Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

Cám ơn chú DCL và các mem Tacmac, thanhngand đã trả lời câu hỏi về kết cấu hàn phía trên nhé.
Có cách nào vẽ kết cấu hàn theo hình 1 một cách nhanh nhất không? vì nếu vẽ thông thường thì phải vẽ thanh sắt ra rồi cắt xéo đi mới được.
Và mình có thể tạo thư viện cho loại sắt hộp này để khi dùng với kích thước tiết diện và chiều dài khác thì chỉ cần từ thư viện ra và nhập kích thước vào hay không?

Cám ơn chú DCL và các mem Tacmac, thanhngand đã trả lời câu hỏi về kết cấu hàn phía trên nhé.
Có cách nào vẽ kết cấu hàn theo hình 1 một cách nhanh nhất không? vì nếu vẽ thông thường thì phải vẽ thanh sắt ra rồi cắt xéo đi mới được.
Và mình có thể tạo thư viện cho loại sắt hộp này để khi dùng với kích thước tiết diện và chiều dài khác thì chỉ cần từ thư viện ra và nhập kích thước vào hay không?
Trường hợp của bạn, tớ nêu một cách như sau...là dùng công cụ tạo khung hàn Weldments.

Để có kết quả như trường hợp thứ hai mà bạn nêu, thì chọn vào End Butt1.

Để tạo thư viện cho loại sắt hộp, không biết như vậy có đúng ý bạn không?!

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Khi thiết kế kết cấu hàn, cậu hãy sử dụng nhóm công cụ của chức năng Weldments. Tức là đầu tiên hãy vẽ sơ đồ khung cho cấu kiện rồi chèn các thanh có tiết diện thích hợp vào đó. Chiều dài của các thanh sẽ đúng bằng chiều dài nét vẽ của cậu. Việc sử lý các đầu nối các thanh này đều có sẵn các Option trong chức năng của lệnh rồi, cậu hãy chọn một kiểu thích hợp là xong ngay thôi, chứ có phải cắt gọt nhiêu khê gì đâu mà lo!

Trong phần mềm SW, họ chỉ mới giới thiệu vài quy cách thép hình trong thư viện để ví dụ vậy thôi, cậu nên xây dựng cho mình một thư viện hoàn chỉnh, gồm các quy cách của các loại thép hình (U, I, L, hộp...). Công việc này rất đơn giản, cậu hãy mở một file thư vện có sẵn ra rồi hiệu chỉnh các giá trị kích thước mới rồi lưu nó vào một thư mục mới. Các thông số mới này, cậu hãy tham khảo một số sổ tay kỹ thuật cho chính xác. Cách thức xây dựng thư viện đã được giới thiệu và hướng dẫn rất kỹ trong phần TUTORIAL của SW.

B

baolucvuong

chú DCL..cho cháu hỏi...
làm sao để có thể gắng các ràng buộc để bộ bánh răng sau hoạt động được
bánh vít trục vít thì đc geartax làm rồi...còn 2 cái bánh răng o dưới..cháu lấy trong thư viện ra...đang ko biết làm sao để có thể gáng các ràng buộc cho nó...khi trục vít quay..sẽ làm các bánh kia quay theo...
(mong chú chụp hình lại luôn)
[ANH]11E4_4E492676[/ANH]

Last edited by a moderator:

chú DLC..cho cháu hỏi...
làm sao để có thể gắng các ràng buộc để bộ bánh răng sau hoạt động được
bánh vít trục vít thì đc geartax làm rùi...còn 2 cái bánh răng o dưới..cháu lấy trong thư viện ra...đang ko bít làm sao để có thể gáng các ràng buộc cho nó...khi trục vít quay..sẽ làm các bánh kia quay theo...
(mong chú chụp hình lại lun)
[ANH]11E4_4E492676[/ANH]
Trước tiên, bạn phải đồng trục bánh răng nhỏ và bánh vít, đồng thời ràng buộc cứng hai chi tiết này lại với nhau, giống như lắp then vào hai chi tiết này lên một trục. Sau đó..

Tiếp theo...định tỉ số truyền

Hôm nay em xử lý lệnh cirpattern , nhưng xử lý mãi không hiểu nguyên nhân lỗi!!!

Mong các anh chị chỉ giáo giúp cho với ah!

HONTONI ARIGATOGOZAIMASU

M

magic06

Cách làm trở lại hình tròn!

Mình mới tập vẽ solid work, mình dùng solid 2010. Cho mình hỏi là mình vẽ hình tròn, sau đó extruded boss/base lên. Khi mình zoom vào cạnh khối trụ đã vẽ được thì cạnh khối trụ trông như một hình đa giác chứ không phải là hình tròn nữa, thế trông không đẹp và vẽ có khi bị sai, mình định post ảnh lên nhưng không post được. (hình tròn này bị giống như bên autocad ấy, bên cad ấn Regen thì hình tròn tròn trở lại còn bên solid không biết chỉnh ntn). Xin được chỉ giáo.:51:
Thank!

Bác nguyenthanh2309 vất vả quá .

làm phiền các anh chị cũng về lệnh này chút!
Em bây giờ hạ bậc một đầu của một thanh như hình vẽ , sau đó em dùng lệnh :cirpattern để tạo các thanh còn lại
nhưng nó báo lỗi , em mãi chưa xử lý được , mong các anh chị giúp đỡ.

HONTONI ARIGATOGOZAIMASU

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Bác nguyenthanh2309 vất vả quá .

làm phiền các anh chị cũng về lệnh này chút!
Em bây giờ hạ bậc một đầu của một thanh như hình vẽ , sau đó em dùng lệnh :cirpattern để tạo các thanh còn lại
nhưng nó báo lỗi , em mãi chưa xử lý được , mong các anh chị giúp đỡ.
HONTONI ARIGATOGOZAIMASU
Cậu lưu ý:

Thứ nhất: Lệnh Pattern phân biệt việc sắp đặt các "nguyên công" (Feature) khác với sắp đặt các "vật thể", và vì vậy mà lệnh CirPattern đầu tiên cậu bị thất bại khi không dùng tùy chọn Body to Pattern và chỉ làm được sau khi chọn nó, theo hướng dẫn của nguyenthanh2309.

Thứ hai: Khi chỉ cần sao chép một số nguyên công theo một trình tự nào đó, cần lưu ý rằng những sao chép đó phải nằm trên cùng một vật thể. Vì vậy, cậu không thể sao chép lệnh [
/B] sang các vật thể khác nhau. Cách làm chính tắc là cậu cần thực hiện lệnh [
/B] này trước khi thực hiện lệnh CirPattern. Thế nhưng cậu chót làm ngược rồi thì phải giải quyết ra sao?

Trong thiết kế, rất hay sảy ra việc ta bỗng nhiên nảy ra thêm những ý tưởng nào đó mà thoạt đầu, ta chưa nghĩ đến. Nếu phải xóa bỏ tất cả để làm lại từ đầu thì cũng được thôi, nhưng như thế thì thật là mất công và gây mất hứng. May thay, SW có giải pháp cho những ý tưởng ngẫu hứng xuất hiện trong quá trình thiết kế, SW có một "cỗ máy thời gian" cho phép ta quay trở lại thời điểm trước đó, để ta thêm vào thiết kế một số lệnh bổ sung nào đó. Trong trường hợp này, cậu có thể đưa thiết kế trở về trước khi thực hiện lệnh CirPattern để làm [
/B] trước, sau đó mới thực hiện CirPattern.Hãy xem ví dụ sau, ta chót làm thế này rồi:

[LEFT]Bây giờ cần đưa thiết kế về trạng thái chưa có lệnh CirPattern1 mà không cần phải xóa bỏ nó, hãy kéo thanh ngang màu vàng nằm ngay dưới đáy cây thiết kế chạy lên trên lệnh CirPattern1:

[LEFT]Cậu thấy lệnh CirPattern1 bị xám đi, cho biết rằng nó đã bị hoãn thi hành và trên vùng đồ họa, cậu thấy mô hình trở về trạng thái trước khi sắp đặt. Cái thanh nằm dưới đáy cây thiết kế được gọi là RollbackBar, nghĩa là "thanh quay lại", nó chính là "cỗ máy thời gian đấy!

Bây giờ, cậu bổ sung thêm lệnh [
/B] như bình thường:

[LEFT]Rồi lại kéo thanh RollbackBar xuống dưới để thực thi lệnh CirPattern:

[/LEFT]

[/LEFT]
[/LEFT]

Last edited:
Ðề: Cách làm trở lại hình tròn!

Mình mới tập vẽ solid work, mình dùng solid 2010. Cho mình hỏi là mình vẽ hình tròn, sau đó extruded boss/base lên. Khi mình zoom vào cạnh khối trụ đã vẽ được thì cạnh khối trụ trông như một hình đa giác chứ không phải là hình tròn nữa, thế trông không đẹp và vẽ có khi bị sai, mình định post ảnh lên nhưng không post được. (hình tròn này bị giống như bên autocad ấy, bên cad ấn Regen thì hình tròn tròn trở lại còn bên solid không biết chỉnh ntn). Xin được chỉ giáo.:51:
Thank!
Vấn đề này do độ phân giải mặc định trong SW để ở mức thấp,cho nên bạn mới thấy hình tròn trông như hình đa giác.Nếu để vậy vẽ tiếp và xuất sang các phần mềm khác vẫn ok,không bị sai gì hết.Tuy nhiên bạn có thể tăng độ phân giải lên bằng cách: vào Tools -> Options -> chuyển sang Tab Document Properties -> chọn mục Image quality,sau đó kéo 2 thanh chỉnh độ phân giải sang hết bên phải là được (xem hình bên dưới)

P/S: nếu như thiết kế chi tiết có nhiều Surface,hoặc cụm chi tiết có nhiều Part,thì bạn không nên kéo 2 thanh này lên hết,vì sẽ làm chậm quá trình xử lý nếu cấu hình máy tính không đủ mạnh

Ðề: Cách làm trở lại hình tròn!

Thank!
Nếu Card màn hình chuyên dụng thì chắc đở hơn!
Không biết cách làm sau có giải quyết được vấn đề của bạn không!?!?!?

Thân ái

W

wailf

Mình muốn hỏi :
- Mình dùng "surface" vẽ 1 mặt cong đã tạo "thicken", giờ mình muốn lấy đường giao giữa mặt cong này với 1 mặt phẳng cắt qua mặt cong này?:102:
- Mình cũng muốn hỏi về 1 vấn đề nữa trong việc dùng "hole wizard" :106:: ví dụ: mình đã ghép 1 con động cơ bước vào mặt bích đã được tạo "hole wizard", nhưng khi mình dùng "smart Fasteners" thì vẫn sẽ tạo thành ốc nhưng mũ ốc sẽ bị chìm vào mặt bích của động cơ! xin chỉ giáo cách khắc phục>
Cảm ơn nhiều!:1:
++ForeverAndOne++

Mình muốn hỏi :
- Mình dùng "surface" vẽ 1 mặt cong đã tạo "thicken", giờ mình muốn lấy đường giao giữa mặt cong này với 1 mặt phẳng cắt qua mặt cong này?:102:
Bạn làm thử theo cách này xem sao nhé!

Mong là đúng với ý bạn...!

Còn vấn đề thứ hai, Chú DCL đã có bài hướng dẫn rồi, bạn tham khảo ở đây nhé...http://www.meslab.org/mes/threads/24626-nhung-cau-hoi-nho-khi-su-dung-solidworks/page141

Last edited:
W

wailf

mình đã đọc hướng dẫn của chú DCl và làm theo thì có kết quả tốt trong trường hợp chỉ lắp ốc vít (hoặc lục...) vào chi tiết có dùng lệnh "hole wizard". còn mình muốn hỏi ở trường hợp là: trong assembly, mình đã ghép 2 chi tiết là động cơ bước có mặt bích (có 4 lỗ nhưng không có ren) ghép với mặt bích đã tạo lỗ ren bằng lệnh "hole..." thì mũ của ốc hoặc lục sẽ bị lẫn vào mặt bích của động cơ như hvẽ.

++ForeverAndOne++

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Nếu cậu không dùng Hole Wizard để tạo lỗ thì không dùng được chức năng SmartFastener, khi đó thì đành lắp thủ công vậy!

H

hainguyen0710

chú DCL hướng dẫn cháu vẽ cái ren trong ống côn với
thanks

Mình xin hỏi mọi người cách trải hình vật dập phẳng ra để lấy tiết diện phôi dập thì làm thế nào ạ ? Thanks !

Mình muốn tạo 1 bản vẽ mẫu (drawing) với các kích thước chữ, mũi tên, loại mũi tên,... tất cả mọi quy cách mình hay dùng để khi cần tạo drawing từ parts là có thể lấy ra sử dụng ngay. Và trong phần khung tên của bản vẽ có đường dẫn đến thư mục chứa file đang vẽ.

Các bác cho em hỏi.
Em muốn vẻ cánh quạt nhưng đến đoạn trim để còn lại mặt phẳng cái cánh em ko làm được.
Em muốn trim và bỏ đi măt biên dang thì phải làm thế nào?

Để kết quả như thế này ah

Em cảm ơn nhiều!