DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

Thưa thày, thày có thể trình bày chi tiết hơn lệnh shell được không? Em làm mà không được ạ!
Lệnh Shell sẽ lấy đi các mặt được chọn, chỉ để lại những mặt không được chọn với chiều dày mà ta đã xác định. Ở ví dụ này, ta chỉ cần giữ lại các mặt trên và các mặt cong do lệnh Fillet tạo ra, vậy nên ta cần chọn để lấy đi tất cả các mặt xung quanh và mặt đáy (5 mặt), đồng thời thiết lập chiều dày cho những mặt còn lại là 5 mm.

H

hainhivps

Các bác cho em hỏi chút nha
- Tại sao trong SW 2009 lại mất chức năng bắt điểm tự động khi khi kích thước bên Drawing (nghĩa là các kích thước không thể thẳng hàng nhau, hai mũi tên không trùng nhau), em đã reset all trong option rồi mà không được, thiết lập cài đặt các kiểu trong option->Document properties->Dimension cũng không xong, "hay nó bị VN hóa rồi, nó còn đòi cái gì nữa tế nhị mà em chưa biết" hi...hiii
Kính mong các bác xem xét hộ với.
- Tết đến nơi rồi, chúc các bác rất nhiều nhiều.......thứ.

N

ngochoi

Lệnh Shell sẽ lấy đi các mặt được chọn, chỉ để lại những mặt không được chọn với chiều dày mà ta đã xác định. Ở ví dụ này, ta chỉ cần giữ lại các mặt trên và các mặt cong do lệnh Fillet tạo ra, vậy nên ta cần chọn để lấy đi tất cả các mặt xung quanh và mặt đáy (5 mặt), đồng thời thiết lập chiều dày cho những mặt còn lại là 5 mm.
Em làm theo cách của thầy, nhưng tới phần thiết lập chiều dày em không rõ lắm, mong thày chỉ bảo thêm.

Chào các bạn
mình muốn hỏi khi dùng lệnh dimension đo đường kính ren (drafing standard là DIN), lúc thì dimension có hai đường gióng song song, lúc thì có một đường gióng qua tâm. Có cách nào để cố định một kiểu cho đường kích thước không?
và tại sao thỉnh thoảng mình thấy không snap được vào một đường nào đó để đo (mặc dù đã tick chọn hết trong options/snap)
mình vẽ một hình dạng torus xong tạo section cắt qua trục, nhưng không thể snap vào đường line ở phía đường kính trong để đo

cám ơn các bạn

T

tth03

Kính gửi các bác, chú và anh em !
Mọi người có thể chỉ giúp mình một số điều cơ bản với:
1. Chẳng hạn mình có 1 đoạn thẳng hoặc cung tròn mình muôn chia đoạn (cung) đó thành 4-5 phần bằng nhau thì bằng cách nào? ví dụ như lệnh divide trong autocad đó ah.
2. Mình dánh dấu xác định 1 đoạn bằng FIX nhưng sau đó mình muốn bỏ đoạc xác định đó đi thì bằng cách nào ah.
E xin phép cám ơn mọi người trước!

N

ngochoi

Th­ưa thày, em đã làm thế nhưng không được ah, thày xem em đã lựa chọn sai câu lệnh ở đâu ạ?
Chân thành cảm ơn thày!

1. Chẳng hạn mình có 1 đoạn thẳng hoặc cung tròn mình muôn chia đoạn (cung) đó thành 4-5 phần bằng nhau thì bằng cách nào? ví dụ như lệnh divide trong autocad đó ah.
2. Mình dánh dấu xác định 1 đoạn bằng FIX nhưng sau đó mình muốn bỏ đoạc xác định đó đi thì bằng cách nào ah.
C1: vòng tròn thì bạn có thể dùng lênh polygon để chia
còn đoạn thẳng thì.. mình chưa thấy lệnh nào chia được, khả năng bạn phải chia thủ công theo kiểu dựng hình
hoặc dùng macro

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Câu 1: Đây là cái thiếu sót của SW, tớ cũng đang bực mình vì vụ này quá, vì tớ cũng rất cần tính năng chia đều một đường cong thành những phần bằng nhau hoặc cách nhau 1 quãng nào đó trong một số bài toán dựng hình hình học. Tuy nhiên, nếu không vì mục đích dựng hình hình học mà là chế tạo máy thực tế thì ta lại có tính năng tương tự trong trình đơn Insert, Pattern/Mirror, Sketch Driven Pattern. Chức năng này cho phép ta bố trí một số feature, surface hoặc body nằm cách đều trên 1 đường cong có sẵn hoặc cách nhau 1 quãng nào đó trên đường cong này.

Ví dụ ta có 1 đường cong, ta sẽ tạo 1 khối trụ nhỏ tại 1 mút rồi dùng lệnh Insert, Pattern/Mirror, Sketch Driven Pattern để xếp liên tiếp 5 khối trụ nhỏ trên đường cong này. Chúng sẽ cách đều nhau hoặc cách nhau 1 quãng dài thích hợp, tùy ta thiết lập. Như vậy, tâm các khối trụ chính là các điểm chia đều hoặc cách đều nhau 1 khoảng nào đó.

Câu 2: Muốn bỏ 1 đoạn của Sketch đã được Fix, ta có 2 cách:

Cách 1: xóa bỏ đoạn đó đi bằng cách chọn nó rồi nhấn Delete!

Cách 2: chọn đoạn đó, nhìn sang Panel bên trái, cậu thấy nó được kiểm Fix, hãy hủy kiểm đi để nó lại trôi nổi.

Last edited:
N

ngochuy

[h=5]Các anh em trong meslab có biết có phần mềm nào để chuyển mô hình 3D solidwork sang file ảnh cho đạt chất lượng ảnh tốt không tầm 4-12MB 1 ảnh không chỉ mình với!Cảm ơn mọi người![/h]

Cách thủ công đại pháp.
[video=youtube;5-6oLYoSl2Y]http://www.youtube.com/watch?v=5-6oLYoSl2Y&amp;feature=youtu.be[/video]

Câu 1: Đây là cái thiếu sót của SW, tớ cũng đang bực mình vì vụ này quá, vì tớ cũng rất cần tính năng chia đều một đường cong thành những phần bằng nhau hoặc cách nhau 1 quãng nào đó trong một số bài toán dựng hình hình học.

Cháu thấy có lệnh này có lẽ dùng tạm được:
ở mục Reference Geometry/Points cho phép tạo ra một số lượng point nằm cách đều nhau trên một spline

Chào các bạn
mình muốn hỏi trong sketch mình dùng lệnh copy để sao chép một loạt đối tượng có relation đến vị trí khác
tại sao nó không giữ được relation giữa các đối tượng này nhỉ
rõ ràng option "Keep relations" đã được tick chọn

Và chuyện này nữa
mình tô màu cho một số mặt
nhưng sau khi sửa kích thước thì màu bị biến mất
vấn đề là có lần thì bị như vậy, có lần thì không
không hiểu là cái tên solidworks này nó xử lý kiểu gì?

Và chuyện này nữa
mình tô màu cho một số mặt
nhưng sau khi sửa kích thước thì màu bị biến mất
vấn đề là có lần thì bị như vậy, có lần thì không
không hiểu là cái tên solidworks này nó xử lý kiểu gì?
Khi mình vẽ một đối tượng ( điểm, đường cong, đường thẳng...) thì SW sẽ đặt tên cho ngay lập tức cho các đối tượng đó.
Khi mình tô màu một mặt ( bao gồm 1 hay nhiều đồi tượng hợp thành) thì SW sẽ đánh dấu mặt được tô bao gồm những đối tượng đó.
Khi mình thay đổi kích thước mà làm thay đổi ( mất đi hoặc thêm vào) một đối tượng nào đó thì SW sẽ không to màu đúng nữa.

Không biết có đúng không các pác!

Cho mình hỏi: trong thư viện Bulong của SW chỉ có tới M36, giờ muốn lấy M lớn hơn thì phải làm sao?
add từ ngoài vào, hay là hiệu chỉnh thông số?

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Cho mình hỏi: trong thư viện Bulong của SW chỉ có tới M36, giờ muốn lấy M lớn hơn thì phải làm sao?
add từ ngoài vào, hay là hiệu chỉnh thông số?
Người dùng SW thành thạo thường tự xây dựng thư viện cho riêng mình, do các chi tiết máy trong thư viện thường không hoàn toàn đúng như thực tế. Có thể là do tiêu chuẩn kỹ thuật của nước ngoài không giống hệt như ta, có thể thư viện được xây dựng chỉ mang tính demo dành cho minh họa...

Trên cơ sở thư viện sẵn có, ta hiệu chỉnh và bổ sung thêm các quy cách, nếu cần; hoặc ta tự xây dựng các thư viện cho những chi tiết máy mới mà không có trong thư viện sẵn có nào trước đó; sau đó, ta lưu vào một vị trí thích hợp chứ không còn là một dữ liệu nằm trong thư mục cài đặt SW. Cậu xem thêm phần Help để biết cách xây dựng các thư viện và lưu trữ chúng, thực sự rất đơn giản.

Làm như vậy có mấy cái lợi, đó là khi ta cài đặt lại hoặc nâng cấp phền mềm SW thì thư viện không bị ảnh hưởng và quan trọng nhất là những chi tiết máy trong thư viện của ta là hoàn toàn phù hợp với thực tế.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Đúng đấy, đây là điều hơi khó chịu. Ta chỉ nên đặt màu cho toàn bộ đối tượng solid trong của sổ Part, hạn chế đặt màu riêng cho mỗi mặt và cũng chỉ nên đặt màu sau khi đã hoàn chỉnh thiết kế.