N

ngochoi

Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

Các bạn cho mình hỏi làm sao vẽ thể hiện chi tiết A và B bằng lệnh

N

ngochoi

Các bạn cho mình hỏi làm sao vẽ thể hiện chi tiết A và B bằng lệnh
/QUOTE]

So ri bác Khát!
Tớ muốn vẽ chi tiết màu hồng giống chi tiết mầu trắng, vẽ gần hoàn thiệt chi tiết thì gặp khó khăn trong việc thể hiện chi tiết A và chi tiết B, mong bác giúp đỡ.

So ri bác Khát!
Tớ muốn vẽ chi tiết màu hồng giống chi tiết mầu trắng, vẽ gần hoàn thiệt chi tiết thì gặp khó khăn trong việc thể hiện chi tiết A và chi tiết B, mong bác giúp đỡ.
Tớ đoán nhé: Có phải bạn muốn thể hiện chi tiết A bên màu hồng cho giống chi tiết A bên màu trắng bằng lệnh Extrude cut. Nhưng nếu Extrude Cut thì sẽ bị cắt luôn vào viền chi tiết (phần B khoanh tròn).

N

ngochoi

Tớ đoán nhé: Có phải bạn muốn thể hiện chi tiết A bên màu hồng cho giống chi tiết A bên màu trắng bằng lệnh Extrude cut. Nhưng nếu Extrude Cut thì sẽ bị cắt luôn vào viền chi tiết (phần B khoanh tròn).
Đúng vậy bác ah!

Thứ nhất: Trước khi dựng bạn nên có cái nhìn tổng quát và lựa chọn nên dựng phần nào trước phần nào sau (Cái này thực sự cần).
Nếu bạn dựng phần A trước khi dựng phần bao biên thì mọi chuyện không khó khắn
Thứ 2: Nên sử dụng lệnh gì? và cách thức sử dụng lênh đó như thế nào? (Rất cần)
Nếu bạn nhở dựng phần bao ngoài trước phần A. Thì phần A bạn không nên Extrude bằng cách tạo Sketch ở đáy. Mà tạo 1 Sketch phương vuông góc với đáy. 1 lênh Extrude tạo luôn chi tiết A mà không cần Extrude cut nữa.
[ANH]0804_50DD4E68[/ANH]
p/s: Lần sau khi hỏi bạn nên hỏi rõ ràng. Người đọc có hiểu câu hỏi của bạn rồi mới trả lời được. Nếu có file nên đính kèm file để dễ trả lời.

Last edited:
C

cuong1891

chào các bác, em có câu hỏi muốn nhờ mọi người giúp
trong hình có 1 chi tiết (được đánh dấu)
em nghĩ nó là 1 bánh răng
nhưng nó lại có z = 1,em không hiểu lắm (trong solidworks không tạo được từ trong thư viện với số bánh răng như thế)
có bác nào biết cách tạo nó thế nào,hướng dẫn em với
сảm ơn mọi người có lẽ để em tự làm vậy

các bác cho hỏi là sao mình mirro không đc
khi chọn feature để miro thì thấy có vẻ ổn nhưng khi ok thì lại ko đc.chỉ có mổi cái trục nhỏ ở trên miro đc thôi

khi ok chỉ đc cái này

1

1711986

Khi mirror bạn tick vào ô Geometry Pattern trong phần Options

Khi mirror bạn tick vào ô Geometry Pattern trong phần Options
cái đó em vẻ đc rồi.
bác cho em hỏi thêm cái này.sao em không mate cái piston vào cáo xilanh đc nhỉ??
ko hiểu sao nó lại báo mặc định là đồng tâm????????

chỉ có thể mate sonng song đc thôi còn ko mate đồng tâm đc.

1

1711986

Câu báo lỗi nghĩa là có liên kết thừa. Bạn kiểm tra lại hoặc post file lên để a e giúp

Câu báo lỗi nghĩa là có liên kết thừa. Bạn kiểm tra lại hoặc post file lên để a e giúp
em cũng mơi tập tành.bác thấy cách vẻ của em trong file chưa tối ưu chổ nào thì đừng cười nha.chỉ em cách vẻ nhanh nhất luôn.bác xem giúp em http://www.mediafire.com/?48j55o721bfirc6
em đang dùng SLW 2013 không biết lưu xuống đời thấp hơn thế nào nhi??
thank

em cũng mơi tập tành.bác thấy cách vẻ của em trong file chưa tối ưu chổ nào thì đừng cười nha.chỉ em cách vẻ nhanh nhất luôn.bác xem giúp em http://www.mediafire.com/?48j55o721bfirc6
em đang dùng SLW 2013 không biết lưu xuống đời thấp hơn thế nào nhi??
thank
Gửi mỗi file Asembly mà không kèm các part thì đọc sao được.
Bạn phải gữi cả folder

1

1711986

Gửi mỗi file Asembly mà không kèm các part thì đọc sao được.
Bạn phải gữi cả folder
A Khát nói vậy chắc bạn chỉ gửi mỗi file assembly ,phải có các part con đi kèm thì mới đọc được file. Bạn nên gửi tất cả hoặc lưu dạng iges,step..Đó cũng là cách các Version thấp hơn đọc được(nhưng chỉ là mô hình chứ ko có các bước vẽ hoàn chỉnh)

1

1711986

bạn xóa coincident3 giữa Piston&thanh truyền đi (nn ràng buộc thừa) rồi mate bình thường.

thank bac.đúng là như vậy thật.sao mà bác biết đc????em ko hiểu lắm.không ràng buộc thanh truyền nằm giữa piston nhưng vẩn đc nhỉ??
Tớ giải thích nôm na nó như thế này:
A đã là con B, Sau đó cậu đưa ra các mối quan hệ lòng vòng giữa A,B với C,D,E,F... và cuối cùng cũng đi đến A lại là con B thì thừa.
Ý 1:Vị trí pittong đã xác định theo thanh truyền, Vị trị thanh truyền đã xác định theo trục khuỷu, Trục khuỷu đã xác định theo Case => Vị trí pittong và Case đã có mối tương quan.
Ý 2: Vị trí xilanh đã xác đinh theo Case, Bạn lại muốn mate tiếp pittong theo xilanh => pittong lại có quan hệ Case(thừa)
Bạn mate dung nhiều " Distanse" mà mình cho rằng không nên sử dụng nhiều và trước khi mate "Distanse" bạn phải tính toán. Giả sử bạn đã làm gần xong hoặc xong rồi. Bản vẽ lắp 2D cũng xuất rồi. Giờ bạn muốn thay đổi 1 kích thước nhỏ, ví dụ như kích thước bề dày "5" trên trục khuỷu thành bằng "10" thì chuyện gì xảy ra.
[ANH]C700_50F93871[/ANH]
Lúc này bạn lại đi tính toán lại và mate lại ah? Hơi mệt nhỉ?
Bạn nên sử dụng chức năng mate " width" trong "Advanced". Và để thuận tiện cho việc thay đổi thiết kế thì lúc vẽ part bạn nên vẽ đối xứng qua các plane giảm bớt thao tác tạo plane

1

1711986

Bác Khát giải thích thật hay!thanks

cảm ơn 2 bác nhiều.em mới tập tành nên chắc sau này phải nhờ 2 bác giúp đở nhiều.chúc 2 bác vạn sự tốt lành.

N

NGUOI_THUA

Tớ giải thích nôm na nó như thế này:
A đã là con B, Sau đó cậu đưa ra các mối quan hệ lòng vòng giữa A,B với C,D,E,F... và cuối cùng cũng đi đến A lại là con B thì thừa.

Bạn mate dung nhiều " Distanse" mà mình cho rằng không nên sử dụng nhiều và trước khi mate "Distanse" bạn phải tính toán. Giả sử bạn đã làm gần xong hoặc xong rồi. Bản vẽ lắp 2D cũng xuất rồi. Giờ bạn muốn thay đổi 1 kích thước nhỏ, ví dụ như kích thước bề dày "5" trên trục khuỷu thành bằng "10" thì chuyện gì xảy ra.
[ANH]C700_50F93871[/ANH]
Lúc này bạn lại đi tính toán lại và mate lại ah? Hơi mệt nhỉ?
Bạn nên sử dụng chức năng mate " width" trong "Advanced". Và để thuận tiện cho việc thay đổi thiết kế thì lúc vẽ part bạn nên vẽ đối xứng qua các plane giảm bớt thao tác tạo plane
Thật quá đẳng cấp.
thường thì hay fix block, ở đây block coi là xilanh và case.sau đó ràng buộc tiếp theo lá piston,pin ràng buộc coindent piston.connrod và crankshaft.
còn không hiểu mate width như nào? nó không ngon như thế đâu.để cân bằng đối trọng.
theo bạn thì bản vẽ 2D mô hình này sẽ tạo như thế nào? hãy xem trong thực tế crankshaft như nào.xem thể tích buồng cháy, inside píton thế nào.
chi tiết này độ 2 faeture nhưng bạn bôi ra bao nhiêu feature? xem giá trị nó đến đâu.
[/URL][/IMG]