Những câu hỏi cần được giải đáp trong CATIA!

Ðề: Những câu hỏi cần được giải đáp trong CATIA!

Em đang dùng lệnh Multil sections Surface definition, nhưng em đang gặp rắc rối khi chọn 2 profile, em chỉnh mãi nhưng không làm sao tạo ra hình đẹp được, các anh có thể giúp em cách điều chỉnh được không ạ? em cảm ơn!

Em đang dùng lệnh Multil sections Surface definition, nhưng em đang gặp rắc rối khi chọn 2 profile, em chỉnh mãi nhưng không làm sao tạo ra hình đẹp được, các anh có thể giúp em cách điều chỉnh được không ạ? em cảm ơn!
Chú ý Close Point ở 2 mặt section !

vâng ạ! em cũng muốn để 2 close point cùng một bên, nhưng em không biết cách hiệu chỉnh! nhờ anh chỉ giúp! hj

vâng ạ! em cũng muốn để 2 close point cùng một bên, nhưng em không biết cách hiệu chỉnh! nhờ anh chỉ giúp!

dạ thôi anh ạ! em làm được rồi, cảm ơn anh

chào các anh!
Hôm nay bật Catia lên thì phần mềm hiện lỗi:

ngoài việc gỡ ra cài lại catia thì còn cách nào khác không ạ? cảm ơn các anh đã đọc.

chào các anh!
Hôm nay bật Catia lên thì phần mềm hiện lỗi:

ngoài việc gỡ ra cài lại catia thì còn cách nào khác không ạ? cảm ơn các anh đã đọc.
Bật Teamviewer lên xem mình giúp đc ko nhé !

sorry anh! phần mềm lạ chạy được rồi ạ! em cũng không hiểu nổi! em vừa cài Bk quét virut, chắc do giữ liệu trong máy tính có virut nên catia bị lỗi. cảm ơn anh nhé!

v5r21 bị như vậy bạn cứ sống chung với lũ đi nếu muốn thoát khỏi lũ thì dùng v5r20 ổn định hơn

khoảng vài tháng trước, khi dùng Catia V5R19, mình vẽ bình thường và chưa bao giờ gặp nhiều lỗi như Catia V5R21. Có lẽ mình phải cài lại bản R19 thôi. Cảm ơn bản đã cho ý kiến.

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

khoảng vài tháng trước, khi dùng Catia V5R19, mình vẽ bình thường và chưa bao giờ gặp nhiều lỗi như Catia V5R21. Có lẽ mình phải cài lại bản R19 thôi. Cảm ơn bản đã cho ý kiến.
Mình xài bản Catia V5r21 cũng hay bị lổi. Sau đó mình download Catia V5R31 Service Pack 7 về cài sau đó dùng cũng ok. Bạn thử download về cài thử xem.

À, sau khi mình cài bản SP V5R21 thì không hiểu sao khi chọn đối tượng Plane / Curve...nằm bên trong Solid thì chọn không được, phải chuyển Solid sang wire frame mới chọn được. Không biết có bạn nào bị tương tự không ?.

Mình cũng đang tập tành xài Catia, vào được chuyên mục này là đúng chỗ luôn.

Mình có thể giãng dạy Catia từ cơ bản đến nâng cao, đồng thời mình cũng đang ấp ủ dạy một khóa lập trình gia công CAM với Catia từ 2,5 - 5 Axis.

Do có kinh nghiệm từ phần mềm trước (chỉ toàn lý thuyết, chưa 1 lần thiết kế xong + lập trình + ra code và ...bấm máy, CŨNG GIỐNG NHƯ ĐA PHẦN ANH EM CAD/CAM nhà ta...hihihi) và giờ đang trực tiếp thiết kế + lập trình gia công CHẠY TRÊN CHI TIẾT THỰC TẾ, NGƯỜI THẬT VIỆC THẬT nên những những kiến thức + kinh nghiệm mình biết các bạn có thể "xài" và dùng ngay được sau khóa học.

Nếu không dùng được cứ kêu tên mình ra...chửi, còn học phí thì..bàn sau. :64:
Em có thể làm trợ giảng giúp anh :)

text trong catia của e không viết được chữ , không phải là không viết được tiếng việt a ah

iPumpkin

text trong catia của e không viết được chữ , không phải là không viết được tiếng việt a ah
Để viết chử trong Catia thì không đơn giản cái này không hổ trợ. Tuy nhiên đối với iPumpkin thì nothing impossible, kakaka.

1. Đầu tiên bạn vào Drafting / tạo một bản vẻ 2D, sau đó dùng lệnh Text trong Drafting, (dùng font SSS1 hay SSS2, SSS3, SSS4 - font chử 1 nét của Catia).

2. Sau đấy save as nó lại file có đuôi là *.ig2.

3. Dùng Catia mở cái file *.ig2 đó ra, sau đó chọn và Copy.

4. Vào cái file 3D mà bạn muốn tạo Text, tạo Sketch và Paste chử mới chọn đó vào.

Enjoy !!!.

ipumpkin copyright

reference:

1. Viết Text 1 nét trong Catia: http://www.catiahotline.com/Archive07/0730.htm
2. Tạo chử trên mặt cong: [video=youtube;0PaDGNHrwCk]http://www.youtube.com/watch?v=0PaDGNHrwCk[/video]

[video=youtube;0VfULw-ZGgY]http://www.youtube.com/watch?v=0VfULw-ZGgY[/video]

Last edited:

iPumpkin

Chẳng dấu diếm gì các bạn. Trên thế giới có 1 forum tập hợp những người dùng Catia / có thể nói Catia được xem như thiên hạ vô địch về CAD/CAM (kakaka....chém gió cho vui) cho nên diễn đàn này hoạt động rất xôm tụ, quy tụ những người dùng hàng đầu trên thế giới về Catia, phải nói là trình độ của họ rất ...rất cao. 1 số room phải đóng tiền thì mới xem được, phí một năm là khoảng 2000USD, của rẻ là của cho của đắt là của mới hiếm, mình mà có nhiều tiền thì mua ngay 1 cái account. Forum này hàng năm đều có serminar, có các hoạt động rất xôm tụ ở Mỹ. Ai có tiền tặng mình 2000USD mình mua cái tài khoản cái, mình nghiên cứu và tặng anh em...:24:. Ok, tặng anh em, anh em làm giàu được bằng CAD/CAM thì nhớ mình nhen, gửi bia qua e-mail cho mình cũng được.

http://www.coe.org/p/cm/ld/fid=76

Nếu có đủ 1000 like thì mình sẽ múa sexy cho anh em coi chơi. :24:

Nếu các bạn hưởng ưng mình sẽ viết 1 Macro để đỡ phải lưu rồi mở nhiểu.
1- mở Draft ra gõ chữ cần , chiều cao , Font
2-chạy Macro xong
3 vào Sketcher ấn CTRL + V và di chuyển chữ

bớt đi các công đoạn lưu file rồi mở file rồi copy.

Chẳng dấu diếm gì các bạn. Trên thế giới có 1 forum tập hợp những người dùng Catia / có thể nói Catia được xem như thiên hạ vô địch về CAD/CAM (kakaka....chém gió cho vui) cho nên diễn đàn này hoạt động rất xôm tụ, quy tụ những người dùng hàng đầu trên thế giới về Catia, phải nói là trình độ của họ rất ...rất cao. 1 số room phải đóng tiền thì mới xem được, phí một năm là khoảng 2000USD, của rẻ là của cho của đắt là của mới hiếm, mình mà có nhiều tiền thì mua ngay 1 cái account. Forum này hàng năm đều có serminar, có các hoạt động rất xôm tụ ở Mỹ. Ai có tiền tặng mình 2000USD mình mua cái tài khoản cái, mình nghiên cứu và tặng anh em...:24:. Ok, tặng anh em, anh em làm giàu được bằng CAD/CAM thì nhớ mình nhen, gửi bia qua e-mail cho mình cũng được.

http://www.coe.org/p/cm/ld/fid=76

Nếu có đủ 1000 like thì mình sẽ múa sexy cho anh em coi chơi. :24:
Trang này mình hay vào để nghiên cứu đã lâu lắm rồi nhưng vẫn ko có ACC của nó đành xem ké được j thì hay đó vậy.

Mình có hẳn phần mềm viết chữ trên Catia nhưng nó chỉ dùng được khi bạn online.

H

hoainam0512

đề nghị viết có dấu bạn li_thong_89