nhờ các cao thủ CATIA chỉ giáo cách trải hình, cuộn hình

Author
chào các anh em ! tình hình là tớ bị thiết kế một chi tiết khá củ chuối. nó cho trước biên dạng trải. sau đó bắt mình cuộn lại theo đường tròn. tớ tìm mãi trong catia mà không thấy. thế là tớ mất ăn mất ngủ mấy đêm. vậy các đại ca nào biết cách trải và cuộn hình trên catia mách giúp với :(. hình phẳng như hình vẽ dưới đây. cảm ơn các anh em quan tâm !

Last edited by a moderator:
Tức là bạn muốn trải một biên dạng lên mặt cong :
B1: bạn vào Start ->Mechanical Design -> Wireframe and Surface Design
B2:Vẽ một đường tròn bằng sketch có bán kính mà bạn muốn cuốn(hoặc bất cứ một biên dạng nào)
B3:Dùng lệnh extruded surface tạo mặt cong(Bạn có thể dùng lệnh này để tạo một mặt phẳng có biên dạng bất kỳ hoặc có thể dùng các lệnh khác.....miễn là tạo được surface mong muốn)
B4:Dùng lệnh chiếu biên dạng đó lên mặt phẳng vừa tạo (Bạn đã vẽ sketch cần chiếu ,biên dạng trải) bằng lệnh Projection có các lựa chọn Projected bạn chọn biên dạng trải,còn Support bạn chọn Surface mà bạn mún chiếu lên .

Author
cảm ơn vinhgtvt bạn quan tâm và trả lời. nhưng bạn hiểu nhầm ý mình. làm theo cách của bạn tạo hình không chính xác do phép chiếu và phép trải hoàn toàn khác nhau. khi chiếu như bạn thì hình đã bị biến dạng rùi

chào các anh em ! tình hình là tớ bị thiết kế một chi tiết khá củ chuối. nó cho trước biên dạng trải. sau đó bắt mình cuộn lại theo đường tròn. tớ tìm mãi trong catia mà không thấy. thế là tớ mất ăn mất ngủ mấy đêm. vậy các đại ca nào biết cách trải và cuộn hình trên catia mách giúp với :(. hình phẳng như hình vẽ dưới đây. cảm ơn các anh em quan tâm !
Bạn làm trình tự theo các bước sau:
Bươc 1: Vẽ 1/3 vòng tròn rồi dùng lệnh extrude (ý định của mình là vẽ gờ tăng cứng cho cánh quạt bạn ah)
[/IMG]
Bước 2: Dùng lệnh UNFOLD để trải hình.
[/IMG]
Bước 3: Bạn tạo một plan trên mặt phẳng vừa được trải.
[/IMG]
Bước 4: Bạn vẽ theo yêu cầu của bạn trên plan vừa tạo.
[/IMG]
Bước 5: Bạn dùng lệnh Develop để biến hình vẽ bạn vừa vẽ lên mặt cong khởi thuỷ.
[/IMG]
Bước 6: Bạn dùng lệnh Circular pattern để nhân thành vòng tròn.
[/IMG]
Còn lại là bạn sử lý hình vẽ theo yêu cầu của bạn.

N

nguyentrongtung

steps hay quá ha .khi nào có thời gian chỉ giúp mình it catia nhé mình đang học công nghiệp thái nguyên bạn học lớp nào vậy cho mình địa chỉ liên lạc nhé

cách sử dụng kết hợp hai lệnh unfold và lệnh develop để vẽ chụp chiếu trong trường hợp này quả là rất hữu hiệu rồi .Không biết có bạn nào có cách khác không ,CATIA rất mạnh về surface và nghe nói nó còn có lệnh vẽ curve trên mặt ,không biết sử dụng lệnh đó có được không ?

Cái lệnh curve trên mặt cong mà anh tryagain nói đó là lệnh: curve on surface.
Lệnh này nằm trong module FREESTYPE anh ah. Nếu mà mình khéo tay chút thì em nghĩ có thể dùng lệnh này để vẽ thay cho cách trên cũng được.
[/IMG]

[/IMG]

[/IMG]

cách sử dụng kết hợp hai lệnh unfold và lệnh develop để vẽ chụp chiếu trong trường hợp này quả là rất hữu hiệu rồi .Không biết có bạn nào có cách khác không ,CATIA rất mạnh về surface và nghe nói nó còn có lệnh vẽ curve trên mặt ,không biết sử dụng lệnh đó có được không ?
Có đó Huynh ơi. Trước hết tạo điểm sau đó vẽ line qua hai điểm trên mặt cong. Thì ra đường cong.

Q

quangbkhn

anh ơi anh viết thành các bước như anh Hoàng Khương đi. Rồi up lên cho anh em xem nhé. Thanks

he..nếu cần anh em có thể dùng 1 lệnh là warp trong solidwork để làm việc này...khi mình vẽ cánh bơm hướng trục cũng fải "dán " như thế này..

N

NDA

Bạn làm trình tự theo các bước sau:
Bươc 1: Vẽ 1/3 vòng tròn rồi dùng lệnh extrude (ý định của mình là vẽ gờ tăng cứng cho cánh quạt bạn ah)
[/IMG]
Bước 2: Dùng lệnh UNFOLD để trải hình.
[/IMG]
Bước 3: Bạn tạo một plan trên mặt phẳng vừa được trải.
[/IMG]
Bước 4: Bạn vẽ theo yêu cầu của bạn trên plan vừa tạo.
[/IMG]
Bước 5: Bạn dùng lệnh Develop để biến hình vẽ bạn vừa vẽ lên mặt cong khởi thuỷ.
[/IMG]
Bước 6: Bạn dùng lệnh Circular pattern để nhân thành vòng tròn.
[/IMG]
Còn lại là bạn sử lý hình vẽ theo yêu cầu của bạn.
Cách làm của bạn rất hay nhưng mình chỉ thực hiện được khi vẽ trên Wireframe and surface design còn khi mình vẽ trên Part Design thì không có lệnh unfold nên mình vẫn chưa vẽ được.Mong bạn chỉ thêm

Cách làm của bạn rất hay nhưng mình chỉ thực hiện được khi vẽ trên Wireframe and surface design còn khi mình vẽ trên Part Design thì không có lệnh unfold nên mình vẫn chưa vẽ được.Mong bạn chỉ thêm
Thực ra trong part design cũng có lệnh fold/unfold bạn ah, nhưng lệnh đó dùng trong trường hợp nào và cách sử dụng thì mình cũng chưa rõ. Nếu nhà mình ai biết thì chỉ dùm nhé.
Còn trong trường hợp mà tạo gân đỡ cho cánh quạt như này thì dùng lệnh unfold trong shape là hợp lý rồi. Như trên mình đã hướng dẫn. Tiếp theo các bước ở trên thì bạn dùng lệnh circular pattern, sweep, split,join để tạo được biên dạng như thế này.

Sau đó để tạo được solid ( dạng khối) thì bạn phải chuyển sang part design và dùng lệnh Close Surface:

Và được như này:

Khi ẩn surface đi thì còn lại dạng solid:

Last edited:
N

NDA

Trong phần Partdesign mình lần mỏi mắt mà vẫn không thấy lệnh unfold này nhưng mình có ý này:Khi vẽ chi tiết trên Partdesign khi cần dùng lệnh unfold ta vào Start > Mechanical design > Wireframe and Surface design để sử dụng lệnh unfold ,Extract ,Project ,.... sau đó vào Start > Mechanical design > Part design để tiếp tục vẽ trên Part design.Mình đã làm và kết quả rất ổn.

N

NDA

Phần Wireframe and surface design mình thấy có ứng dụng rất mạnh khi vẽ các chi tiết có hình dạng phức tạp nhưng mình không có tài liệu về phần này nếu bạn có share cho mình với.Mình cảm ơn.

Phần Wireframe and surface design mình thấy có ứng dụng rất mạnh khi vẽ các chi tiết có hình dạng phức tạp nhưng mình không có tài liệu về phần này nếu bạn có share cho mình với.Mình cảm ơn.
Tại vì bạn chưa tìm hiểu nhiều về Wireframe and Surface design nên mới làm như vậy. Còn nếu bạn biết rồi thì bạn vẽ trên Wireframe hoặc Surface design trước sau đó mới chuyển nó sang part design như ở trên mình đã hướng dẫn qua.
Còn về tài liệu cho Wireframe and Surface design thì mình thấy học trang này là rất hay.
http://www.kxcad.net/catia/B17doc/English/online/CATIAfr_C2/sdgugCATIAfrs.htm
Cũng có một số tài liệu khác nhưng mình nhận thấy tài liệu online này đầy đủ nhất.

Last edited: