DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

Vậy cậu hãy làm đúng như mình mong muốn đi, tức là Edit Sketch rồi đặt nó vào vị trí mong muốn, nạp cho nó các giá trị kích thước mới và Delete cái lệnh Scale kia đi.

Lệnh Scale trong SW được dùng chủ yếu cho việc thiết kế khuôn đúc có tính đến hệ số co ngót công nghệ của sản phẩm. Người dùng chuyên nghiệp không tận dụng lệnh này để phóng to hay thu nhỏ mô hình thiết kế nhằm có một thiết kế có các kích thước khác với cái ban đầu. Muốn thế, họ chỉ cần đơn giản là Edit Sketch/Feature, siêu hơn thì dùng kỹ thuật thiết kế với DesignTable, vừa nhanh chóng tạo ra vô vàn phiên bản thiết kế khác nhau, lại linh hoạt khi chỉnh sửa và dễ áp dụng cho các tài liệu khác như Assembly và Drawing...

Đúng là em không chuyên nghiệp, mới tự học vẽ khoảng 2 tháng, vì em tạo hình không bài bản nên giờ edit sketch hay feature sẽ bị sai liền, nên e hỏi xem lệnh scale thế nào để dùng tạm.em cảm ơn nhiều...chúc mọi người nhiều sức khỏe và thành công

Re: Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

Đúng là em không chuyên nghiệp, mới tự học vẽ khoảng 2 tháng, vì em tạo hình không bài bản nên giờ edit sketch hay feature sẽ bị sai liền, nên e hỏi xem lệnh scale thế nào để dùng tạm.em cảm ơn nhiều...chúc mọi người nhiều sức khỏe và thành công
Việc edit sketch mà gặp thông báo lỗi là bình thường. Bạn đừng có thấy báo lỗi là cuống lên. Mặc kệ và tiếp tục edit sketch khác liên quan

Ðề: Re: Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

em chưa ràng buộc có bài bản nếu sửa cái này sẽ ảnh hưởng tới cái khác,em đang tập dần dần.bác có kinh nghiệm gì chia sẽ em với.em cảm ơn

Last edited:

Mọi người cho mình hỏi câu sau : Khi làm bản vẽ Drawing trong Solidworks thì làm sao cấu hình được độ lớn của các mũi tên chỉ mặt cắt ( không phải khí hiệu của mũi tên ghi kích thước nhá ) với chỉnh độ lớn size mặc định kí hiệu độ bóng của SW. Chân thành cảm ơn. Ví dụ hình mình up lên đây làm sao thay đổi được độ lớn của mũi tên mặt cắt như trên ( Lục tung các options trong SW rồi mà không thấy.) :D Có khi nào phải tạo ra các bản vẽ mẫu với tiêu chuẩn riêng ( Điều mình thấy ở các bãn vẽ của Nhật )
[ANH]425E_4FFFE4F0[/ANH]

Chắc bạn chỉnh đc rồi.

[/URL][/IMG]

J

jo_ftt

em mới học solidworks! em dùng geartrax 2012 để vẽ bánh răng nhưng khi vào SW tạo chiều rộng bánh răng thì không đc. ai biết chỉ em với! chỉ tạo được một nửa, còn một nửa thành hình trụ

Re: Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

em mới học solidworks! em dùng geartrax 2012 để vẽ bánh răng nhưng khi vào SW tạo chiều rộng bánh răng thì không đc. ai biết chỉ em với! chỉ tạo được một nửa, còn một nửa thành hình trụ
Sao bạn không dùng thư viện của Solid để tạo bánh răng nhi?

Mọi người cho mình hỏi vài câu.

1. Làm sao để tạo 1 thanh toolbar mới trong Solidworks ?
2. Làm sao để thêm đường phần cách như trong hình dưới vào trong 1 toolbar ?

3. Làm sao để thêm icon vào toolbar ở dạng thả xuống như hình ?

@2nd,

[LEFT]Cậu cũng có thể bắt mũi tên chập vào đường kích thước một cách khiên cưỡng như minh hoạ hình tròn nhỏ nhất, nhưng khi đó đừng đòi hỏi rằng nó vẫn phải bám sau mỗi thay đổi nào đó. Cách này không có trong tiêu chuẩn của quốc gia nào, chỉ có trong cách thể hiện bản vẽ một cách tuỳ tiện của một số người nào đó. Cậu nên học theo cái đúng chứ đừng thấy gì cũng làm theo.
[/LEFT]
Các bác cho tôi hỏi là có cách nào chỉnh được size các kí hiệu độ nhám này được không ? Vì đối với một số bản vẽ chi tiết nhỏ. Khi đem kí hiệu độ nhám vào nhìn nó bị thô, không hài hòa trong bản vẽ ?
Câu 2 : Khi thiết kế các chi tiết khung hàn từ nhiều tấm kim loại, muốn thể hiện mặt cắt các tấm kim loại thì làm sao đổi chiều được cách nét gạch lệnh Hatch để phân biệt được 2 tấm, tôi mày mò mãi mà không ra. Chân thành cảm ơn.

TAMAC

Active Member

@manhhoan: tôi dùng SW07 thì làm thế này
1, Annotation/Surface Finish/Format bỏ tích chọn Use document font, bấm chọn Font, trong khung Choose Font chọn kiểu Font, Style, Size, chọn kiểu Symbol rồi gõ ký hiệu vào Symbol Layout

2, Insert/Annotation/Area Hatch/Fill hoặc bấm chuột thẳng vào vùng mặt cắt muốn thay đổi, trong cửa sổ Area Hatch/Fill bỏ tích chọn Material Crosshatch cửa sổ sẽ làm việc ta chọn kiểu vật liệu, kích cỡ, thay đổi góc...theo ý muốn. Lưu ý Apply to để chọn thay đổi tất cả mặt cắt hoặc từng vùng được tích...

@manhhoan: tôi dùng SW07 thì làm thế này
1, Annotation/Surface Finish/Format bỏ tích chọn Use document font, bấm chọn Font, trong khung Choose Font chọn kiểu Font, Style, Size, chọn kiểu Symbol rồi gõ ký hiệu vào Symbol Layout

SolidWorks 2012 bây giờ vẩn thế ah
[ANH]9A37_50169EEF[/ANH]

P

phuchuy213

Hiện tại máy mình đang có phần " command " ở cuối vẽ lệnh như autocad.
Mình ko biết tắt nó sao để về vẽ ở trạng thái như bình thường được.( nó rất bất tiện và vẽ lâu gấp 3 lần )
Có ai biết cách chỉ giúp mình với nhé.Cảm ơn mọi người.

[ANH]DB3E_5016A515[/ANH]Bỏ tích vào SolidWorks 2D Emulator.
Cột Active
: Khởi động hoặc bỏ khởi động ở thởi điểm hiện tai
Cột Start Up : Khởi động hoặc bỏ khởi động mỗi lúc khởi đông Solidworks

Chào chú DCL, cháu muốn vẽ cái lưới theo hướng dẫn của chú ở bài #1507, nhưng cháu dùng SW2011 nên không thấy Photoworks đâu cả, chỉ có Photoview360 thôi. Vậy cháu có thể sử dụng công cụ nào để thay thế cho Photoworks không?
Cám ơn chú nhiều!

Chào chú DCL, cháu muốn vẽ cái lưới theo hướng dẫn của chú ở bài #1507, nhưng cháu dùng SW2011 nên không thấy Photoworks đâu cả, chỉ có Photoview360 thôi. Vậy cháu có thể sử dụng công cụ nào để thay thế cho Photoworks không?
Cám ơn chú nhiều!
Chính Photoview 360 đấy bạn ah.

Em muốn hỏi là em đang muốn vẽ bánh răng như hình vẽ dưới đây nhưng muốn dùng design table thì có đc không ạ. Ý em là cả 2 phần răng đều thiết kế trong design table ấy ạ.
Em cảm ơn ạ
[/IMG]

Theo tớ cậu hỏi như thế vì cậu chưa hiểu bản chất của design table. Bản chất của nó chỉ là điều khiển các kích thước bằng hàm trong excel mà thôi :D

Em muốn hỏi là em đang muốn vẽ bánh răng như hình vẽ dưới đây nhưng muốn dùng design table thì có đc không ạ. Ý em là cả 2 phần răng đều thiết kế trong design table ấy ạ.
Em cảm ơn ạ
Bạn có thể làm được nhưng không cần thiết. Bạn nên tận dụng thư viện của Solid, chỉ cần nhập thông số bạn có ngay bánh răng mình cần.

Theo tớ cậu hỏi như thế vì cậu chưa hiểu bản chất của design table. Bản chất của nó chỉ là điều khiển các kích thước bằng hàm trong excel mà thôi :D
Không hăn chỉ điều khiển theo hàm. Ví dụ bạn muốn thiết kế nhiều chi tiết cùng hình dạng nhưng khác kích thước (Nôm na là đồng dạng) thì dùng Excel có sao, chỉ là lập bảng đặt giá trị a,b,c,z....

L

lenguyenkha

Chào cả nhà, có thể cho em hỏi cách vẽ dây coroa (tiết diện tròn) đi qua 2 hay nhiều pully không ạ? Tìm mấy ngày mà chỉ thấy cách vẽ đai dẹt (tiết diện chữ nhật hay hình thang) truyền qua pully.
Mong mọi người hướng dẫn cho.