Mcam9 vs McamX - sự đáng ghét và đáng yêu

cám ơn các bác đã góp ý , nhưng tùy theo máy và công nghệ nên tôi phải chọn kiểu chạy này (bên tôi máy xài hệ đk fanuc 6m) ,nên tốc độ xử lý chậm .Nếu đổi kiểu chạy (vd dùng high speed thì không bị chừa đảo) thì chương trình dài hơn -> máy chạy lâu hơn , các bác thay đổi step over vẩn không được đâu với kiểu chạy parallel spiral như tôi chọn . Đảo như tôi nói ở đây không phải là nhửng đảo nhỏ (chừa lại do chọn step over lớn) mà là đảo lớn dày hàng chục ly -> tiêu luôn con dao phá luôn

Last edited:
N

NGONLUABAC

Sư huynh TYA nói đúng ha..hehehe...chẳng lẽ ct Mastercam do những kỹ sư làm ra lại bị những lỗi sai nghiêm trọng vậy sao (vậy sao dám bán ra thị trường). Một chút ý kiến đóp góp mong forum này" nóng" lên

Hiện nay nhiều công ty dùng MastercamX qua kiểm tra thấy thao tác làm việc nhanh hơn MC9.1
dễ sử dụng khi chọn surface,curve khi gia công.v.v...mong các sư huynh chỉ giáo thêm.

@hoack: mình đã thấy hình của cậu ,hình như nó là tấm base bên khuôn mẫu dùng slide trượt đúng ko....thực tế cậu không nên dùng 1 lệnh để gia công thô...dễ làm gãy dao lắm..nên chia ra từng bước để gia công dù dùng nhiều lệnh nhưng khi post ra ctrình cũng thế à ,có thể gia công 1/2 bên xong mirror qua truc Y. Hình của cậu gia công bên 2D là dc ,mình chạy contour và miror ví dụ thử rùi nhé, mình đoán là chi tiết này cậu gia công thô mà thui vì còn gốc nghiêng độ nữa cậu phải mài lại và EDM nữa đúng thế ko.
Chúc vui.

Last edited by a moderator:
T

Tony Tran

Mình có xem file của bạn rồi nhưng vì không thể convert sang Inch nên mình hông thể làm mẫu cho bạn được. Vì vậy mình chỉ đưa ra vài ý kiến:

- Bạn chạy như vậy với một tool duy nhất sẽ gãy tool, tốn thời gian và không chính xác.

- Như NGONLUABAC nói, bạn nên sử dụng nhiều lệnh để có một sản phẩm hoàn hảo. Không phải vì muốn chạy nhanh mà chỉ sử dụng một lệnh. Trong gia công thì thông thường mình phải rough hết material và chỉ chừa lại khoảng vài .050 - .125 (inch) để finish part. Trước tiên, bạn cần dùng tool FLY CUT (INSERT CUTTER) 2.000"+.125R để rough hết material đi. Sau đó thì dùng tool Rough 1/2" Flat E.M để rough pockets. Và sau đó thì bạn quay lại để finish part. Sản phẩm của bạn chạy ra nhanh hay hông là phụ thuộc rất nhiều vào phần kỹ thuật Rough và mỗi programmer có một cái nhìn khác nhau.

- Nhìn vào sản phẩm của bạn thì mình hông thấy có lý do nào để sử dụng Surface Rough hay Surface Finish. Bởi vì toàn bộ surface của bạn là flat và angle đều 90 degree. Vì vậy bạn hãy tận dụng Contour, Pocket, Face để chương trình nhẹ và nhanh. Trừ phi nào Surface của sản phẩm là non-flat (mold line surface) hay angle walls thì mới sử dụng đến Surface Rough/ Surface Finish.

****Có những từ mình hông thể nào chuyển sang Tiếng Việt được nên thành thật xin lỗi. Ngoài ra mình sử dụng Unit là Inch vì chưa bao giờ sử dụng Unit Metric.

Cuối tuần vui vẻ!

paven8880

Active Member
Cả nhà tranh luận sôi nổi qá! Ko góp tiếng nói ko đc! hì!
Về phần khoảng cách các đường chạy dao tính theo % đườngkính dao, đúng như bạn Hoack nói có thay đổi nếu đã chừa đảo lại thì có thay đổi cũng ko giải quyết đc! Bạn phải đổi kiểu chạy dao thôi. Đổi từ hệ inch -> metric bạn vào screen mà đổi! Nếu bề mặt bạn chỉ là các mặt flat như Tony nói thì bạn nên theo cách của Tony! còn về vấn đề gãy dao thì...Các bạn phải tách ct vì gãy dao ah???? thế nó vẫn cứ gãy ở trong ct thì sao?
Các đại ca ơi! hãy post bài gia công đi! Mình bận qá!
hứa với cả nhà sẽ post sau!

Sư huynh TYA nói đúng ha..hehehe...chẳng lẽ ct Mastercam do những kỹ sư làm ra lại bị những lỗi sai nghiêm trọng vậy sao (vậy sao dám bán ra thị trường). Một chút ý kiến đóp góp mong forum này" nóng" lên

Hiện nay nhiều công ty dùng MastercamX qua kiểm tra thấy thao tác làm việc nhanh hơn MC9.1
dễ sử dụng khi chọn surface,curve khi gia công.v.v...mong các sư huynh chỉ giáo thêm.

@hoack: mình đã thấy hình của cậu ,hình như nó là tấm base bên khuôn mẫu dùng slide trượt đúng ko....thực tế cậu không nên dùng 1 lệnh để gia công thô...dễ làm gãy dao lắm..nên chia ra từng bước để gia công dù dùng nhiều lệnh nhưng khi post ra ctrình cũng thế à ,có thể gia công 1/2 bên xong mirror qua truc Y. Hình của cậu gia công bên 2D là dc ,mình chạy contour và miror ví dụ thử rùi nhé, mình đoán là chi tiết này cậu gia công thô mà thui vì còn gốc nghiêng độ nữa cậu phải mài lại và EDM nữa đúng thế ko.
Chúc vui.

Cám ơn bác đã góp ý , kiểu chạy của bác thì tôi củng biết , nhưng một ngày tôi xử lý nhiều cục kiểu này thì không đủ thời gian, với lại chia nhiều nguyên công thì dể xảy ra tình trạng chạy trùng hoặc bỏ qua không chạy , ví dụ này mình đưa lên cho các bác tham khảo là có sự không an toàn khi chạy lệnh phá thô rough pocket dùng chức năng parallel spiral của mc x khi mà bỏ qua chức năng finish ( chức năng finish trong rough parallel spiral nhé ) , tôi có làm cái ct ví dụ trong file tôi up lên đấy . Chúc vui

paven8880

Active Member
Nhìn hình của bạn gia công bằng lệnh surface ko ổn! Chọn kiểu gia công pocket đi! Cứ bề mặt là dùng surface đâu! Lâu lắm mới lên Mes

Cài MasterCam (9.1sp2 , MX2 , MX3 trên Windows7

Đây là bài về so sánh thuận tiện và bất tiện trong việc sử dụng bản ver mới của mcam, là mcamx . Mọi fan của mcam cho ý kiến đóng góp, từ đó mong là chúng ta chọn đúng ver cho mục đích của mình.

Ai đã sử dụng hay học tập với mcam8 hoặc mcam9 sẽ thấy khá ghét cái giao diện mới của mcamx.

So sánh về menu : Mcam9 có giao diện toàn chữ - nhìn đơn giản và xấu xí nên khi tiếp xúc lần đầu trông nó quê quá thể.

Thế nhưng, vì là mới tiếp cận, nên ta lại cần những chữ đó. Từ chữ đó , theo nghĩa tiếng Anh ta có mường tượng ra lệnh đó làm gì chứ nhìn logo hay icon thì ... càng bó tay

(chắc chắn chúng ta phải kéo chuột vô, chờ 1 lát cho nó hiện chữ lên dạng pop up ý/ hoặc kéo thẳng vào các tab trên thanh menu bar)

Nữa là, khi truy cập 1 chức năng trong mcamx thì CHƯA phải cái ta moi ra trong menu xổ xuống trên menu bar, đã là cái ta cần tìm

(hãy thử Create>> Arc>> Create Arc Tangent, rồi phải quay ra menu phụ - ribbon bar chọn tiếp là qua 1 điểm và tiếp xúc 1 đường hay tiếp xúv 2 đường hay có bán kính va tiếp xúc 1 đường .... gây ra bất tiện, đặc biệt khi thao tác nhiều lần)

Trong khi đó với mcam9 thì vẽ đương tròn tiếp xúc 2 đường khác thì gõ
C A T 2 nếu vẽ qua 2 điểm end thì C A E..... vẽ hình chữ nhật qua 2 điểm thì C R 2 ....

đại khái là trên menu có gạch chân hết các chữ viết tắt đó, hoặc đơn giản là suy từ viết tắt tiếng Anh là ra trong nhiều trường hợp

(không hiểu mcamx có gạch chân y như thế nhưng không thấy hiệu quả ?)

Menu của mcam9 chỉ là bảng chữ trình bày dạng lớp, ví dụ lớp Create thì chứa Line, Arc, Surface ..... trong lớpl Line chứa các lớp Vertical, Endpoint, Polar.....
Chúng thay đổi nội dung của bảng chữ theo thao tác truy cập, và chỉ nằm tại 1 chỗ chứ không rải rác menu ra trên , trái, phải như mcamx(mặc định)

(còn tiếp)

Chào cả nhà
Không biết có bạn nào cài MC9.1sp2 , MX2 hay MX3 rồi trên Win7 chưa ? Mình cài Windows7 RC build 7100 ( đã active rồi ) , cài các ứng dụng khác bình thường và cài OK SolidWorks 2009 nữa . Nhưng khi cài MC9.1sp2 thì không chạy file Setup.exe được .
MX2 và MX3 thì không chạy được file install.bat để tạo giả lập khóa cứng nên mở lên nó báo lỗi liền _ bó tay .
Bạn nào cài được thì share lên diễn đàn ( hay mail của mình : thong.htpvn@yahoo.com ) để giúp mọi người với nhé
Thanks nhiều .

Chào cả nhà
Không biết có bạn nào cài MC9.1sp2 , MX2 hay MX3 rồi trên Win7 chưa ? Mình cài Windows7 RC build 7100 ( đã active rồi ) , cài các ứng dụng khác bình thường và cài OK SolidWorks 2009 nữa . Nhưng khi cài MC9.1sp2 thì không chạy file Setup.exe được .
MX2 và MX3 thì không chạy được file install.bat để tạo giả lập khóa cứng nên mở lên nó báo lỗi liền _ bó tay .
Bạn nào cài được thì share lên diễn đàn ( hay mail của mình : thong.htpvn@yahoo.com ) để giúp mọi người với nhé
Thanks nhiều .

Mình đã tìm được cách khắc phục rồi , không ai trả lời giúp nhưng mình vẫn cám ơn diễn đàn .

Last edited:
A

APOLO

Ðề: Mcam9 vs McamX - sự đáng ghét và đáng yêu

Anh TYA nói rất đúng ngay từ đầu tiếp xúc bản V8, V9 chuyển sang VX thấy nó lạc lõng gì đâu phải mò lại từ đầu VX tiện thì bó tay muốn xuất G41,G42 nó không hiểu công cụ quét để đổi màu cũng không thấy nằm ở đâu chắc nó ngủ gục ở góc ..............quỉ quái nào đó rồi hic hic khổ quá trời Pro e nâng câp nhưng không quá xa lạ như MCam giống như V8, V9.1 là xe 67 tự nhiên đùng 1 cái thành xe tay ga:51:

Ðề: Mcam9 vs McamX - sự đáng ghét và đáng yêu

em thấy các pác nói chuyện hay quá.chắc em cung hoc MC thôi.khổ nỗi chưa có bộ cài.pác nao có cho em xin bộ cài MC 9.1 với.cám ơn mọi người nhìu