Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

Xin được hỏi các bạn, làm sao chuyển hình chiếu cạnh trong khoanh tròn màu đỏ theo vị trí mũi tên.
Bạn R-click vào hình chiếu chọn Alignment => breark alignment rồi kéo hình đến vị trí cần đặt!

Xin được hỏi các bạn, làm sao chuyển hình chiếu cạnh trong khoanh tròn màu đỏ theo vị trí mũi tên.
Đã gọi là hình chiếu cạnh thì bắt buộc phải nằm đó chứ sao.
Còn vấn đề của bạn thì bạn suy nghĩ sáng tạo 1 chút là được mà. Ngoài cách trên thì
- Bạn có thể 2 lần chèn part vào ở hai góc chiếu khác nhau
- or Bạn sử dụng chức năng cắt trích. Người ta cắt 1 phần mình thì cắt toàn bộ hình chiếu cạnh. Sau đó cho ẩn hình kia đi.

N

ngochoi

Nhờ các bạn hướng dẫn vẽ hình trục xoắn A, đây là trục lệch tâm, khi quay thì nhờ chuyển động liên tục mà dòng chất lỏng được đẩy đi.
Các bạn có thể tham khảo để biết thêm chi tiết theo link: http://www.youtube.com/watch?v=OzmEnK-p-5o

Re: Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

Chào các anh chị trong diễn đàn!
Mọi người cho em hỏi với ạ! Em đang dùng SW2010 , khi em Edit 1 Part hoặc Edit Part trong Assembly đã vẽ từ trước đó, dùng Dimenson trong Sketch thì không hiện nút Rebuild để chỉnh kích thước như mong muốn.
https://plus.google.com/photos/103101167579723115667/albums/5819735001975420513?banner=pwa
Nhưng khi em vẽ 1 New Part thì dùng Dimenson vẫn hiện ra nút Rebuild:
https://plus.google.com/photos/103101167579723115667/albums/5819735001975420513?banner=pwa
Mọi người chỉ em cách hiện cái nút Rebuild khi Edit 1 Part đã vẽ từ trước. Bây giờ phải vẽ lại Part thì lâu lắm ạ.
Em cảm ơn ạ!
(Cho em hỏi cách tải ảnh lên diễn đàn với ạ)

N

ngochoi

Xin được hỏi các bạn, làm sao để chuyển các hình chiếu trục đo của bản vẽ drawing theo hướng nhìn khác, mặc dù trong drawing có hỗ trợ hình chiếu current view để thể hiện trên bản vẽ, nhưng khi xuất tự động thì các hình chiếu trục đo không theo ý muốn, có cách nào thay đổi hệ tọa độ hiện tại trên bản vẽ, ( ví dụ: khi kích vào ISOMETRIC thì hình thể hiện cho phép quan sát được điểm nhìn khác của vật thể thay vì cố định như hình dưới)

N

ngochoi

Xin phép được hỏi thêm,
Làm sao có thể xóa nét A hoặc thay đổi nét A.
Xóa nét B mà không bị xóa cả hình,
Nét A thể hiện giao điểm C, nhưng theo TCVN thì nét chiếu thể hiện nét C là đường mảnh, ở bản vẽ SW triển khai thì lại là nét đậm.

1

1711986

Mình chưa biết cách chính xác ,bạn thử cách này: right-click vào giao diện chính=>set current view as=>chọn mặt
(cách này mình làm lụi, thử vài lần)

1

1711986

Thay đổi nét nào thì bạn R-click vào nét đó rồi chọn ẩn/hiện hay kích cỡ đường nét tùy ý.

Xin được hỏi các bạn, làm sao để chuyển các hình chiếu trục đo của bản vẽ drawing theo hướng nhìn khác, mặc dù trong drawing có hỗ trợ hình chiếu current view để thể hiện trên bản vẽ, nhưng khi xuất tự động thì các hình chiếu trục đo không theo ý muốn, có cách nào thay đổi hệ tọa độ hiện tại trên bản vẽ, ( ví dụ: khi kích vào ISOMETRIC thì hình thể hiện cho phép quan sát được điểm nhìn khác của vật thể thay vì cố định như hình dưới)
Hướng nhìn ISO mặc định

Muốn tạo hình chiếu trục đo theo ý

1. Xoay mô hình theo ý -> Nhấn Space -> Nhấn " New View " -> Đặt tên -> Ok

2. Sang Drawing -> Model View -> Chọn hướng nhìn vừa đặt tên hoặc dùng " View Pallete "

Xin phép được hỏi thêm,

Nét A thể hiện giao điểm C, nhưng theo TCVN thì nét chiếu thể hiện nét C là đường mảnh, ở bản vẽ SW triển khai thì lại là nét đậm.
Xoá nét thì hình chiếu bị xoá luôn, cậu có thể R-Click -> Hide Edge . Khi in các nét bị Hide sẽ không được in.

R-Click lên cạnh cần đổi -> Line Style -> Chọn Style cần

N

ngochoi

Hướng nhìn ISO mặc định

Muốn tạo hình chiếu trục đo theo ý

1. Xoay mô hình theo ý -> Nhấn Space -> Nhấn " New View " -> Đặt tên -> Ok
2. Sang Drawing -> Model View -> Chọn hướng nhìn vừa đặt tên hoặc dùng " View Pallete "
Xoá nét thì hình chiếu bị xoá luôn, cậu có thể R-Click -> Hide Edge . Khi in các nét bị Hide sẽ không được in.
R-Click lên cạnh cần đổi -> Line Style -> Chọn Style cần
Nguyên văn bởi ngochoi

Xin phép được hỏi thêm,

Cám ơn bác, cho mình hỏi thêm dòng bôi đậm, theo TCVN đường giao một mặt tròn tiếp một mặt phẳng thẳng được thể hiện trên hình chiếu là nét liền đậm, trong khi đó theo TCVN thì phải thể hiện là nét liền mảnh hoặc không có đường này.

Cám ơn bác, cho mình hỏi thêm dòng bôi đậm, theo TCVN đường giao một mặt tròn tiếp một mặt phẳng thẳng được thể hiện trên hình chiếu là nét liền đậm, trong khi đó theo TCVN thì phải thể hiện là nét liền mảnh hoặc không có đường này.
Muốn không thể hiện nét chuyển tiếp ( tangent edge ) thì Click vào hình chiếu -> nhìn khung Properties bên trái có nhiều cách thể hiện hình chiếu -> chọn "No Tangent"

N

ngochoi

Mong bác hướng dẫn thêm, tớ vào theo hướng dẫn nhưng không thấy có mục No Tangent

Để ẩn đường chuyển tiếp như vậy trong Drawing, bạn click chuột phải nội trong hình chiếu mà bạn muốn ẩn, chọn Tangent Edge -> Tangent Edges Removed

[TD="class: td1, width: 20"]
[/TD]
[TD="class: td2"]Click this bar to view the full image.[/TD]

Những câu hỏi nhỏ khi sử dung SolidWorks

Bác ơi. E muốn cắt cái hình trên giống thế này thì làm thế nào?

Bác lấy hình ảnh minh họa giúp e!

Last edited by a moderator:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Ðề: mong mọi người giúp về nét vẽ trong solidworks

Biểu diễn hình cắt bằng lệnh Section View sẽ tạm thời dấu đi phần vật liệu giữa người quan sát và mặt cắt tưởng tượng chứ vật thể vẫn nguyên vẹn. Lệnh này cho phép ta lựa chọn hướng và góc độ cắt và thậm chí cho ta áp dụng đồng thời 2 mặt cắt. Tuy nhiên, khi dùng 2 mặt cắt thì ta chỉ còn thấy được 1/4, trong khi ta lại muốn thấy 3/4 vật thể. Để thấy được 3/4, ta buộc phải dùng lệnh để cắt thực sự vật thể đó. Khi muốn thấy lại toàn vẹn vật thể, ta chỉ việc Suppress lệnh [
[/B]nêu trên là OK.

Ví dụ ta có vật thể:

Và dùng 1 mặt cắt tưởng tượng để thấy cấu tạo bên trong:

Nếu dùng 2 mặt cắt thì ta chỉ còn thấy 1/4 vật thể:

Muốn thấy 3/4 vật thể, ta dùng lệnh
:

Last edited:

em mới tập tành SW mong các bác chỉ bảo.các bác cho hỏi khi vẻ line thì làm sao để tiếp theo line là 1 cung tròn.của em khi kéo để vẻ line thì nó hiện ra chỉ số độ dài nên nhấn a cũng ko vẻ đc.thank
bác nào chỉ mình cơ bản cấu hình cho system option cho SW cái.nhiều mục mà tiếng anh tòm tèm quá.thank

Ðề: mong mọi người giúp về nét vẽ trong solidworks

Bác gợi ý vậy rồi mà e chịu đấy không làm được. Bác hướng dẫn cụ thể hơn đi, cắt trong drawing bác nha.

Những câu hỏi nhỏ khi sử dung SolidWorks

Bác gợi ý vậy rồi mà e chịu đấy không làm được. Bác hướng dẫn cụ thể hơn đi, cắt trong drawing bác nha.
Mở file part bạn muốn cắt ra. Dùng Extrude Cut theo ý muốn. Sau đó Save as tên mới.
Mở Drawing ra. Lần lượt đưa 2 part vào.
OK

Last edited:

em mới tập tành SW mong các bác chỉ bảo.các bác cho hỏi khi vẻ line thì làm sao để tiếp theo line là 1 cung tròn.của em khi kéo để vẻ line thì nó hiện ra chỉ số độ dài nên nhấn a cũng ko vẻ đc.thank
bác nào chỉ mình cơ bản cấu hình cho system option cho SW cái.nhiều mục mà tiếng anh tòm tèm quá.thank
Chắc bạn đang dùng Solidworks 2013 hoặc bản củ nhưng để chế độ nhập kích thước như CAD.

Để chuyển từ lênh line sang Arc bạn nhấn phím A nhưng chuột vẩn đang đặt ở điểm cuối của đường line vừa vẽ.
Hoặc bạn di chuyển chuột ra khỏi điểm cuối vừa vẽ xong sau đó lại di chuột vào thì Solidworks đổi từ line sang Arc