tiến trình đúng là vậy, và ý mình là làm sao cho pittong khi đụng vào sản phẩm nó sẽ mô phỏng đẩy sản phẩm đi giống như ngoài thiệt, ko phải dùng " kỹ xảo điện ảnh" để ghép hình giống như hoạt hình (animator)
xin cám ơn nhiều

Cả nhà ơi cho em hỏi khi tạo hình với kim loại dạng tấm lúc muốn duỗi nó ra để ra phôi (khai triển phôi) trong đó có yêu cầu hệ số K cho từng loại KL với chiều dày khác nhau. Có bác nào có list của hệ số K với các vật liệu khác nhau, chiều dày khác nhau không cho em xin với.
Chú DCL biết cái này không chỉ cháu với
Thanks !!!

Last edited:
Cho em hỏi: em dùng lệnh tạo kích thước Dimension, khi in ra cái mũi tên nó to đùng. Vậy em muốn chỉnh kich size cho mũi tên thì chỉnh ở đâu?

Code:
http://s557.photobucket.com/albums/ss15/dartagnanbk/?action=view&current=CHUONG3PDF-AdobeReader.jpg[code]

Cho em hỏi: em dùng lệnh tạo kích thước Dimension, khi in ra cái mũi tên nó to đùng. Vậy em muốn chỉnh kich size cho mũi tên thì chỉnh ở đâu?

Code:
http://s557.photobucket.com/albums/ss15/dartagnanbk/?action=view&current=CHUONG3PDF-AdobeReader.jpg[code][/quote]
 Bạn vào Tool/Options/Document Properties. Trong mục Detailing/Dimensions, bạn có thể tùy chỉnh mũi tên cũng như đường gióng kích thước...

T

trongck1

ai có tài liệu solidwork thi post lên em xin em đang rất cần

Cũng trong phần dựng sketch .tại sao khi em vẽ một đoạn thẳng , rồi muốn edit nó :mà chi edit được chiều dài còn góc thì không edit ngay theo cách của độ dài ?

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Khi cậu chọn một đối tượng thì các thuộc tính của nó xuất hiện ở panel bên trái, cậu nhìn xem đoạn thẳng đó có bị ràng buộc gì không, chẳng hạn Verticaly hoặc Horizontaly hay Colinear... Nếu như vậy thì cậu không thể thay đổi góc của nó, trừ khi cậu xóa bỏ tương quan đó đi.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Cả nhà ơi cho em hỏi khi tạo hình với kim loại dạng tấm lúc muốn duỗi nó ra để ra phôi (khai triển phôi) trong đó có yêu cầu hệ số K cho từng loại KL với chiều dày khác nhau. Có bác nào có list của hệ số K với các vật liệu khác nhau, chiều dày khác nhau không cho em xin với.
Chú DCL biết cái này không chỉ cháu với
Thanks !!!
Với vật liệu dẻo đồng nhất thì hệ số K=0.5. Điều này cho biết rằng với một lực tác động như nhau thì 1 thanh vật liệu đó sẽ bị kéo giãn hoặc bị nén như nhau. Nếu nó bị uốn thì lớp trung hòa sẽ nằm chính giữa chiều dày.

Thực tế thì vật liệu không mấy khi được như vậy, nói chung là chúng chịu biến dạng kéo nhiều hơn biến dạng nén. Với mỗi loại vật liệu, có hệ số K khác nhau và có thể tra cứu trong các sổ tay vật liệu hoặc cơ khí. Nếu không thấy thứ mình cần thì phải làm thực nghiệm để xác định, tớ nghĩ cũng đơn giản thôi.

Cảm ơn chú DCL.
Cháu nghĩ cái hệ số K này nằm trong sổ tay gia công áp lực mà tìm hoài không thấy cuốn này. Chú có tài liệu về cái này không cho cháu xin một ít hệ số K của thép và đồng được không ạ :D
Thanks

C

chikoor

làm cách nào thoát "license not found" của photoview 360 huh các bác?

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Cảm ơn chú DCL.
Cháu nghĩ cái hệ số K này nằm trong sổ tay gia công áp lực mà tìm hoài không thấy cuốn này. Chú có tài liệu về cái này không cho cháu xin một ít hệ số K của thép và đồng được không ạ :D
Thanks
Nếu tớ có thì đã cho cậu từ lâu rồi, tiếc rằng tớ không có (vì lĩnh vực của tớ chẳng liên quan gì).

Tuy nhiên, với vật liệu dẻo như thép và kim loại màu nói chung, cậu cứ chọn K=0.5 đi, với các tấm mỏng và rộng thì chẳng sai bao nhiêu đâu.

Cậu thử thế này để yên tâm: lần thứ nhất lấy K=0 và lần thứ hai lấy K=1, đó là 2 cực trị của K. So sánh kết quả của 2 trường hợp này, cậu sẽ thấy chênh lệch giữa chúng không lớn hơn biến dạng nhiệt do môi trường của tấm đó đâu!

ai có tài liệu solidwork thi post lên em xin em đang rất cần
cái này không nhớ em download ở đâu về nhưng ai down thì nhớ thanks em cái nhé.
http://www.mediafire.com/?sharekey=b6857265a7987d0e8ef1259ff1b60e81e7f5c60bc5ad6216c95965eaa7bc68bc
Trên mạng có nhiều tài liệu hướng dẫn SW lắm. Cả tiếng anh lẫn tiếng Việt. Các bạn seach với keyword + (.pdf) là google cho dlink luôn. khỏi phải đăng ký trên mấy diễn đàn lạ làm gì cho mệt.
Ah,cho em gủi lời thanks tới bro hienbt03ctm nha.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
anh em cho mình hỏi làm sao có thể mô phỏng chuyển động pittong khi di chuyển ra đụng vào sản phẩm sẽ đẩy nó đi, mình mò cả ngày rồi, thử dùng 3d contact mà ko biết làm sao, có ai bit thì chỉ mình với, xin cám ơn rất nhiều
Cậu dùng lệnh Move Component với tùy chọn Physical Dynamics là OK ngay!

xin cho mình hỏi làm sao xoay chi tiết này về đúng hệ trục tọa độ (tức là xoay cho chi tiết ko còn bị xéo lên nữa mà nằm ngay lại)
Mò hoài mà ko biết nó nằm đâu hết, xin cám ơn rất nhiều

K

khongvinhlinh

Cho em hỏi solidwork của mình có thư viện như kiểu AutoCAD Mechanical 2004 không ạ? Ví dụ em muốn tìm các loại đai thang, xích...thì vào mục nào trong solidwork ạ?

Vào Tools =>
=> Check vào Solidworks toolbox. Nó chính là cái hình 3 quyển sách dưới hình cái ngôi nhà phía trên bên phải cái hình mà bigbangla up lên ấy.