệm "máy" là khái niệm cơ bản, TTGC là khái niệm mở rộng cho một nhóm máy chức năng. Trong các trường dậy nghề, trung tâm đào tạo người ta hay gặp các máy đơn giản. Trong sản xuất số TTGC sẽ được gặp nhiều hơn.

Last edited:
P

papenth

Author

em là sinh viên cơ khí.học bách khoa hiện đang học cnc mà ít tài liêu qua tiền bối nào có tài liệu liên quan về cnc cho em ít được không?cnc la công nghệ của thời đại nên em cũng muốn tìm hiểu rõ về nó.rất mong được sự chỉ dạy giúp đỡ của các tiền bối đi trước như các bác.em xin cảm ơn trước

lddung

Chuyên gia cao cấp

Em học lớp nào K bao nhiêu ?:1: sách về công nghệ CNC cũng không đến nỗi ít như em nói,..em có thể đọc trước các vấn đề như cấu tạo nguyên lý hoạt động của máy CNC/các mã lệnh G /.....và quan trọng là làm nhiều các bài tập lập trình bằng tay với mã lệnh G để làm tiền đề cho việc dùng CAM sau này..Cuối cùng là tìm 1 lớp hay trung tâm có uy tín để học và thực hành về gia công CNC..Trong quá trình học em vướng mắc chỗ nào hãy mạnh dạn hỏi những người có kinh nghiệm.Em học BK có thể đến phòng 105B C8 (cạnh bộ môn Máy& Ma sát) để được giải đáp các thắc mắc và tư vấn về việc học CNC..Hãy mạnh dạn lên , chúc em thành công!

Bác nói thế nào.
Công ty em có con máy có đài dao (không phải đài giao):24:
Nó cũng có các macro khoan phay.
Mặt gia công thì mình tự xét cho nó. Sau này nó sẽ tự lấy điểm đó làm chuẩn.
Nó cũng tự thay dao tự động được.
Vậy mà mọi người vẫn gọi là máy phay.
Em nghĩ là theo cách gọi thôi.

P/S: Con máy của em có 1 bàn gá phôi. Bàn này xoay đc 360 độ trục X,Y,Z chạy như 1 máy phay bình thường.
Riêng trục Z có thêm trục phụ (tạm gọi là trục W) trục này lòi (dài) ra đc khoảng 650mm, vậy các bác cho em hỏi máy này có mấy trục vậy

1- Phay CNC không có đài giao (magazin tool), Trung tâm gia công thì có
2- Phay CNC không có các macro khoan, phay. Trung tâm gia công thì có
3- Phay CNC không có khả năng tự nhận dạng mặt gia công sau khi thay dao mới. Trun tâm gia công thì có vì có khả năng tự thay dao, lấy dao từ đài dao.

Về cảm quan, bạn chỉ cần câu 1 là đã phân biệt được rồi.

Đang học làm thương mại hả?:105: