Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng Mastercam.

Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng Mastercam.

AH !!! Bạn hay quá,tìm được nó rồi :4:

Dao này có lỗ 5/8",arbor cho lỗ 5/8" thường có đường kính ngoài là 1" . Dao 3"trừ arbor 1" thì còn lại mỗi bên 1" ,vừa khít cho độ sâu .99".

Nhưng sao bạn lại đi vòng qua China làm gì vậy? Đi thẳng đến Kennametal down mấy cái solid file về để dành luôn.

http://www.kennametal.com/e-catalog...247718&fromloc=srch&parentId=1247718&sid=null

*Đùa tí cho vui,nhưng cũng xem như vài điều cần lưu ý về việc chọn dao khi lập trình.

Chào mừng bạn NemoCNC_MD đến với diễn đàn
:4:

Mình có câu hỏi thế này không biết bạn nào đã làm chưa? khi gia công mô phỏng xong thì làm sao kiểm tra được kích thước đó gia công đạt hay chưa?

Last edited by a moderator:
A

asm

Việc mô phỏng giúp chúng ta biết được cách đi dao, ăn dao.... trên phôi để kiểm soát trước khi vận hành thực tế. Việc kiểm tra kích thước sau gia công phải kiểm tra thực tế với phôi trên máy, đơn giản thì dùng thước đo, phức tạp thì dùng các thiết bị như quang học hay các đầu dò để so phôi với bản vẽ từ đó ta sẽ có dung sai giữa bản vẽ và thực tế. Mình nghĩ bạn đang hỏi cách tính lượng phôi sau khi gia công như Solidwork , riêng anh MC thì không có phần này.

T

trung_na

các anh ai biết cách chuyển gốc phôi về gốc tọa độ 0XY trong Cam 10 thì bày em với ạ? Trong cam 9 thì em làm được nhưng cam 10 thì em không biết.

dùng lệnh move origin rồi chọn điểm cần đưa về gốc toạ độ nhé.

T

trung_na

dùng lệnh move origin rồi chọn điểm cần đưa về gốc toạ độ nhé.
Anh cho em hỏi lệnh move origin ở trong MENU nào vậy ạ? anh có thể nói rõ được ko vì em mới học nên chưa học được nhiều.

T

trung_na

em chọn được điểm muốn di chuyển tới gốc rồi nhưng sau đó không biết click vào đâu nữa để nó về gốc tọa độ. em click vào gốc tọa độ thì chẳng thấy bắt điểm gì cả. anh hướng dẫn cụ thể hơn cho em được không ạ?

lệnh nằm trong xform/move to origin.
em chỉ việc gọi lệnh và kích vào điểm cần đưa về gốc là được. đừng bận tâm màu sắc của chi tiết, chuyển màu xanh sang đỏ không ảnh hưởng gì đâu.

Bạn thử xem cái này nha.hy vọng có ích.mình cũng mới tìm hiểu nên cũng gà.hic
[video=youtube;ZwgniA6iA7k]http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=ZwgniA6iA7k[/video]

bạn mr_hvh90 đang sử dụng thanh di chuyển Dynamic xform theo mình nó là thanh công cụ rất hay cho các bạn thay đổi các mặt phẳng gia công một cách linh hoạt và hiệu quả khi đưa từ các phần mềm khác sang mastercam dễ bị thay đổi mặt gia công no cũng có thể sử dụng để di chuyển gốc tọa độ

Việc sử dụng các lệnh Xform : Rotate,dynamic,move to origin đều được.Tùy theo trường hợp mà chọn các giải pháp khác nhau.
Rotate : Áp dụng khi mặt bạn muốn sử dụng làm mặt Toolplane,nhưng hiện tại không nằm đúng với hướng đặt dao.tuy nhiên với vị trí góc lệch bất kì thì hơi khó.Bạn phải thay đổi Cplane theo các hướng xoay khác nhau để chọn mặt phẳng xoay phù hợp.
Dynamic Xform : là lệnh mới có từ bản X4.Bạn có thể xoay quanh gốc Gnomon với góc lệch bất kì,dịch chuyển tịnh tiến,đặt lại gốc tọa độ mới.Lệnh này như đã nói trên video kia.Bạn xem sẽ rõ.
Move to origin : Chỉ dịch chuyển chi tiết đến gốc tọa độ bằng cách chọn điểm tham chiếu có chi tiết.Tuy nhiên chỉ có tính chất dịch chuyển thôi.Không linh động như Dynamic Xform.
Ngoài ra bạn có thể sử dụng các lệnh trong meu WCS để tạo WCS,CPlane,Toolplane tại nhưng mặt,những điểm mà bạn muốn chỉ định.Nếu bạn thay đổi gốc tọa độ mới (WCS),CPlane,Toolplane mới.Bạn không cần phải xoay,dịch chuyển chi tiết chi cho mệt.

Chương trình xuất ra sẽ theo gốc tọa độ mới mà bạn vừa tạo.

Bạn có thể xem lại topic này để biết thêm thông tin về một số lệnh mới như đã giới thiệu.

http://www.meslab.org/mes/threads/1...rca-x5[/MEDIA]-va-cac-ban-cap-nhat-x5-mu1-mu2

Chúc bạn thành công.:)

Các anh cho em hỏi chút về thư viện dao trong mc.Giả sử máy cnc mình đang sử dụng dùng một số loại dao có thông số nhất định nào đó,làm thế nào mình tạo và dùng thư viện dao đấy trong mc cho đúng với thực tế(ví dụ các thông số về số hiệu dao giống số hiệu dao trong ổ dao trên máy,đường kính,chiều dài...)Em nghĩ nếu được sẽ rất thuận tiện cho việc lập trình cũng như gia công.Em cũng mới bắt đầu làm về mc(bản 9.1).Cảm ơn anh chị nhiều!!!

Trên hộp thoại define tool Machine group : bạn chọn save to library.Chọn đường dẫn đến nơi bạn muốn lưu thư viện đó lại.
Sau này dùng hãy search đúng thư viện đó.
Các tool khác muốn lưu trên thư viện vừa tạo cũng làm tương tự.
Việc này không khó,bạn thử xem.

D

dvnguyen

Mình có câu hỏi thế này không biết bạn nào đã làm chưa? khi gia công mô phỏng xong thì làm sao kiểm tra được kích thước đó gia công đạt hay chưa?
theo mình biết để kiểm tra xem gia công đạt kích thước hay không người ta thường có lưu bản chi tiết gia công dưới dạng đuôi STL nằm ở 1 level khác. sau khi lập trình và chạy verify bạn có thể kiểm tra nó bằng file đó, kết quả kiểm tra được hiển thị bằng màu sắc. vd như nếu phần nào đạt chuẩn yêu cầu thì phần chi tiết được gia công sẽ có màu xanh dương, nếu không sẽ hiện màu đỏ là ăn vào chi tiết và màu xanh đậm là còn lượng dư. chút ít hiểu biết xin chia sẻ

D

dvnguyen

em chọn được điểm muốn di chuyển tới gốc rồi nhưng sau đó không biết click vào đâu nữa để nó về gốc tọa độ. em click vào gốc tọa độ thì chẳng thấy bắt điểm gì cả. anh hướng dẫn cụ thể hơn cho em được không ạ?
nếu bạn chọn được điểm cần di chuyển, mc sẽ yêu cầu bạn chọn điểm cần di chuyển tới bạn có thể bấm phím O hoăc chọn gốc tọa đọ trên màn hình hoặc bạn có thể nhập trực tiếp tọa độ của điểm cần di chuyển tới bằng phím số vd gốc tọa độ là 0,0,0 và enter là ok.chúc thành công

E

endino

e cài mastercam x5 vào máy laptop nhưng khi mô phỏng phay thì nó k hiện 3d để mô phỏng dao chạy mà chỉ có hình ảnh đường chạy dao như lúc chọn dao và đường chạy thôi. e k biết làm sao cho nó ra 3d dc ai giúp e với. e có hình minh họa ở dưới, hình 1 là cái ở máy e, còn hình 2 là ở máy bình thường. các bác giúp e với nha.
Link down ảnh minh họa: http://www.mediafire.com/?fnvns0do961zihz
e k post dc ảnh nên phải đưa link ảnh lên.

Nhờ mọi người chỉ giúp mình với. khi xuất file tại sao lại ra thế này
nó không phải là đường cong theo G03 hoặc G02 mà theo từng đoạn G01.
đây là đoạn file xuất[ANH]8F38_4FCCCFF2[/ANH][/IMG
chỉ giúp mình làm sao xuất được G03 hoặc G02. mình gia công bàng suface finish contour. cảm ơn nhiều

ngày xưa thầy giáo mình có nói 1 câu là các phần mềm CAM có 1 nhược điểm lớn là xuất lệnh theo kiểu dịch toạ độ từng điểm nên file NC rất dài, cái này không khắc phục được đâu, thực ra lệnh G02 hay G03 thì chỉ là câu lệnh gắn gọn và máy cũng vẫn là dịch toạ độ từng điểm nhưng nó không có tác dụng trên 3D khi thêm toạ độ trục Z nên các chương trình 3D mặc định luôn dịch chuyển từng điểm luôn. còn thực ra thế nào thì cũng không rõ nhiều, vì mình không làm về gia công tự động nên ko có hiểu biết sâu về nó.

hầu hết các kiểu chạy mặt trong MC khi xuất file đều chạy theo G1 hết.ngoại trừ high speed thì mới có thêm G02 G03 thôi,nhưng cũng ít.