Môn học Máy công cụ

@HTco,.ltdcho em hỏi có phải máy 16k20 này không tiện tinh trụ trơn được có phải ko ạ? Trên bề mặt chi tiết luôn có dạng ren. Em mới nghe nói thôi cũng chưa có tài liệu để tìm hiểu. Mong các bác chỉ giáo giúp em.
không có chuyên đấy đâu bạn ơi, chọn tiện ren hay tiện trơn là tùy vào bạn ,ngoài ra bạn phải chọn các thông số chế độ cắt s,v,t hợp lý nữa. Máy tiện này anh em công nghiệp thái nguyên mình được học nhiêu, tài liệu nhiều lại còn được làm đồ án nữa chứ ,nếu bạn vẫn nghi ngờ thì bạn vào xưởng thầy Đức ,thầy Bảo ,thầy Long ... xem sao .Chúc bạn tìm ra câu trả lời miển mãn.

Hầu hết các máy đã có từ vạn năng thì tiện trụ trơn, tiện ren là ok, có 2 xích tiện ren và tiện trơn riêng hai xích này bao giờ cũng khóa lẫn nhau, một số máy còn tiện được ren Acsimet.Tóm lại thấy hai từ vạn năng thì biết có thêm đồ gá nó làm được khá nhiều việc.

TYA

Well-Known Member
@HTco,.ltdcho em hỏi có phải máy 16k20 này không tiện tinh trụ trơn được có phải ko ạ? Trên bề mặt chi tiết luôn có dạng ren. Em mới nghe nói thôi cũng chưa có tài liệu để tìm hiểu. Mong các bác chỉ giáo giúp em.
không có chuyên đấy đâu bạn ơi, chọn tiện ren hay tiện trơn là tùy vào bạn ,ngoài ra bạn phải chọn các thông số chế độ cắt s,v,t hợp lý nữa. Máy tiện này anh em công nghiệp thái nguyên mình được học nhiêu, tài liệu nhiều lại còn được làm đồ án nữa chứ ,nếu bạn vẫn nghi ngờ thì bạn vào xưởng thầy Đức ,thầy Bảo ,thầy Long ... xem sao .Chúc bạn tìm ra câu trả lời miển mãn.

Là DẠNG REN chứ không phải "ren".

Dạng ren là do văn hoa( texture suface) của tiện là đường xoắn , giống ren.

Độ "sâu" của "ren" đó giống như nhám, "bước" ren đó chính là feed rate (bước tiến).

Thông thường khi tiện mà nhìn thấy dạng ren là do chế độ cắt thô, hoặc feef rate lớn quá - so với bán kính dao R tool nose ấy.
Dao cho máy vạn năng hầu như là HSS nên Rnose ~0.01~0.04mm nnen phải chọn feed nhỏ thôi.

Nếu có thể, hãy dùng dao R0.8 chẳng hạn, dạng ren sẽ biến mất