Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng Mastercam.

paven8880

Active Member
Author
Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng Mastercam.

Khi mình tạo kích thước trong MC hoặc note text... Các đối tượng là 1 khối. mình muốn phá nó ra thành các đối tượng đơn có được không? và bằng cách nào???
Mình tìm được rồi! vào Break là được! Mục MC hồi này sao trầm lắng quá!

Last edited:

paven8880

Active Member
Author

Cả nhà cho mình hỏi:
Tớ cài bản McamX3 lên (bản ****!) nó làm hỏng luôn bản MC 9.0 hiện có (cũng là bản****!) của tớ rồi!
Cài lại MC 9.0 cũng không được nữa! Híc
Ai biết không giúp với nhé!

paven8880

Active Member
Author

Cả nhà cho mình hỏi:
Mình đang sử dụng Mastercam9. mình tạo các mặt phằng vẽ (cplane) nếu không muốn dùng mà xóa đi thì làm cách nào vậy?

các bác cho em hỏi làm thế nào để hiện các đường tâm các trục như thế này.

Ngày trước có mò ra nhưng giờ mò mãi nó cứ thế này:

thanhks các bác nha.

Last edited:

Có anh em nào định hỏi đặt kiểu phay thuận hay phay nghịch trong MC ở đâu không?
mình thấy cái này nhỏ nhưng cần thiêt nên từ hỏi và trả lời:
Trong mục Machining direction:
Climb: Phay nghịch . Kiểu còn lại là phay thuận. (hì! không nhớ! chữ đó dài quá)
Hôm nay khi đọc lại các bài viết của anh Paven8880 thì thấy chỗ này,tuy nhiên khi em đọc qua mấy sách của các tác giả khác nhau,khái niệm về climb và conventional rất khác nhau anh ạ.Theo em hiểu thì có thể giải thích theo hình dưới thôi ạ.

paven8880

Active Member
Author

Rất cám ơn LinkinPark!
Vây theo bạn sơ đồ trên không phải về phay thuận - nghịch sao?
theo tớ thì Cimb là phay nghịch
còn conventional là phay thuận.
mà sơ đồ của bạn, hướng mũi tên của phôi như thế phay làm sao được?

Rất cám ơn LinkinPark!
Vây theo bạn sơ đồ trên không phải về phay thuận - nghịch sao?
theo tớ thì Cimb là phay nghịch
còn conventional là phay thuận.
mà sơ đồ của bạn, hướng mũi tên của phôi như thế phay làm sao được?
Ý của em không phải vậy anh Paven ạ.Hình ở trên là chú thích trong phần help của MX có thì phải.
Còn chuyện phay thuận phay nghịch thì ý của em cũng như anh.Em chú thích thêm.
Có một số sách em trước đây em đọc khái niệm ngược lại.Hì đừng hỏi em là sách nào....
Chiều mũi tên của em là chiều tiến của dao chứ ạ.

paven8880

Active Member
Author

các bác cho em hỏi làm thế nào để hiện các đường tâm các trục như thế này.

Ngày trước có mò ra nhưng giờ mò mãi nó cứ thế này:

thanhks các bác nha.
Bạn hãy nhấn F9!

S

SDRC71

xin chào các bạn,

mình xin chia sẻ với các bạn chút xíu,

1. climb cut = G41 (cắt theo hướng của chiều kim đồng hồ, và spindle quay theo hướng cùng chiều M03)
*trường hợp sử dụng: hầu như tất cả
2. conventional = G42 (cắt theo hướng ngược chiều đồng hồ, M03 không dùng M04)
*trường hợp xử dụng: thường xài trong những lúc Profile call out(đường cong ỏ thẳng với tolorance chuẩn) +/_ .001 or smallest or thin wall pocket ( aluminum, plastic ect...Material)
muốn cắt được chuẩn nên dùng G41 và chừa stock size .005( 5 thousand) sao đó dùng G42 finish and one more Climb cut spring path.

xin góp ý nếu mình không đúng, và sorry các bạn mình mới tham gia diễn đàn và tiếng việt mình không được rành lắm.

thân

Ct.

Mình không hiểu sao khi mô phỏng gia công trên MasterCAM mà nó cứ dừng lại giữa chừng, phải bấm nút next liên tục.
Có ai biết chỉ mình cách khắc phục, Thanks!

Mình không hiểu sao khi mô phỏng gia công trên MasterCAM mà nó cứ dừng lại giữa chừng, phải bấm nút next liên tục.
Có ai biết chỉ mình cách khắc phục, Thanks!

Trường hợp của bạn có những khả năng do những tùy chọn trong bảng Verify như

Dừng dao khi có va chạm (stop ...collision)

Dừng dao sau mỗi lần thay dao.(stop...tool change)
.....
Do những nguyên nhân này cũng nên.Bạn thử kiểm tra và bỏ các tùy chọn này thử nhé :1:

Last edited:

Các anh cho em hỏi là Khi thiết kế một khuôn lớn với nhiều biên dạng phức tạp tuy nhiên em chỉ muốn gia công một phần nhỏ trong cái khuôn ấy ( Em đặt trường hợp là một công ty chuyên sửa khuôn, sau khi một phần nhỏ của khuôn bị hỏng, họ đã hàn một khối vật liệu vào chỗ đó và chỉ gia công lạ đúng phần đó mà thôi)

Khi em chọn bộ phận nhỏ ấy để gia công thì không được, bởi khi đó nó mặc định chọn cả chi tiết (cả khuôn).

Mọi người ai biết xin giúp em, em đang dùng MC X4.

paven8880

Active Member
Author

@vodanh: Quá đơn giản! đừng nghĩ gia công khuôn là bạn "vác" cả bản vẽ khuôn ra đâu! hãy coi như chỗ cần gia công là 1 chi tiết đi. Lúc này bạn vẽ biên dạng hợp lí với cái phần cần gia công không quan tâm đến xung quanh làm gì cả! OK!

S

SDRC71

Các anh cho em hỏi là Khi thiết kế một khuôn lớn với nhiều biên dạng phức tạp tuy nhiên em chỉ muốn gia công một phần nhỏ trong cái khuôn ấy ( Em đặt trường hợp là một công ty chuyên sửa khuôn, sau khi một phần nhỏ của khuôn bị hỏng, họ đã hàn một khối vật liệu vào chỗ đó và chỉ gia công lạ đúng phần đó mà thôi)

Khi em chọn bộ phận nhỏ ấy để gia công thì không được, bởi khi đó nó mặc định chọn cả chi tiết (cả khuôn).

Mọi người ai biết
xin giúp em, em đang dùng MC X4.

chào bạn Vodanh8705,
trả lời câu hỏi của bạn:
1. xác định x0, y0 (Origin) theo hình thì thấy hơi kỳ (bấm F9)
2. dùng phần 2d toolpath (nhanh gọn) contour, drill rồi pick những cái line or circle...( trong trường hợp không có bạn phải tạo nó)
* quang trọng là phải xác định vị trí của ORIGIN của part thì lúc post code ra mới đúng.

Last edited by a moderator:

chào bạn.may quá mình cũng dùng MC 9.hay ghê ý.bạn có thể gõ S/C.trong mục CAD settings có mục là coon auto chaning, bạn chọn vào Ask each me time là dc.chúc thành công

@vodanh: Quá đơn giản! đừng nghĩ gia công khuôn là bạn "vác" cả bản vẽ khuôn ra đâu! hãy coi như chỗ cần gia công là 1 chi tiết đi. Lúc này bạn vẽ biên dạng hợp lí với cái phần cần gia công không quan tâm đến xung quanh làm gì cả! OK!
Vâng, em cũng biết là thế nhưng bản vẽ đã có từ trước rồi, em cũng không cần vẽ lại. Bây giờ chỉ chọn làm sao để cho máy chỉ gia công đúng phần đó thôi (phần hình chữ nhật và lỗ). Tuy nhiên khi em chọn mặt gia công thì không sao chọn được riêng phần đó cả. Xin chỉ giúp em với. Trước đây, em chưa sử dụng phần mềm CNC khi nào cả.

Last edited:
Re: Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng Mastercam.

Việc chọn 1 mặt riêng lẻ ko dc, khi chọn 1 nó ra cả khối là do khi chọn mặt gia công bạn ko để ý tới lựa chọn trong dấu tròn đỏ, nó là thanh công cụ General Selection, mặc định có trên giao diện của MasterCam:

Trong dấu tròn là Activate Solid Selection: chọn cả khối. Điều đó có nghĩa là dù bạn chỉ chọn 1 điểm, 1 đường, 1 mặt thôi nó cũng lấy cả khối.
Nếu ko chọn cả khối bạn click chuột vào lựa chọn này, khi đó sẽ xuất hiện:

Rê chuột vào bạn sẽ thấy toolip hiện lên chỉ rõ công dụng của nó. Nhờ đó bạn chọn đường nó ra đường, chọn 1 mặt nó ra 1 mặt....

Tuy nhiên trong trường hợp trên bạn chọn 1 mặt nhưng đánh dấu cả khối, điều này vẫn thực hiện được vì trong MasterCam có lựa chọn Containment, nó sẽ giới hạn vùng gia công cho bạn tại vị trí bạn muốn mà vẫn ko làm thay đổi kiểu chạy dao Parallel, pocket, restmill.....

Chào bác vodanh8705 .

Máy tính em mới bị format hết dữ liệu nên không mở xem file của bác được.Đành nói chay vậy.
Với trường hợp của bác em có ý kiến là chỉ cần dùng 3 toolpath thôi,gia công 2D là được rồi,không cần phải 3D chi mệt.

Toolpath 1 :dùng face mill gia công đỉnh đầu.

toolpath 2: drill cái lỗ.

toolpath 3: dùng 2d contour.Quay chi tiết về mặt phẳng top và chọn chain là biên dạng ngoài của chi tiết,nếu chọn không được bác vẽ một cái contour chữ nhật bằng biên dạng và chọn chain.

Mọi thông số khác có thể tùy biến.

kiểm tra va chạm với chi tiết bằng mắt thường vì không cần phải thiết lập phôi,nếu cảm thấy có va chạm sau đó có thể chỉnh sửa chương trình cho phù hợp.

Em góp ý bấy nhiêu thôi.