Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

Mình cũng biết cách dùng bimap nhưng đây là hợp đồng đầu tiên, minh không muốn khách hàng hiểu lầm cty mình. Bởi vì ngoài film mô phỏng để khách hag đi chào hàng, thì khách hàng còn dùng mô hình này để phân tích CAE, nhằm tối ưu mô hình sẳn có của họ. Vậy ngoài cách làm thủ công ra còn cách nào khác k nhỉ?
Trong motion có phần mô phỏng chuyển động rơi tự do. Nhưng mô phỏng song chỉ xuất thành file video

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Chào cả nhà. Câu hỏi trước của em vẫn mong được giúp đở.
Cho em hỏi thêm một vấn đề nữa:
Trong phần Drawing trong SolidWorks làm sao để bẻ gãy được các đường kích thước như hình dưới.
Em cảm ơn

Khi cậu lấy kích thước, hãy chọn công cụ Horizontal/Vertical Ordinate Dimension, các đường kích thước sẽ tự bẻ gãy, nếu cần:

Last edited:

Trong Solidwork để kiểm tra hai chi tiết với nhau về độ chính xác bạn có thể dùng file thiết kế và file scan lắp ráp với nhau trong môi trường lắp rồi dùng "Interference Detection" và "Clearance verification" để kiểm tra về sự sai lệch. Cách này chỉ mang tính chất tương đối.

C

cautu

Ðề: Re: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

ai biết thì giúp mình với. vì mình làm những mô hình lắp ráp, có những chi tiết giông nhau về biên dạng, chỉ thay đổi một vài kích thước thôi. chẳng lẽ vẽ đi vẽ lại. vì nhiều bản vẽ lắp ráp mà vẽ đi vẽ lại mất thời gian quá. nên mình muốn đưa nó vào thư viện của solidwork, khi nào xài thì lấy ra và chỉnh lại vài kích thước là xong. xin cảm ơn nhiều. email: chauanhvu89@gmail.com

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Ðề: Re: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

ai biết thì giúp mình với. vì mình làm những mô hình lắp ráp, có những chi tiết giông nhau về biên dạng, chỉ thay đổi một vài kích thước thôi. chẳng lẽ vẽ đi vẽ lại. vì nhiều bản vẽ lắp ráp mà vẽ đi vẽ lại mất thời gian quá. nên mình muốn đưa nó vào thư viện của solidwork, khi nào xài thì lấy ra và chỉnh lại vài kích thước là xong. xin cảm ơn nhiều. email: chauanhvu89@gmail.com
Xây dựng thư viện là 1 ý tưởng hay, nhưng có lẽ chỉ thích hợp với những chi tiết máy tiêu chuẩn hoặc thông dụng. Nếu làm thư viện cho những chi tiết máy ít phổ biến thì cũng chưa chắc đã tiện lắm, đặc biệt là mỗi khi cài đặt hoặc nâng cấp SW, ta thường làm thất lạc thư viện hoặc đường dẫn; đó là chưa nói đến việc khi chuyển file cho đối tác mà quên chuyển cả thư viện theo... Tóm lại, việc tạo và sử dụng thư viện cũng cần có những kỹ năng và thói quen nhât định.

Thường thì khi thiết kế một số phiên bản khác nhau của cùng 1 cái máy, mà các thành phần trong máy đó cơ bản là giống nhau, chỉ khác vài chi tiết hoặc vài kích thước, ta nên dùng chức năng Configuration.

Ví dụ, ta cần thiết kế 3 phiên bản xe đồ chơi:

- Phiên bản A: lắp 4 bánh to;
- Phiên bản B: lắp 4 bánh nhỏ;
- Phiên bản C: lắp 2 bánh nhỏ (trước) và 2 bánh to (sau).

Ta sẽ thiết kế "Thân A":

Tại thiết kế sơ bộ, các kích thước có thể chưa chính xác, ta dùng chức năng Bảng thiết kế để chính xác hóa và tạo thêm ra các biến thể "Thân B" và "Thân C" với các kích thước tương ứng với các bánh xe sẽ được lắp, sao cho thân xe luôn // với mặt đất. Tại bước thiết kế này, ta không cần phải dựng lại từ đầu để có 2 phiên bản thân B và C, mà chỉ đơn giản là thay các kích thước có liên quan (chiều cao tâm trục) là xong. Tóm lại là rất nhanh:

Như vậy là trong 1 file thân xe đã có 3 thiết kế biến thể khác nhau.

Tiếp tục, ta thiết kế "Bánh xe to":

Lại dùng chức năng Bảng thiết kế để tạo ra biến thể "Bánh xe nhỏ" một cách nhanh chóng:

Như vậy là trong 1 file bánh xe đã có 2 thiết kế biến thể khác nhau.

Cuối cùng, ta tạo bản lắp "A" với các bánh to:

rồi dùng chức năng Configuration để tạo ra các biến thể "B" với Thân B:

Với các bánh xe nhỏ:

Phiên bản B như sau:

Và tương tự, "C" với các bánh xe to và nhỏ:

Last edited:
I

iglassrose

Em cảm ơn bác DCL :D
Đúng là cái em mô phỏng chính là tháp đệm bác à :D Loại này được cái cấu tạo và lắp đặt đơn giản, nên công ty em sử dụng thiết kế này.
Vấn đề là em đang vướng mắc về tính toán thủy lực, để chọn bơm và quạt cho hợp lý. Do trong tháp này thì lỏng và khí quyện lẫn và cản trở nhau. Nhưng theo tài liệu hướng dẫn của Solid em nghiên cứu được, thì em mới thấy trường hợp 1 dòng khí hoặc lỏng đi riêng, mà ko cản trở nhau. Hoặc trường hợp thiết bị truyền nhiệt có 2 dòng, nhưng 2 dòng này tách biệt và không cản trở nhau, không giống cái tháp mà em đang mô phỏng.
Bác DCL có cách gì giải quyết vấn đề trên, chỉ bảo em với ạ :4: cũng chính cái phân phối hạt đệm ngẫu nhiên trong tháp, tới hàng nghìn hạt em đã từng hỏi bác ở trang 249, cũng là một phần vấn đề của mô phỏng tháp ấy ạ :4:

Last edited by a moderator:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Em cảm ơn bác DCL :D
Đúng là cái em mô phỏng chính là tháp đệm bác à :D Loại này được cái cấu tạo và lắp đặt đơn giản, nên công ty em sử dụng thiết kế này.
Vấn đề là em đang vướng mắc về tính toán thủy lực, để chọn bơm và quạt cho hợp lý. Do trong tháp này thì lỏng và khí quyện lẫn và cản trở nhau. Nhưng theo tài liệu hướng dẫn của Solid em nghiên cứu được, thì em mới thấy trường hợp 1 dòng khí hoặc lỏng đi riêng, mà ko cản trở nhau. Hoặc trường hợp thiết bị truyền nhiệt có 2 dòng, nhưng 2 dòng này tách biệt và không cản trở nhau, không giống cái tháp mà em đang mô phỏng.
Bác DCL có cách gì giải quyết vấn đề trên, chỉ bảo em với ạ :4: cũng chính cái phân phối hạt đệm ngẫu nhiên trong tháp, tới hàng nghìn hạt em đã từng hỏi bác ở trang 249, cũng là một phần vấn đề của mô phỏng tháp ấy ạ :4:
Không rõ cậu học và làm việc trong chuyên ngành gì, đây là bài thiết kế tháp hấp thụ khá kinh điển của ngành máy và thiêt bị hóa chất. Vì thế, nếu không được đào tạo về chuyên ngành này thì sẽ khá lúng túng để giải quyết bài toán kể trên.

Như đã nêu trong bài trước, SW không giải được bài toán này, nếu cậu đọc được tiếng Nga hoặc nhờ được ai đó dịch hộ thì tớ sẽ chuyển cho cậu tài liệu hướng dẫn tính toán và thiêt kế tháp hấp thụ dạng đệm. Vì đã rất lâu rồi tớ không đụng chạm gì tới ngôn ngữ này, vả lại ngày trước cũng học rất vớ vẩn, mang tính đối phó, nên thực sự là bây giờ tớ không đọc được tài liệu này, nên không giúp cậu dịch được.

I

iglassrose

Không rõ cậu học và làm việc trong chuyên ngành gì, đây là bài thiết kế tháp hấp thụ khá kinh điển của ngành máy và thiêt bị hóa chất. Vì thế, nếu không được đào tạo về chuyên ngành này thì sẽ khá lúng túng để giải quyết bài toán kể trên.

Như đã nêu trong bài trước, SW không giải được bài toán này, nếu cậu đọc được tiếng Nga hoặc nhờ được ai đó dịch hộ thì tớ sẽ chuyển cho cậu tài liệu hướng dẫn tính toán và thiêt kế tháp hấp thụ dạng đệm. Vì đã rất lâu rồi tớ không đụng chạm gì tới ngôn ngữ này, vả lại ngày trước cũng học rất vớ vẩn, mang tính đối phó, nên thực sự là bây giờ tớ không đọc được tài liệu này, nên không giúp cậu dịch được.
Vâng cảm ơn bác DCL :D
Em học ngành hóa, và cũng biết tính toán cơ bản đối với tháp loại này. Tuy nhiên trong tính toán không thể tính hết các yếu tố thực tế, và thường thì việc tính trở lực giữa 2 dòng lưu thể lên nhau là rất khó khăn, phụ thuộc nhiều vào cấu trúc đệm và cách phân phối đệm. Chính vì vậy em rất cần mô phỏng được quá trình thủy lực giữa 2 lưu thể ngược chiều trong tháp đệm, làm cơ sở chọn bơm quạt.
Như vậy có vẻ như mềm mô phỏng thủy lực không phải mặt mạnh của solid. Tại em đọc tài liệu, thấy nó mô phỏng dòng trong bơm, quạt, nên rất hi vọng solid có thể tính được tổn thất thủy lực. Cơ mà thế này thì buồn rồi :(
Một lần nữa em cảm ơn bác DCL nhiều :D

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Vâng cảm ơn bác DCL :D
Em học ngành hóa, và cũng biết tính toán cơ bản đối với tháp loại này. Tuy nhiên trong tính toán không thể tính hết các yếu tố thực tế, và thường thì việc tính trở lực giữa 2 dòng lưu thể lên nhau là rất khó khăn, phụ thuộc nhiều vào cấu trúc đệm và cách phân phối đệm. Chính vì vậy em rất cần mô phỏng được quá trình thủy lực giữa 2 lưu thể ngược chiều trong tháp đệm, làm cơ sở chọn bơm quạt.
Như vậy có vẻ như mềm mô phỏng thủy lực không phải mặt mạnh của solid. Tại em đọc tài liệu, thấy nó mô phỏng dòng trong bơm, quạt, nên rất hi vọng solid có thể tính được tổn thất thủy lực. Cơ mà thế này thì buồn rồi :(
Một lần nữa em cảm ơn bác DCL nhiều :D
Hơi lạc đề của Topic, các bạn thông cảm!

Tớ nghĩ cho dù có phần mềm tính toán thì chắc nó cũng yêu cầu ta nạp thông số trở lực của loại đệm dự kiến sẽ dùng, mà cái này thì ta phải làm thực nghiệm để xác định. Tớ thấy các bước tính toán cơ bản như sau:

1. Xác định lượng vật chât cần hấp thụ, từ đó tính ra lưu lượng khí và đường kính tháp.

2. Xác định lượng chất lỏng cần để hấp thụ, từ đó tính ra diện tích hấp thụ (tức là diện tích đệm được làm ướt) và số lượng đệm. Tại đây ta cũng tính được bơm, van và ống dẫn chất lỏng.

3. Với số lượng đệm đã có, ta tính được chiều cao tháp.

4. Với đường kính và chiều cao lớp đệm cùng với hệ số trở lực của đệm mà ta xác định bằng thực nghiệm , ta tính được trở lực của tháp đối với dòng khí.

5. Biết lưu lượng và trở lực khí, ta chọn quạt có lưu lượng và cột áp thích hợp.

Như vậy, nếu say mê và có kiến thức lập trình, ta cũng có thể tự viết được chương trình hoặc phần mềm tính toán tháp hấp thụ. Sau đó, chỉ cần nạp vài thông số vào đó là ta có ngay 1 thiết kế tháp mới. Đơn giản hơn, ta biết SW có tính năng liên kết với Excel khá hay, ta có thể khai thác tính năng này để tạo ra các chương trình thiết kế chuyên biệt, phục vụ cho chuyên ngành của mỗi người. Tớ cũng có viêt vài chương trình dạng như vậy để hỗ trợ cho những bài thiết kế đặc thù.

Cậu có thể xem thêm bài #4 có link dưới đây để thấy rõ thêm tính năng đó:
http://www.meslab.org/mes/threads/3...e]E-THIET[/MEDIA]-KE-MAY-BANG-SOLIDWORKS.html

L

ltmhmc

Em mới học Solid, có vấn đề này nhờ các tiền bối ạ.
Làm thế nào để thay đổi kích thước trong 1 đối tượng trong sketch. em chọn edit sketch rồi kích đúp vào đối tượng nhưng không được.
và khi vẽ 1 line thì không nhập được kích thước ạ. Bên cạnh con chỏ có hình cái ly thì thoát kiểu gì ạ.
Thanks ạ!

Em mới học Solid, có vấn đề này nhờ các tiền bối ạ.
Làm thế nào để thay đổi kích thước trong 1 đối tượng trong sketch. em chọn edit sketch rồi kích đúp vào đối tượng nhưng không được.
và khi vẽ 1 line thì không nhập được kích thước ạ. Bên cạnh con chỏ có hình cái ly thì thoát kiểu gì ạ.
Thanks ạ!
Bác đã lỡ nhấn trúng phím X hay Z gì đó rồi (lệnh tắt của Filter). Có 2 cách giải quyết :
C1: Làm theo như trong hình (số 1 nhấp chuột phải, 2-3 là nhấp chuột trái)

C2 : Nhấn F5 rồi thực hiện số 3, sau đó nhấn F6.

- Các triệt để luôn là xóa các lệnh tắt của Filter đi để khỏi phải bấm nhầm : Làm theo thứ tự trong hình nhé

1A : Vào Tool chọn Customize
2A : Chọn tab Keyboard
3A : Gõ vào ô Search for từ FILTER, lúc này những lệnh có chứa từ Filter sẽ hiện ra, bác tìm lệnh nào có chứa ký tự X,Z,V trong cột Shortcuts xóa hết đi rồi làm 4A Ok là xong.

H

hanhctk7

Mong các bác giúp e với.
em hiện tại thì có làm ít sản phẩm can dầu, nước. phần thể tính thì e tính bằng Mass properties.
Nhưng khi hoàn thành sản phẩm thì thể tích thực tế lại lớn hơn nhiều so với tính toán, em nghĩ là do độ phình của hai thành Can tạo nên. vậy có cách nào khắc phục hay tính toán được phần thừa đó không ạ.
em xin cảm ơn

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Mong các bác giúp e với.
em hiện tại thì có làm ít sản phẩm can dầu, nước. phần thể tính thì e tính bằng Mass properties.
Nhưng khi hoàn thành sản phẩm thì thể tích thực tế lại lớn hơn nhiều so với tính toán, em nghĩ là do độ phình của hai thành Can tạo nên. vậy có cách nào khắc phục hay tính toán được phần thừa đó không ạ.
em xin cảm ơn
Một số loại sẽ bị phình các mặt khi chứa chất lỏng, mức độ phình mỗi loại khác nhau, tùy theo mức chất lỏng, tỷ trọng của nó cũng như kích thước can, vật liệu và chiều dày của nó.

Để tính toán tương đối chính xác thể tích mới, cậu có thể dùng
Simulation, xem ví dụ tính toán bình chứa chất lỏng. Sau khi giải xong, cậu có kết quả phình thân bình chứa tại từng vị trí, dùng các kết quả này để dựng lạithân bình khi chứa chất lỏng và tính thể tích.

Nếu không cần quá chính xác, cậu có thể giải gần đúng như sau:

1. Cho chất lỏng vào can rồi đo độ phình đáy và 4 mặt bên (mặt trên cùng thường không bị phình).

2. Dựng mô hình 3D cho chiếc can theo kích thước chuẩn.

3. Dùng lệnh Shape để "thổi phồng" mỗi mặt theo giá trị thực tế đo được.

4. Xác định lại thể tích mới.

Dưới đây là minh họa dùng lệnh Shape:

H

hanhctk7

Một số loại sẽ bị phình các mặt khi chứa chất lỏng, mức độ phình mỗi loại khác nhau, tùy theo mức chất lỏng, tỷ trọng của nó cũng như kích thước can, vật liệu và chiều dày của nó.

Để tính toán tương đối chính xác thể tích mới, cậu có thể dùng
Simulation, xem ví dụ tính toán bình chứa chất lỏng. Sau khi giải xong, cậu có kết quả phình thân bình chứa tại từng vị trí, dùng các kết quả này để dựng lạithân bình khi chứa chất lỏng và tính thể tích.

Nếu không cần quá chính xác, cậu có thể giải gần đúng như sau:

1. Cho chất lỏng vào can rồi đo độ phình đáy và 4 mặt bên (mặt trên cùng thường không bị phình).

2. Dựng mô hình 3D cho chiếc can theo kích thước chuẩn.

3. Dùng lệnh Shape để "thổi phồng" mỗi mặt theo giá trị thực tế đo được.

4. Xác định lại thể tích mới.

Dưới đây là minh họa dùng lệnh Shape:

Em cảm ơn bác nhiều.

Xin hỏi các chú các anh và các bạn một vấn đề về thư viện bulong trong Solidworks, trong khi thiết kế em có lấy ra một số bulong trong thư viện chẳng hạn M12 chiều dài 60, trong khi sử dụng em chỉ cần chiều dài 50 (file này chỉ r
), em chỉnh sửa lại và save as thành file khác và để ổ D, sau đó dùng file này để lắp ráp. Lúc đó láp ráp thì bình thường nhưng sau khi tắt máy và hôm sau mở lại thì chiều dài bulong lai quay về 60, xem trong properties thì vị trí file ở ổ C chứ không phải là ổ D nữa. Mọi người ai biết chỉ giúp em với. Nếu câu hỏi này trùng mong mọi người thông cảm và chỉ giúp.

C

chanhbon93

em mới tập vẽ solidworls . máy e dell inspiron i5 mà sao lúc em preview window thì hiện ra 1 bảng trắng rồi treo khoảng 2 3p sau ko hiện ra bảng preview . ai giúp e sửa lỗi với. em dùng SW 2013.

Xin hỏi các chú các anh và các bạn một vấn đề về thư viện bulong trong Solidworks, trong khi thiết kế em có lấy ra một số bulong trong thư viện chẳng hạn M12 chiều dài 60, trong khi sử dụng em chỉ cần chiều dài 50 (file này chỉ r
), em chỉnh sửa lại và save as thành file khác và để ổ D, sau đó dùng file này để lắp ráp. Lúc đó láp ráp thì bình thường nhưng sau khi tắt máy và hôm sau mở lại thì chiều dài bulong lai quay về 60, xem trong properties thì vị trí file ở ổ C chứ không phải là ổ D nữa. Mọi người ai biết chỉ giúp em với. Nếu câu hỏi này trùng mong mọi người thông cảm và chỉ giúp.
- Hình như mấy bài trước có người trả lời rồi, bạn tìm lại xem nhé.

Minh có hiện tượng như sau:
Bình thường, khi mình chọn lệnh, sau đó đưa chuột vào các line, sketch... thì cái đó đổi màu vàng để mình chọn. Nhưng khi vẽ được chừng 1 tiếng thì cái đổi màu vàng lại hiển thị nằm dưới cái gốc ( hình ảnh)
[/URL][/IMG]
Tuy nó ko sai, nhưng khó khắn trong việc bắt đối tượng.
Mọi người ai biết cách khắc phục giúp mình với!
P/S: Máy Win7 64b;
Ram 6 GB;
Core i5
Cấu hình đồ họa
[/URL][/IMG]

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Minh có hiện tượng như sau:
Bình thường, khi mình chọn lệnh, sau đó đưa chuột vào các line, sketch... thì cái đó đổi màu vàng để mình chọn. Nhưng khi vẽ được chừng 1 tiếng thì cái đổi màu vàng lại hiển thị nằm dưới cái gốc ( hình ảnh)

Tuy nó ko sai, nhưng khó khắn trong việc bắt đối tượng.
Mọi người ai biết cách khắc phục giúp mình với!
P/S: Máy Win7 64b;
Ram 6 GB;
Core i5
Cấu hình đồ họa
Tớ ngại cái Win7 của cậu lắm, tớ cũng đang bị thằng này nó quấy nhiễu đây!