Những câu hỏi cần được giải đáp trong CATIA!

T

tranquangnhatvt

Ðề: Những câu hỏi cần được giải đáp trong CATIA!

khi mình rê chuột vào các bề mặt của chi tiết thì nó không sáng lên, vì vậy khi lắp ráp, không chọn được trục hoặc bề mặt để ràng buộc 1 cách chính xác (chọn đồng trục giữa piston và xilanh lại nhầm thành tiếp xúc mặt). Mình đưa hình lên để mọi người dễ hình dung (hình sau mình copy của anh nguyenthanh2309)

Mọi người chỉ mình cách khắc phục với, mình đã cài lại catia, gost lại máy vẫn bị lỗi như vậy. Thanks!

Last edited by a moderator:
K

ktttk51

các pro cho em hỏi một tí hiện nay em đang vẽ một chiếc cánh máy bay mô hình yêu cầu làm bằng gỗ balsa , em đã tìm trong thư viện nhưng không thấy ,vậy em muốn hỏi cách add thêm các vật liệu không có trong thư viện mặc định của catia , hiện nay em đang dùng bản v5r19 ,cảm ơn

Máy mình không hiện được chữ "Von Mises Stress... " trong hộp đỏ hoặc hộp xanh như hình dưới (nó vẫn có chữ nhưng không hiện ra, muốn thấy chữ phải di chuột tới hộp xanh hoặc đỏ đó). Bạn nào biết mách giùm tới nhé ! Thanks!

Last edited:
T

thelord

Mình chỉnh trong options của catia rồi ra màn hình trống trơn. Ko hiện tree, ko hiện các thanh công cụ. Có pro nào biết chỉ cho mình cách sửa với

Có bạn nào biết cách gỡ hoàn toàn catia ra khỏi máy ko . Mình chình trong phần option bị lỗi, giờ màn hình trống trơn. Remove đi cài lại mà vẫn thế. Ko biết làm thế nào bây giờ.

Chú ý dùng chức năng "Sửa bài". Không post 2 bài ngắn liên tiếp.
BQT

Last edited by a moderator:

Máy mình không hiện được chữ "Von Mises Stress... " trong hộp đỏ hoặc hộp xanh như hình dưới (nó vẫn có chữ nhưng không hiện ra, muốn thấy chữ phải di chuột tới hộp xanh hoặc đỏ đó). Bạn nào biết mách giùm tới nhé ! Thanks!

Muốn hiện các giá trị cực trong các thanh Image Extremum Editor của Von mises Stress (nodal value) thì bạn có thể thực hiện vài cách sau :

1. Click chuột vào khu vực các giá trị của Von mises Stress được đánh dấu trong hình

2. Vào View -> Depth Effect -> chọn tùy chọn Foggy .

3. Vào View -> Render Style -> Customie View. Trong tab Shading chọn Triangles.

Mình chỉnh trong options của catia rồi ra màn hình trống trơn. Ko hiện tree, ko hiện các thanh công cụ. Có pro nào biết chỉ cho mình cách sửa với

Có bạn nào biết cách gỡ hoàn toàn catia ra khỏi máy ko . Mình chình trong phần option bị lỗi, giờ màn hình trống trơn. Remove đi cài lại mà vẫn thế. Ko biết làm thế nào bây giờ.
Bạn có gỡ hoàn toàn đi chăng nữa thì cài Catia lại cũng không thay đổi vấn đề được đâu. Đừng mất thời gian với nó. Tham khảo cách giải quyết ở Topic này

http://www.meslab.org/mes/threads/17526-user-[MEDIA=youtube]nterfac-catia[/MEDIA]#2

các pro cho em hỏi một tí hiện nay em đang vẽ một chiếc cánh máy bay mô hình yêu cầu làm bằng gỗ balsa , em đã tìm trong thư viện nhưng không thấy ,vậy em muốn hỏi cách add thêm các vật liệu không có trong thư viện mặc định của catia , hiện nay em đang dùng bản v5r19 ,cảm ơn
Cho cái hình ảnh chính xác của vật liệu bạn cần lên bạn nhé.

Cái "yêu cầu làm bằng gỗ balsa" của bạn với mục đích gì? Bắt buộc gán vật liệu để thực hiện Analysis & Simulation hay chỉ với mục đích gán vật liệu cho đẹp.

-Nếu để thực hiện Analysis & Simulation thì bạn có thể tạo thêm vật liệu này trong thư viện vật liệu của Catia , với điều kiện có được các thông số kỹ thuật của nó.

-Nếu chỉ gán vật liệu cho đẹp thì chỉ có thể dùng các loại vật liệu tương tự , và chỉnh sửa các thông số màu lại cho gần giống là được .Ngoài ra cũng có thể dán hình ảnh về loại vật liệu có được trực tiếp lên Part.

Nguyenthanh.

các anh cho em hỏi trong bản vẽ Drawing muốn ghi các kí tự trong 1 đoạn text ví dụ như anpha, bêta, độ, kí hiệu đường kính như hế nào ạ?
em đang làm đồ án muốn giải thích thêm trong bản vẽ mà không biết chỗ này.
thanks!

Tieubu

Chuyên gia cao cấp

các anh cho em hỏi trong bản vẽ Drawing muốn ghi các kí tự trong 1 đoạn text ví dụ như anpha, bêta, độ, kí hiệu đường kính như hế nào ạ?
em đang làm đồ án muốn giải thích thêm trong bản vẽ mà không biết chỗ này.
thanks!
Bạn vào thanh công cụ Text Properties, chuyển Font sang Symbol là có thể gõ được các kí hiệu anpha, beta v.v.. (xem hình bên dưới nhé)

Ngoài ra cũng chính trong thanh công cụ Text Properties đó cũng đã có một số kí hiệu thường dùng như độ, phi hay các kí hiệu dung sai hình học rồi (xem hình).

Chúc vui.

NX

Member

cho mình hỏi chút là trong Catia có thể làm thế nào để save 1 file ra có dung lượng nhỏ hơn được không?
có cái file mà đến tận hơn 400mb, đọc trong catia thì không sao, nhưng mình muốn đọc nó trong NX nên save nó sang stp, igs , nhưng khổ nỗi là ko thể convert cái file đó được, toàn báo lỗi thôi, vì file to quá @@, (nếu convert file <100mb thì ok ko sao cả.)
trong NX thì có thể cho 1 file nó nhỏ đi đáng kể được còn trong Catia thì mình chịu ( ko biết dùng catia)
:2::2::2:

Các anh cho em hỏi làm thế nào để chèn vật thể Catia vào trong excel như một file ảnh nhưng mình chỉ có mỗi hình vật thể thôi mà bỏ được cái nền của Catia đi. Em chụp bằng Prin Screen thì được file ảnh rất mờ mà lại không mất được nền Catia đi, nếu cho nhỏ hình bằng 1 ô cell thì in ra mờ lắm. Em cũng có mấy cái ảnh rõ mà không biết trước đây người ta chuyển kiểu gì. Mọi người xem file này và giúp em với. Thanks !
http://www.mediafire.com/?o0wvpowc24rwb83
http://www.mediafire.com/file/o0wvpowc24rwb83/New Microsoft Excel Worksheet.xls

bác chọn nền màu trắng :tool ->option ->display ->xisualation ->back group (chọn màu trắng)
bỏ lựa chọn graduated color visualation

hình dưới có thể render cho back group
bác nên dùng phần mềm chụp hình nào đó như easy capture chẳng hạn
hình minh họa
[/IMG]

Last edited:

lddung

Chuyên gia cao cấp

Anh em nào có cách convert chuyển file từ version cao xuống thấp hơn mà vẫn giữ được Specification Tree không ? Mình convert xuống được nhưng không còn thấy Specification Tree đâu nữa ?!

Last edited:
K

kimdienphat

Chào cả nhà!
Em mới làm quen với phần mềm Catia nên mong được sự giúp đỡ của các anh chị.
Em có câu hỏi này xin các anh chị giúp đỡ cho em với.
Em cài Catia V5R20 nhưng khi sử dụng phím CTRL để chọn nhiều đối tượng thì không được, và trong môi trường ASSEMBLY thì khi đưa con trỏ vào các các đối tượng như hình trụ chẳng hạn thì các đường trục nó không sáng lên được. Việc không thể chọn đối tượng bằng phím CTRL sẽ gây ảnh hưởng rất nhiều tới các thao tác, vậy mong được sự giúp đỡ của các anh chị!
Em xin chân thành cám ơn!

Các bác cho em hỏi là khi em khởi động catia xong vào modul part design thì nó không hiện ra cửa sổ NEW PART.
Giúp em với ạ. Em dùng V5R19

Giúp em với các pro ơi. câu hỏi của em ở trên tức là làm thế nào để xuất hiện của sổ New Part trước khi thiết kế???

Vẽ đường 3D curve trong Catia?

- Như hình trên của em 4 mặt extrude right, front, rear và top đều cách trục tọa độ ban đầu một khoảng cách nhất định.
- Khi vẽ đường 3D curve thì nếu nhìn theo hướng mặt right để vẽ thì đường curve này sẽ nằm trên bề mặt extrude right, không nằm trên mặt phẳng trục tọa độ ban đầu(mặt phẳng ZX) như em mong muốn. Vậy các pro cho em hỏi làm sao để em có thể vẽ được đường curve này trên mặt phẳng của hệ tọa độ ban đầu? Thanks các bác trước nhé!
(Nếu như em đặt mặt phẳng extrude right nằm ở giữa trục tọa độ ban đầu thì không còn gì phải bàn nữa, vẽ ok luôn, nhưng tutorial hướng dẫn là vậy)

xin chào các anh. cho em hỏi về lệnh sweep mà em vẽ ở chi tiết dưới đây. Nhưng em không thể thực hiện được. Đó là dùng lệnh đó để tạo suface với 2 đường dẫn trong hình dưới đây. Rất mong được giúp đỡ. Em cảm ơn!
HTML:
http://www.mediafire.com/?pt15gkiy0ngeob0

bạn cần tạo thêm 1 extract trên khối nhỏ để dùng lệnh này

vì đây là ví dụ làm quen surface nên bạn hãy thay đổi các lệnh khác
để thấy sự khác biệt,ví dụ lệnh blend với lựa chọn tangecy(không chọn thì nó
như thế nào ?)

lệnh
surface

lệnh fill cũng dùng xem.
chỉnh sửa khoảng cách plane thì có thể làm được cái mũi giày :D

T

thangtranck

HELP! KHÔNG HIỆN "THANH MODIFY"?
chào các bác,em mớiii nhập gia,mong các bác giúp chiếu cố
em mới làm quen catia v5r19,đang phải làm bài tiểu luận ball valves,mọi thứ đang tốt không hiểu sao giờ không hiện thanh hiệu chỉnh nữa,ví dụ như lệnh offset,bình thường kích lệnh=>chọn đối tượng thì sẽ có 1 bảng để điều chỉnh tọa độ,số object,khoảng cách,giờ thì không thấy đâu nữa,đang rất gấp mà không biết làm sao cả,mong các bác gỡ rối rồi pm gấp cho em với,cảm tạ 1 chai volka nhe!
pm: minhthang872000@yahoo.com

T

thangtranck

không được bạn ơi!trong môi trường sketch thì được,nhưng phần part thi không được kể cả tạo new part

Xin Hỏi :
trong catia mặc định làm tròn sau dấu phẩy 3 số nhưng em muốn sau 4 hay 5 số thì làm thế nào ạ. Mong các anh trong diễn đàn chỉ giúp :D