N

namthy99

Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

dạ đúng, nhưng chú có thể Hướng dẫn mọi người cụ thể cách làm kích thước 1 hình 3D ko, tại nhiều lúc hay cần lắm, mà cháu mới bắt đầu học SW, (hiện rành ProE 2, đang học SW vì nhiều cái hay)

Last edited by a moderator:
P

PQT-HY

chú DCL và các anh cho hỏi em có một file solid vẽ quả bóng bầu dục nhưng khi lấy về không rõ là phiên bản nào hay có cài đặt gì mà không thể mở và xem được. Em dùng solid 2011

đây là link file solid đó: http://www.zxys.com/swparts/football.zip

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

dạ đúng, nhưng chú có thể Hướng dẫn mọi người cụ thể cách làm kích thước 1 hình 3D ko, tại nhiều lúc hay cần lắm, mà cháu mới bắt đầu học SW, (hiện rành ProE 2, đang học SW vì nhiều cái hay)
Ô hay, thế bài hướng dẫn trước (#1334) cậu không đọc hoặc không hiểu à?

Ví dụ, trong cửa sổ Part, ta có chi tiết máy sau:

[LEFT]Nếu muốn hiển thị kích thước ngay trong cửa sổ này, ta làm như sau:

[LEFT]Kết quả là:

[LEFT]Còn trong Drawing, ta có thể chèn kích thước tự động cho các hình biểu diễn cơ bản và lấy kích thước thủ công cho hình chiếu trục đo:

[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]

N

namthy99

dạ tại cũng đang tự học phần mềm mới nên cháu ko rành SW lắm, cho cháu hỏi thêm câu hỏi nhỏ là "bài hướng dẫn trước #1334 là hướng dẫn nào ạ, là trang nào ạ, link nào vậy chú, nhiều lúc kích thước 3D in xong mang xuống Xưởng công nhân họ thích lắm chú ạ, hihi

Chào các anh em, có ai đó biết cách khắc phục lổi không sử dụng được Guide Curves khi thực hiện lệnh Sweep không, trước đó thì làm bình thường, bất chợt một ngày không đẹp trời, thực hiện không được nữa...Nó báo lổi là The intermediate profile # 2 could not be solved. Consider editing the relations and dimensions of the original section sketch.

P

PQT-HY

Chào các anh em, có ai đó biết cách khắc phục lổi không sử dụng được Guide Curves khi thực hiện lệnh Sweep không, trước đó thì làm bình thường, bất chợt một ngày không đẹp trời, thực hiện không được nữa...Nó báo lổi là The intermediate profile # 2 could not be solved. Consider editing the relations and dimensions of the original section sketch.
bạn thử up ảnh lên xem nào
chú ý dùng Guide Curves thì đường dẫn đó phải cắt cả 2 biên dạng

KAKALOT nói thế chưa đúng. Với Sketch 1 và Sketch 2 như trên hoàn toàn có thể dùng được lệnh Sweep.
Ví dụ :

Còn trong trường hợp của anh conmuaha thì do 2 đường dẫn chưa hợp lý nên lệnh thực hiện bị lỗi. Tuy nhiên em nghĩ làm như sau cũng đạt kết quả như mong muốn

Trong trường hợp của anh em nghĩ do độ cong của các đường Spline lớn nên SW không nội suy ra được mô hình. Với các đường dẫn có độ cong khác đi thì hoàn toàn có thể làm được như sau :

Last edited:
G

gigan

các anh cho em hỏi về sự khác nhau giữa đường curve và spline trong sketch với ạ

Cho em hỏi khi tạo các sketch picture(SP) để vẽ lại sản phẩm từ hình ảnh thì tầm nhìn của SP này thường bị cản bởi các SP khác. Vậy mà trong video toturial con Audi R8, em thấy hắn làm cho các SP nhìn xuyên thấu qua nhau.( thiệt là hay quá:38:). Vậy muốn được như anh ấy thì em phải làm sao đây ta ?
Mong cả nhà giúp !

E

Empty00

Bạn làm theo hình Chọn Transparency và tùy theo cách nhìn mà bạn chọn cho phù hợp :)

Bữa nay có một câu hỏi nhỏ mong chú DCL và các bạn giúp đỡ :
Mặc định SW thanh công cụ View (Heads - up) như thế này :

Mình không biết làm sao có thể tạo thêm các Icon ra ngoài để sử dụng cho nhanh và thuận tiện:

Bác LVT89 làm theo hình nhé :D, khi nào xuất hiện dấu +,bạn thả ra và nhấn chọn Ok,trong hình ghi thiếu ;))

Last edited:

@Nội Quy Diễn Đàn : Hi, Em xin lỗi - sẽ cẩn thận hơn trong lần sau.
Câu hỏi tiếp theo muốn gửi tới mọi người:

Bình thường mặc định trong lệnh Cut - Extrude sẽ không có tính năng Feature Scope, vậy làm sao để add thêm tính năng này vào trong lệnh Cut - Extrude?

H

hainguyen0710

hi! em có cái này nhờ mọi người giúp: em vẽ cái cánh quạt tới bước array thì không thưc hiện được nó báo lỗi chán quá mọi người giúp em với( xin lỗi nếu có người hỏi rồi)
file em dang vẽ: http://www.mediafire.com/?a66p7udwfz2u1e5
thanks mọi người nhiều!

@haianh710 :
File của bạn vẽ hiện bị lỗi, hãy chỉnh sửa lại chút đã.
Đầu tiên bạn sửa lại lệnh Thicken, bề dày của cánh quạt sẽ được đùn xuống phía dưới như sau:

Tiếp đó, chỉnh lại lệnh fillet nhé.
Sử dụng lệnh Combine trong Menu-Insert-Features để cộng 2 body (cánh quạt và thân cánh) này lại thành 1:

Bây giờ bạn đã có thể Array như bình thường - nhớ lựa chọn Body to Pattern nhé!

Giờ cộng 3 Body này lại, Fillet... nữa là xong!

Em đang vẽ một chiếc cút thang cáp giờ muốn gán vật liệu và chỉnh màu sáng như mạ kẽm nóng thì mình làm thế nào ạ?

em tìm trong bảng vật liệu của solid chưa thấy mạ kẽm nóng .Xin giúp em với,e dùng solidwork2010.

Em xin cảm ơn

Em hỏi chút là: khi em vẽ đường thẳng hay bất kỳ đường nào đó , khi đo kích thước nó là cố định
mình không thể chỉnh sửa kích thước lại được nữa
trước đó vẫn làm bình thường thay đổi kích thước được

ở đây các ràng buộc không có vấn đề gì!

HONTONI ARIGATOGOZAIMASU

lệnh extrude

em đang học solidworks 2008 nên không rành, nhờ mọi người giúp đỡ.không hiểu vì sao khi phát thảo hình vuông xong rồi sau đó chọn extrude, ở chỗ direction 1 lần đầu kích mũi tên xuống chỗ chữ blind thì nó hiện ra đầy đủ trong đó có through all, sau đó em chọn cái up to vertex, một lát sau vẽ lại tiếp tục chọn vô mũi tên dòng có chữ blind thì không thấy through all đâu, tắt chương trình khời động lại vô cũng chẳng thấy through all đâu cả.xin chỉ giáo.thanks.