Những câu hỏi cần được giải đáp trong CATIA!

M

mrdienk42cdl2

Ðề: Những câu hỏi cần được giải đáp trong CATIA!

theo mình như vậy là bạn biết lênh đó dung để làm gì rồi chỉ có là bạn thực hiện không thành công đúng không . Mình thấy trong diễn đàn rất nhiều sản phẩm dựng có sử dụng nó như bánh răng tham số , phần uốn cổ đèn bàn ,v.v... như phần vẽ của một bạn dẫ vẽ trong diễn đàn đây chẳng hạn
thanhhn_1210 hiểu đúng ý em rồi đó,e biết nó để làm như vậy,nhưng cách làm và phương pháp thực hiện nó e chưa dc biết và làm như thế nào?a biết chỉ dùm e với nhé,mà hình như a cũng đang online thì phải,a e mình vào yahoo trao đổi làm quen chút dc ko a?e rất hân hạnh.nick yahoo của e ở dưới chữ ký.nếu a sẵn lòng a e mình trao đổi?

Last edited by a moderator:

nói chung mình cũng mói làm quen phần này thôi chưa thành thạo lắm chủ yếu mình vẫn dưng theo bài có sẵn nick yahoo của bạn là gì mình cùng làm quen trao đổi của mình là hoangthanh_12101985@yahoo.com

Last edited:
N

NGONLUABAC

thanhhn_1210 hiểu đúng ý em rồi đó,e biết nó để làm như vậy,nhưng cách làm và phương pháp thực hiện nó e chưa dc biết và làm như thế nào?a biết chỉ dùm e với nhé,mà hình như a cũng đang online thì phải,a e mình vào yahoo trao đổi làm quen chút dc ko a?e rất hân hạnh.nick yahoo của e ở dưới chữ ký.nếu a sẵn lòng a e mình trao đổi?

Hình trước đây Đăng Hiệt hay Thiên Cảnh vẽ đại loại là phụ thuộc vào hàm sin.
Quỹ đạo quét là đường cong bất kỳ (Spline,Cỉcle,line........)
Tiết diện tròn có bán kính R thay đổi theo quy luật hàm sin : R=A*sin(2.pi.n.t) + R0
A : biên độ giao động của hình sin
R0 : giá trị bán kính ban đầu
n : số bước sóng hình sin
t : tham số góc. Giống như phổ thông các bạn đã học giao động điều hòa x=Asin(2.pi.n.t + phi ....) nếu quên hãy xem lại lượng giác nhé
2.pi : xem như giao động trong 360 độ
1.pi : xem như giao động trong 180 độ
Tóm lại là kiến thức phổ thông cả. Các bạn hãy xem lại nhé !

L

lengoc_auto

các bác ơi!cho em hỏi làm thế nào để vẽ "ren" hệ mét trong catia?em vào lệnh Thread/Tap nhưng không nhấn được OK. ví dụ để vẽ ren M6 trên 1 hình trụ thì làm thế nào? bác nào biết thì chỉ giúp cho em với. thanks các bác!

N

nguyenphongcdt

Sao em ko copy paste được trong sketcher nhỉ??Em mới học catia

các bác ơi!cho em hỏi làm thế nào để vẽ "ren" hệ mét trong catia?em vào lệnh Thread/Tap nhưng không nhấn được OK. ví dụ để vẽ ren M6 trên 1 hình trụ thì làm thế nào? bác nào biết thì chỉ giúp cho em với. thanks các bác!
Bạn xem các lựa chọn của mình đã đúng chưa :
Vẽ ren bạn cần lựa chọn :
Lateral Face : bề mặt cần tạo ren (với ren tiêu chuẩn cần đúng đường kính )
Limit Face : bề mặt giới hạn ren . Đây là mặt đầu của trụ mà từ đây ren xuất phát
Thread: khi ren trụ ngoài; Tap: khi tạo ren lỗ
Bottom Type
Type: các kiểu giới hạn cuối của ren: theo kích thước, đến hết phần trụ chọn cần tạo, đến một mặt phẳng
Numerical Difinition:
Type : các kiểu ren
No standant: ren phi tiêu chuẩn
Metric thin pitch: ren hệ mét bước nhỏ
Metric thick pitch: ren hệ mét bước lớn (thông thường ren hệ mét sử dụng lựa chọn này )
....
Right threaded : ren phải
Left threaded : ren trái

M

mrdienk42cdl2

Sao em ko copy paste được trong sketcher nhỉ??Em mới học catia
Khi copy paste bạn cần chọn mặt phẳng sketch để paste,khi copy rồi bạn tiến hành paste vào mặt phẳng đó,sau đó bạn click vào lệnh Fit all in trên thanh công cụ view khi đó bạn mới nhìn thấy dc,trường hợp của bạn chắc là paste dc nhưng phải zoom lên rất nhiều mới thấy dc,mình cũng gặp tương trường hợp đó nhiều lần,bạn thủ lại xem.goodluck.

N

nguyenphongcdt

Khi copy paste bạn cần chọn mặt phẳng sketch để paste,khi copy rồi bạn tiến hành paste vào mặt phẳng đó,sau đó bạn click vào lệnh Fit all in trên thanh công cụ view khi đó bạn mới nhìn thấy dc,trường hợp của bạn chắc là paste dc nhưng phải zoom lên rất nhiều mới thấy dc,mình cũng gặp tương trường hợp đó nhiều lần,bạn thủ lại xem.goodluck.
Nhưng em muốn copy paste trong cùng 1 sketcher mà.Em muốn copy paste vào 1 vị trí bất kỳ trong cùng 1 sketcher nhưng ko được ạ!!

bạn có thể sử dụng lệnh Translate để sao chép đối tượng thực tế đây là lệnh tạo dãy nhưng bạn hoàn toàn có thể dùng để coppy đối tượng đến vị trí bất kỳ

D

daoduyhung

các bác cho em hỏi bác nào có tài liệu catia cam ko?cho em xin với em đang làm đồ án mà mới chỉ học thiết kế thui.các bác gửi vào gmail của em là daoduyhungct@gmail.com.e đang tìm hiểu được 1 it rùi nhưng mà thấy cũng khó quá.

C

chinh8x

Nhưng em muốn copy paste trong cùng 1 sketcher mà.Em muốn copy paste vào 1 vị trí bất kỳ trong cùng 1 sketcher nhưng ko được ạ!!
Cùng một sketcher thì có lệnh copy rồi mà
P/s. tớ Chính này, hè còn tìm hiểu catia thì liên lạc với tớ nhá. học cùng cho vui, học một mình nhanh nản lắm

N

NVH

có ai biết trong catia làm sao cho các mặt phẳng nằm trong vùng đồ họa to lên được khong , thấy bên pro hay inventor cả solidword nữa , 3 mp to lắm mà , lúc chọn dễ dàng chọn hơn , catia bé xíu khó chọn quá .

T

tech

Bạn theo đường dẩn này nè tools----option-----
---part infrastructure chọn tab display và kéo thanh trượt là mặt phẳng sẻ lớn dần theo giá trị tăng của thanh trượt

Last edited by a moderator:
N

NVH

Bạn theo đường dẩn này nè tools----option-----
---part infrastructure chọn tab display và kéo thanh trượt là mặt phẳng sẻ lớn dần theo giá trị tăng của thanh trượt
Ok cảm ơn bạn , làm được rồi , vậy mà cứ tìm trong mục display của general . thanks !!!

le.son4246

Giải Nhì cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]

khi thực hành trong CATIA em mắc phải lỗi hiển thị thông số trong modun phân tích kết cấu

Theo hướng dẫn thì không bị mắc lỗi về hiển thì như trên

Pro nào biết biết cách giải quyết vấn đề này thì chỉ cho em với ^:)^

Đó là do máy của bạn card màn hình kém.

le.son4246

khi thực hành trong CATIA em mắc phải lỗi hiển thị thông số trong modun phân tích kết cấu

Theo hướng dẫn thì không bị mắc lỗi về hiển thì như trên

Pro nào biết biết cách giải quyết vấn đề này thì chỉ cho em với ^:)^
Giải đáp luôn câu hoi của mình hi hi
Cài CATIA phiên bảo Cao hơn CATIA r16

M

mrdienk42cdl2

Giải đáp luôn câu hoi của mình hi hi
Cài CATIA phiên bảo Cao hơn CATIA r16
Chưa chắc đâu bạn à,mình từ lúc dùng CATIAV5R16 tới giờ mình trung bình cứ khoang 50% lần cài lên và sử dụng phần Modul phân tích này cũng đều gặp trường hợp như bạn,V16 lúc được lúc thì lại bị lỗi,phiên bản cao hơn thì mình chưa thử,còn bản V16 đôi khi cũng ko gặp lỗi như vậy.Chúc bạn thành công.

le.son4246

Chưa chắc đâu bạn à,mình từ lúc dùng CATIAV5R16 tới giờ mình trung bình cứ khoang 50% lần cài lên và sử dụng phần Modul phân tích này cũng đều gặp trường hợp như bạn,V16 lúc được lúc thì lại bị lỗi,phiên bản cao hơn thì mình chưa thử,còn bản V16 đôi khi cũng ko gặp lỗi như vậy.Chúc bạn thành công.
Mình thì cứ cải bản R16 thì có hiện tượng đó
sau khi cài phiên bản cao hơn thì núc nào cũng ok
cậu xem này

A

anhloc304

Hay quá em xin hưởng ứng đầu tiên.
Cho em hỏi điểm khác nhau khi vẽ trên môi trường Work on suppport và sketch?Khi nào thì mình cần vẽ trên môi trường Work on suppport vậy ?
Em đọc một số tài liệu thấy bắt buộc mình phải vẽ trong work on suppport mặc dù mình hoàn toàn có thể làm tương tự như vậy trong sketch.
mình cũng mới học catia thui nhưng theo minh được biết Work on suppport là để vẽ trên những mặt cong hay bề mặt nhiều hình dạng.con sketch thi vẽ được trên mặt phẳng thui.bạn hãy xem lại nhé.