Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

Hi, a.
cái đó chỉ là dập, lên không ảnh hưởng đến việc tính phôi trước khi dập.
em minh họa bằng cái này.
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]

U

uocpham

Mình đang cần tài liệu về khai triển hình gò nhưng tìm mãi chẳng thấy.Mình vẽ bằng solidwork các dạng hình gò đó nhưng chẳng giải hình ra được. Xin các bạn chỉ giúp
- Ví dụ: hàn 1 ống phi 76 vào ống phi 114 vói góc nghiêng 30*.Loay hoay mãi mà không trải hình ống phi 76 khi đã hàn ra được.Anh chị nào biết xin chỉ giúp em với.

M

mrkusim

Các anh cho em hỏi về tạo mặt phẳng bất kỳ trong solidworks 2010 ạ. Vấn đề là khi tạo mặt phẳng thì ta vào Insert -Reference Geometry - Plane...làm như vậy mà sao em chờ mãi không thấy cái Hộp thoại plane mở ra ạ vì thế không thể nào lựa chọn được các tùy chỉnh cũng như việc tạo mặt phẳng song song,vuông góc,hay tạo mặt theo các góc khác nhau...Nhiều lúc em cũng thấy cái hộp thoại plane xuất hiện nhưng không click chuột hay nhập số vào được. Mong các anh nào biết chỉ giúp em với...có thể mình cài đặt thiếu hay bị sai gì không hay cần phải có những tùy chỉnh gì khác không ạ (lưu ý là khi e tạo axis thì bình thường không sao cả) Thanks nhiều!

M

mrkusim

Ðề: Re: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

cái này mình biết chứ nhưng có exit sketch cũng chẳng thấy hộp thoại xuất hiện mới lạ nè...có ai gặp như vậy chưa hè...

K

kinta

Cái này thì mình cũng ko biết! Bạn có thể chụp ảnh hay quay lại video quá trình đó ko! :)

Mình đang cần tài liệu về khai triển hình gò nhưng tìm mãi chẳng thấy.Mình vẽ bằng solidwork các dạng hình gò đó nhưng chẳng giải hình ra được. Xin các bạn chỉ giúp
- Ví dụ: hàn 1 ống phi 76 vào ống phi 114 vói góc nghiêng 30*.Loay hoay mãi mà không trải hình ống phi 76 khi đã hàn ra được.Anh chị nào biết xin chỉ giúp em với.
Tài liệu chắc bạn chưa tìm thôi, search trên Google là có đó. mà trên Meslab mình nhớ là cũng có. Thử đi bạn. Còn như cái ví dụ của bạn thì bạn có thể khai triển ngay trên AutoCAD cũng được đấy. Cái ví dụ này xem lai trong môn Hình họa

Last edited:
Một file assembly có thể được insert từ nhiều file assembly. Nhưng từ 1 assembly có thể lưu và chia ra thành nhiều assembly được không nhi? Em nghĩ làm được vì em thấy cần nên nghĩ chắc là có.

Một file assembly có thể được insert từ nhiều file assembly. Nhưng từ 1 assembly có thể lưu và chia ra thành nhiều assembly được không nhi? Em nghĩ làm được vì em thấy cần nên nghĩ chắc là có.
Bạn có thể xem tại #1577 nhé.

N

NGUOI_THUA

Mình muốn hỏi mọi người, làm sao di chuyển đc hình cắt này đến vị trí như ảnh.
trong khi cài đặt SW mình có chọn cả tiếng nhật...giờ mình muốn thay đổi ngôn ngữ tiếng anh bằng tiếng nhật.
xin cảm ơn.....

[/URL][/IMG]

Em có thiết kế cái khung này, mà ntn thì nhiều bulon đai ốc quá. Thứ nhất là nhìn có vẻ không hợp lý, thứ hai là chương trình chạy chậm quá. Mong mọi người cho ý kiến về bản thiết kế này giúp em. Có thể là hướng lắp ghép khác, có thể là cách nào đó giúp nhìn hợp lý hơn, hay cũng có thể là mẹo nào giúp chương trình chạy nhẹ hơn...

Đây là 1 số hình ảnh và file bản vẽ. Mọi người xem qua rồi cho ý kiến giúp em. Em cảm ơn mọi người nhiều!!!

http://www.mediafire.com/?5b6qq3817501j3g (file bản vẽ)

[ANH]2237_4FEB6229[/ANH]

[ANH]48A1_4FEB6372[/ANH]

@viethoaute:
Chẳng hiểu bạn thiết kệ khung nhằm mục đích gì? Khung chịu lực như thế nào? Tại sao mặt chỉ có 2 thanh, mặt có 3 thanh?
Kích thước của bạn là 90*90 bề dày 5mm mình xem 1 số catalog( thép hộp) thì không có loại này :D.
Và với kiểu như thế này thì lực bắt bulong cũng gây ra móp ống.
Bạn đã bao giờ nghĩ đến nhôm định hình chưa? vì mình nghĩ nó cũng là một giải pháp tốt vì nhẹ, chịu lực tốt và không cần khoan lỗ bắt bulong, có bán sẵn ke bắt góc.
- Còn chương trình chạy chậm không hiểu bạn hỏi chương trình gì? Phải chẳng khi mở file assembly phần mềm chạy chậm?
Nếu thế bạn chọn Tools chọn Large assembly mode.

Em cảm ơn anh Khát nha!
Cái khung này là để gá 2 cái xylanh, em đã hỏi các bác nhiều rồi. hi.
[ANH]759F_4FEBA98D[/ANH]

Còn việc sử dụng thép ống hay nhôm định hình như bác nói, em cũng đã băn khoăn. Thật ra đây là đồ án của em, em vẽ lại để báo cáo thôi nên lúc đầu tính vẽ sao cho đơn giản, không quan trọng chính xác lắm. Nhưng giờ ông thầy phản biện lại bên cơ khí chế tạo máy nên cần chính xác.

[ANH]3006_4FEBAB6B[/ANH]

[ANH]2DE6_4FEBAC56[/ANH]
Hệ thống đã có của em cũng sử dụng nhôm định hình, trong thư viện có sẵn của SW cũng có, nhưng mà cái ke bắt vít, với mấy cái chi tiết bắt vít của nó em thấy khó vẽ quá nên làm biếng. Giờ thì có lẽ phải làm theo thôi. Các bác có chỉ giúp em được cách vẽ các chi tiết đó với hay có file mẫu gì ko? Em cảm ơn các bác nhiều!

Công nhận là cũng lắm bulong thật, bulong thì dài thế? Sao bạn không hàn rồi mài đi? Khung nhôm thì bạn có thể tra trong catalog của misumi các mã như HFSL... Các chi tiết để nối các khung lại vs nhau HBL... và các Nut như HTL... Ngoài ra còn có các nắp bịt... Không biết bên ngoài thị trường thế nào chứ mình thấy nta vẫn phải đặt hàng ở nước ngoài.

M

m_dht

các bạn cho mình hỏi, mình vẽ cái động cơ như hình, giờ muốn cho nó nằm ngang để insert vào part khác thì làm như thế nào?

Mình lở vẽ theo trục tọa độ như thế này rồi!!!:2:

Re: Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

các bạn cho mình hỏi, mình vẽ cái động cơ như hình, giờ muốn cho nó nằm ngang để insert vào part khác thì làm như thế nào?

Mình lở vẽ theo trục tọa độ như thế này rồi!!!:2:
Bạn tìm hiểu về Assembly. Và các ràng buộc (mate) trong Assembly.

D

doannang89

Các bạn cho mình hỏi, mình muốn tạo đường hàn giữa tấm và mặt cong(hay mặt cong với mặt cong) tiếp xúc với nhau thì mình làm thế nào. Mình cũng đã tìm hiểu chọn welb bead nhưng m k làm cách nào để tạo mối hàn được. Mình dùng sld 2012.

Last edited by a moderator:

Mình có 1 đối tượng (ví dụ mẫu) gồm 4 surface như hình, Mình muốn cắt đối tượng này làm 2 phần riêng biệt trên và dưới để có thể thao tác riêng trên từng đối tượng trên hay dưới mà không làm ảnh hưởng đến đối tượng khác. Mong các mem hướng dẫn nhé!
Link SW2001: http://www.mediafire.com/?2dw1ayf8wglbr2p

Bạn dùng lựa chọn Split.
[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

mấy anh cho em hỏi về cách dùng lệnh scale 3D trong solidworks 2012 với, em nhập hệ số vào thì nó cũng thực hiện nhưng kích thước ban đầu của nó ko thay đổi theo và sketch nó vẫn nằm vị trí cũ lúc mình chưa scale, em muốn cho kích thước thay đổi và sketch nàm đúng vị trí mới thì làm sao ạ?
e làm như hình:

nhập hệ số 0.5

kích thước vẫn như cũ.hix

sketch vẫn nằm chỗ cũ.

Last edited: