Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng Pro Engineer | Creo

S

sck.rpd7

Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng Pro Engineer | Creo

ACE cho mình hỏi là hôm qua mình đang "thiết kế" cái giá phơi quần áo. Đến 1 bước thì Creo bị đơ buộc mình phải tắt đi. (Khi tắt mình k thể lưu file đang vẽ đc.). Và khi bật lại thì k còn nữa. Vậy mình hỏi ACE là cái file mình vẽ nó nằm ở đâu ạ và lấy lại nó như thế nào đây. Mình Cảm ơn trước.:).

ACE cho mình hỏi là hôm qua mình đang "thiết kế" cái giá phơi quần áo. Đến 1 bước thì Creo bị đơ buộc mình phải tắt đi. (Khi tắt mình k thể lưu file đang vẽ đc.). Và khi bật lại thì k còn nữa. Vậy mình hỏi ACE là cái file mình vẽ nó nằm ở đâu ạ và lấy lại nó như thế nào đây. Mình Cảm ơn trước.:).
Theo hiểu biết của mình trường hợp như bạn thì không thể lấy lại được. Chỉ có thể lấy lại file trong trường hợp không save, khi mà không tắt mở Creo (trong một session làm việc). Cùng một season quên lưu, thì vào File > Rencent File > Open Last Session.

Mình có thấy ban Hà My có hỏi ai chỉnh được nét in đậm không, không thấy ai trả lời giùm, mình xin được hỏi lại, Khi in thì nét vẽ hiển thị rất lớn, nhưng khi xuất qua acad thì in nét lại bình thường, nhưng mỗi lần xuất rất mất thời gian chỉnh sửa bản vẽ bên creo rồi lại xuất sang cad... Bác nào chỉnh được xin chỉ giáo ạ
Đây là hình sau khi xuất ra acad rồi in:

Hình in trực tiếp từ Creo:

Chỉnh trong option, cái này chỉnh sửa con số đủ kiểu vẩn thế :

Mình có chi tiết dài x rộng x cao là 100 x 60 x 20, phôi là 100 x 60 x 23. Mình dùng dao phi(40) để phay đi 3mm dư, đáng lẽ phi(40) thì chỉ cần " chạy qua chạy lại " là xong mà sao phần mềm lại cho chạy tới 3 đường vậy nhỉ ? Nếu muốn sửa lại để chỉ cần 2 lần chạy qua chạy lại thì chỉnh thông số nào nhỉ ?

Bảng thông số:

Re: Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng Pro Engineer | Creo

Bạn hiệu chỉnh như sau nhé, theo ví dụ mình đưa ra đây bề mặt cần gia công rộng 100 , sử dụng dao D60

Kết quả

Mình thấy trong bất cứ phần mềm nào, lệnh Round ( Fillet ) đều có các tính năng này nhưng mình không biết những thứ đó để làm gì nhỉ ?

X

xcamceo-007

1 - Mọi người cho mình hỏi khắc phục lỗi như hình dưới như thế nào, tình hình e tính mô phỏng vericut mà nó báo lỗi vầy

2 - Em đang mò mẫn phân khuôn mà khi tạo phôi nó bào như vầy, rồi thoát ra

Giúp e với mọi người nha :20:

Last edited by a moderator:

Có thể trong quá trình cài đặt bạn đã chưa cài hết các modul hỗ trợ của nó, Mold và vericut... Bạn xem lại hướng dẫn cài đặt xem sao nha....

X

xcamceo-007

Có thể trong quá trình cài đặt bạn đã chưa cài hết các modul hỗ trợ của nó, Mold và vericut... Bạn xem lại hướng dẫn cài đặt xem sao nha....

Mình đã chọn hết phần option ***, được thằng vericut. còn cái lỗi thứ 2 phần mold vẫn vậy. hiện tại mình đang dùng bản creo 2 f000. thanks!

chào anh chị. em mới cài pro e 5.0 nhưng khi chạy lên thì lại là pro e 6.0. giao diện của nó em thấy không giống với phiên bản trước. làm sao để các lệnh vẽ ở bên phải môi trường vẽ. E cũng thấy thiếu một số lệnh các a chị giúp e với.
[/URL] Uploaded with ImageShack.us[/IMG]

chào anh chị. em mới cài pro e 5.0 nhưng khi chạy lên thì lại là pro e 6.0. giao diện của nó em thấy không giống với phiên bản trước. làm sao để các lệnh vẽ ở bên phải môi trường vẽ. E cũng thấy thiếu một số lệnh các a chị giúp e với.
Giao diện của Pro Engineer V6 đã chuyển sang dạng Ribbon rồi cậu ơi, nếu muốn dùng Menu thì cài Pro Engineer V5 thôi, còn muốn dùng Ribbon thì cài Creo 2.0 luôn chiến cho nó máu :D

Re: Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng Pro Engineer | Creo

Theo mình được biết thì độ lớn của giá trị kích thước ở môi trường Sketch là mặc định , cho dù bạn phóng to hay thu nhỏ biên dạng thì độ lớn giá trị kích thước vẫn không thay đổi . Độ lớn chỉ có thể điều chỉnh khi lên kích thước trong phần Drawing.

Có Lần mình vào viện Cơ Khí thực hành-Khi mình sử dụng phần mềm Pro/E3.0 cài sẵn trên máy tính ở viện mình thấy font kích thước ấy hoàn toàn được thay đổi-các con số hiển thị kích thước lớn hơn rất nhiều-theo mình nghĩ thì có lẽ để làm được điều đó họ đã sữa tham số nào đó trong file cấu hình -nhưng cụ thể thì mình chịu

M

minhblack

các bạn cho mình hỏi khi mình làm 1 miếng mỏng thì ở phần thichken skecth thì chỉ cho nhập giá trĩ >0.26 mà mình muốn nhập giá trị nhỏ hơn giá trị giới hạn thì mỉnh phải chĩnh biến nào . cám ơn nhiều

P

phuc.dh

Bạn thử chọn File>Properties sau đó thay đổi giá trị accuracy xuống mức tối thiểu là 0.0001 xem có giải quyết được không. Nếu không được thì nên giảm kích thước bao của vật thể cần tạo thicken xuống mới thực hiện được.

Chúc bạn vui !

Hiro

PHAN CHÂU TUẤN

các bạn cho mình hỏi một vấn đề là cách thay đổi kích thước font chữ trong Pro engineer như thế nào?
Cụ thể là trong môi trường vẽ phác, khi mà phần mềm tự động ghi kích thước mình thấy kích thước font chữ số nó hơi nhỏ-muốn tăng kích thước font của các con số lên ấy. Cảm ơn nhiều
[/URL] Uploaded with ImageShack.us[/IMG]
Bạn vào Tool > Option > nhập : TEXT_HEIGHT_FACTOR > value : 40 > OK

Kết quả :

M

mrkusim

Ðề: Nhữnng câu hỏi nhỏ khi sử dụng Pro Engineer | Creo

CÁC A CHO E HỎI LỖI KHI CHUYỂN TỪ 3D SANG 2D Ạ
Đây là cái file KHUÔN trong bài tách khuôn của em...giờ muốn chuyển sang 2d mà nó báo lỗi như sau đó...các bước làme làm như trong hình mà cũng không được...
Lúc chuyển file CHITIET sang 2d thì làm bình thường tốt...nhưng sao cái KHUÔN lại làm không được gì hết...mấy a e giúp e với nha.
THANKS CẢ NHÀ

Last edited by a moderator:
Ðề: Nhữnng câu hỏi nhỏ khi sử dụng Pro Engineer | Creo

CÁC A CHO E HỎI LỖI KHI CHUYỂN TỪ 3D SANG 2D Ạ
Đây là cái file KHUÔN trong bài tách khuôn của em...giờ muốn chuyển sang 2d mà nó báo lỗi như sau đó...các bước làme làm như trong hình mà cũng không được...
Lúc chuyển file CHITIET sang 2d thì làm bình thường tốt...nhưng sao cái KHUÔN lại làm không được gì hết...mấy a e giúp e với nha.
THANKS CẢ NHÀ

Nguyên nhân do trong bản vẽ lắp hướng chiếu chưa đúng với mặc định, khi tạo bản vẽ mới (New Drawing), bạn nên chọn Emty để mình chủ động sắp xếp hướng chiếu của hình.

Chào bạn.
Bạn không tạo được hướng chiếu tự động vì chưa có 3\ mặt phẳng cơ bản Top Right Front của template.
Cách khắc phục là tạo 3 mặt phẳng ở file chi tiết. đặt tên là Top Right Front.
Chú ý hướng nhìn của mỗi mặt phẳng nhé.
Qua bên môi t trường Drawing Pro sẽ xuất hình chiếu tự động cho bạn.
Chúc bạn thành công./.
Note: Gõ dấu tùm lùm hết trơn, mong anh @Nova coi sao nhé.
Đã check lỗi, do trình duyệt của em có vấn đề. Xin lỗi Admin nhé.
Thân ái:
aq_38

Last edited: