Những Câu Hỏi Về Inventor

bonze

Active Member
Ðề: Những Câu Hỏi Về Inventor

bạn thử kiểm tra sketch 1 và 5 xem nó có chừa 4 đường hồng hồng ấy ko. Nếu đúng thì xóa đi là OK

D
Author

xin lỗi vì đã spam!mình đang dùng inventor 10.đang muốn nâng cấp nên dùng bản pro 2009.nhưng trong quá trình cài mình bị lỗi như thế này
http://www.mediafire.com/i/?jhc50tdn361w9t9
.mình đang cài đặt đến phần nàyhttp://www.mediafire.com/i/?do8he36w8xxch7k
thì bị báo lỗi như vậy.mong mọi người giúp đỡ.thanks
Oai! mấy cái lỗi này theo tớ không phải nghĩ, cú chắc chắn rằng bạn đã remove hết sạch phần mềm inventor cũ và cài cái mới là ok (sau khi remove bao gồm cả DWG trueview gì đó, tóm lại là remove hết mấy cái kèm theo, sau đó vào ổ c\ del nốt file nào liên quan đến inventor sau đó mới cài nhé) Tớ cài cái 08 mà mấy lần kính nghiệm cứ phải cài nó trước rồi mới cài cad,ko thì cài cad lại có cái DWG...nó bão lỗi)

Xin chào mọi người. Tôi đang dùng Inventor Pro 2010, khi sử dụng chức năng Pack and Go để lưu 1 Assembly tôi muốn Assembly mới không ràng buộc với các Part cũ thì phải làm sao. Mong mọi người chỉ giúp. Cám ơn nhiều

Xin chào mọi người. Tôi đang dùng Inventor Pro 2010, khi sử dụng chức năng Pack and Go để lưu 1 Assembly tôi muốn Assembly mới không ràng buộc với các Part cũ thì phải làm sao. Mong mọi người chỉ giúp. Cám ơn nhiều
bạn nói rõ hơn một chút được không? :-/
(thông thường khi save file .asm nó sẽ có lựa chọn hỏi xem bạn có muốn save ràng buộc với kác file thành fần nếu không muốn thì trong kái bảng lựa chọn đó nhấn no)

Cám ơn mọi người đã quan tâm. Ý của tôi thế này:
Ví dụ: tôi thiết kế 1 cơ cấu (Assembly A) gồm 10 Part nằm trong folder A, sau khi thay đổi sửa chữa thì chỉ còn 8 part (đương nhiên là vẫn nằm trong folder A). Bây giờ tôi muốn lưu Assembly này (8 part) ra thành 1 Assembly độc lập B chỉ liên kết với 8 part này thôi, lưu trong folder B. Tôi dùng chứa năng Pack & Go. Tuy nhiên, Assembly này vẫn link tới folder A?? Tôi phải làm sao để Assembly B này chỉ link tới các part trong folder B. xin cám ơn

Mình hiểu ý cậu rồi, có điều mình chưa xài chức năng pack & go bao giờ, cậu thử làm theo cách mình là copy file assembly B đó và 8 part liên quan sang một thư mục B nào đó, nhưng nhớ là thuộc project khác với project chứa file assembly A và 10 part cũ kia (ví dụ project chứa assembly A nằm trong ổ D và project chứa assembly B nằm trong ổ E), sau đó mở file assembly B lên để nó link đến 8 file này, save lại lần nữa rồi sau đó có thể cắt thư mục B này về trở về project cũ ở ổ D mà hoàn toàn độc lập với 10 parts ban đầu.

Nếu Assembly có sử dụng các chi tiết chuẩn: phe, bạc đạn,..thì nó sẽ không nằm trong Project đâu bạn, mà nằm trong C:/
Nếu dùng Save As để lưu Assembly A thành Assembly B rồi đem sang máy khác sử dụng thì sẽ xảy ra chuyện gì? Máy tính này sẽ không tìm thấy các chi tiết chuẩn trong thư viện đã sử dụng và báo lỗi. Bó tay

Last edited:

Nếu Assembly có sử dụng các chi tiết chuẩn: phe, bạc đạn,..thì nó sẽ không nằm trong Project đâu bạn, mà nằm trong C:/
Nếu dùng Save As để lưu Assembly A thành Assembly B rồi đem sang máy khác sử dụng thì sẽ xảy ra chuyện gì? Máy tính này sẽ không tìm thấy các chi tiết chuẩn trong thư viện đã sử dụng và báo lỗi. Bó tay
Dĩ nhiên là khi bạn lưu cụm lắp lại thành một file khác,copy file lắp này đem tới máy tính khác mở,dù là cùng phiên bản hay phiên bản cao hơn sẽ vẫn không mở được,sao vậy?

Assembly này được tạo bởi các chi tiết rời ở từng file riêng lẻ được gọi là External part (gọi là chi tiết quản lí ngoài).Trong cụm lắp bạn muốn thay đổi giá trị tham số của một chi tiết nào đó,bạn chỉ cần active chi tiết đó lên và thực hiện chỉnh sửa,chi tiết sau khi được chỉnh sửa,update sẽ cập nhật đến chi tiết ở bên ngoài cụm lắp,nghĩa là chi tiết ở ngoài và chi tiết nằm trong cụm lắp có quan hệ với nhau,Cụm lắp này chỉ lưu giữ hình ảnh của các chi tiết bên ngoài nên dung lượng của nó thấp.Dĩ nhiên bạn muốn mở được cụm lắp này phải mang theo cả các chi tiết dựng thành cụm lắp đó.

Một loại Assembly khác được tạo bởi các chi tiết rời từng file riêng lẻ có đặc điểm là được quản lí trong cụm lắp,được gọi là Internal part hay local part,khi muốn chỉnh sửa một thông số nào đó của một chi tiết trong cụm lắp thì chỉ cần kích hoạt part đó và thực hiện chỉnh sửa ngay trong cụm lắp được.Sau khi chỉnh sửa chi tiết được sửa nằm trong cụm lắp có bản chất khác với chi tiết rời ở ngoài,tức là sự thay đổi của chi tiết ở bên trong cụm lắp này không được cập nhật (update) đến chi tiết đó ở bên ngoài.

File cụm lắp này có giá trị hiện hữu của các chi tiết có mặt trong cụm lắp nên dung lượng sẽ lớn hơn trường hợp trên.Loại cụm lắp này bạn có thể copy đi đâu cũng mở được mà không phải lo là mở không được,dĩ nhiên không cần phải mang theo các file rời kia.

Last edited:

Anh LinKinPark và mọi người có thể chỉ rõ thêm về lệnh Pack&Go không.Cảm ơn

Pack and go :hình như là chức năng đóng gói và gửi đi,ôi cái này chịu thôi,phần help chắc có bạn tìm hiểu chứ.Bạn dùng Inventor đến mức độ hỏi cái này thì mình cũng chịu.Bỏ món này lâu rồi.
Hầu như mấy bộ tài liệu tiếng việt mà mình đọc đều không thấy nói,mà có nói đi nữa chắc cũng không hữu dụng cho mình mấy.hic

Cái đó là điều cơ bản ko cần phải nói ra, ý mình đã nói là cậu đưa 8 part đó đi cùng, còn trường hợp cậu vừa dùng các part đó vừa dùng các part trong thư viện và cậu chỉ đưa (copy) các part đi mà ko đưa part thư viện đi cùng thì lỗi là đúng rồi, chẳng qua cậu đưa ra ý nhưng mà chưa nói rõ, chứ mình nhận các bản assembly và part nhưng vẫn lỗi do thiếu file trong library từ khách hàng là chuyện thường, để mình tìm hiểu thêm về trường hợp cậu nói, thanks vì đã chia sẻ :5:

D

damvinhduy

Author

Các bạn cho mình hỏi 2 ý nhỏ sau:
1. Máy tính mình cài IV 2008, trong giao diện sketch mình muốn xuất hiện gốc tọa độ Origin như mặc định trên IV 2010 rất tiện lợi khi tao các ràng buộc mà tìm mãi không ra.
2. Sau khi vẽ các chi tiết riêng biệt, chuyển sang môi trường lắp ráp, sau đó xuất qua bản vẽ 2D, Save copy as ở định dạng Autocad. Có cách nào để khi xuất sang Autocad thì mỗi chi tiết lắp ráp là 1 block được không(để dễ dàng quản lý và chĩnh sửa).
Mong các cao thủ chỉ giúp. Xin cảm ơn.

T

thangdq

Author

Nhìn các sản phẩm của các sư huynh vẽ đệ ngưỡng mộ quá. Các sư huynh cho đệ hỏi tý. Đệ đã thiết kế được mấy cái máy nho nhỏ, bây giờ muốn tính toán bền cho nó thì trong IV 2008 làm như thế nào vây, chỉ đệ vài chiêu nhé! Thanks a lot ! Chúc cả nhà sức khỏe, hạnh phúc và thành công.

G

Giacat

Author

Cái đó là điều cơ bản ko cần phải nói ra, ý mình đã nói là cậu đưa 8 part đó đi cùng, còn trường hợp cậu vừa dùng các part đó vừa dùng các part trong thư viện và cậu chỉ đưa (copy) các part đi mà ko đưa part thư viện đi cùng thì lỗi là đúng rồi, chẳng qua cậu đưa ra ý nhưng mà chưa nói rõ, chứ mình nhận các bản assembly và part nhưng vẫn lỗi do thiếu file trong library từ khách hàng là chuyện thường, để mình tìm hiểu thêm về trường hợp cậu nói, thanks vì đã chia sẻ :5:

Mình cũng từng dùng Inventor nên chia sẻ với các bạn ít kinh nghiệm trong việc thiết lập Project và Pack and go.

Đầu tiên là việc thiết lập Project : Ngay cái tên cũng nói lên tác dụng của nó rồi, dùng để quản lí tự động, có lôgic các dữ liệu trong một đề án thiết kế từ nhỏ đến lớn. Khi đã thiết lập project và xây dựng các bản vẽ trong đó thì được nó quản lý từ style(các thiết lập riêng cho từng đề án), template, đường dẫn các tới các chi tiết, chi tiết tiêu chuẩn...Tất cả các file liên quan đến project đều được tự động lưu về thư mục chứa project, hầu hết các thao tác có thể gây mất hoặc thất lạc dữ liệu đều được cảnh báo. Việc này thực sự có ý nghĩa khi xây dựng những bản thiết kế lớn. Ở trên cũng thấy đã nhiều người sử dụng project, chỉ còn một vấn đề ở đây khi các bạn nói đến đấy là việc lưu chi tiết tiêu chuẩn. Khi thiết lập project chúng ta không được để chi tiết tiêu chuẩn (cttc) lưu theo mặc định vào ổ C, việc này sẽ khiến dữ liệu của bạn bị mất khi cài lại IV hoặc Windown mà chúng ta phải thiết lập lại đường dẫn trong quá trình tạo project :

Chọn new project, đặt tên project và chọn đường dẫn đến thư mục chúng ta sẽ lưu tất cả dữ liệu thiết kế vào đấy, (eg : thư mục A)

Bước tiếp theo trong phần Use style library ta kích chuột phải và chọn yes để có thể hiệu chỉnh các style đã mặc định sẵn

Bước thứ ba là tạo thư mục chứa cttc, trong phần “content center files = default” ta kích chuột phải, chọn edit chọn đường dẫn đến một thư mục đã được ta tạo sẵn(thư mục “ chi tiết tiêu chuẩn” chẳng hạn) trong thư mục chứa project (thư mục A ở bước 1 nói trên).

Như thế sau khi làm việc trong project này, tất cả các cttc sẽ được tự động lưu về thư mục dữ liệu của chúng ta.

Vấn đề thứ hai mà một số người quan tâm đó là Pack and go. Việc sao chép dữ liệu theo cách này sẽ không gây mất, thiếu dữ liệu và các định dạng đã được thiết lập. Dữ liệu được copy đi vẫn được tổ chức quản lý một cách khoa học từ style, template, part, cttc…

Kích chuột phải vào file cần sao chép (đuôi .idw; .iam; .ipt) chọn “Pack and go”

sẽ xuất hiện hộp thoại, xem các option trên hộp thoại này chắc các bạn đủ biết ưu điểm của nó, tất cả sẽ được tìm kiếm và chuyển đi đầy đủ, lô gic.

Last edited by a moderator:

xin hỏi cách chia một đoạn thẳng thành nhiều đoạn bằng nhau trong inventor thì dùng lệnh gì. thanks!

Hiro

PHAN CHÂU TUẤN

xin hỏi cách chia một đoạn thẳng thành nhiều đoạn bằng nhau trong inventor thì dùng lệnh gì. thanks!
Bạn dùng lệnh Split ~> chọn đối tượng cần chia được giới hạn bởi 2 đối tượng khác

Chúc bạn thành công !

T

thangdq

Author

Chào các sư huynh đệ cho em hỏi về tính bền trong IV2008 với. Em muốn tính bền cho cả một cụm chi tiết kết cấu nhưng khi chọn chỉ chọn được một đối tượng thôi. Bác nào biết cách chuyển cái file lắp rắp này thành file .part để thành một đối tượng chỉ em với, em cứ loay hoay mãi mà không được, đọc anh bạn help mà không thấy. Thanks a lot!

Cụm chi tiết cần tính

chỉ chọn được một đối tượng

Last edited by a moderator:
Re: Ðề: Những Câu Hỏi Về Inventor

Chào các sư huynh đệ cho em hỏi về tính bền trong IV2008 với. Em muốn tính bền cho cả một cụm chi tiết kết cấu nhưng khi chọn chỉ chọn được một đối tượng thôi. Bác nào biết cách chuyển cái file lắp rắp này thành file .part để thành một đối tượng chỉ em với, em cứ loay hoay mãi mà không được, đọc anh bạn help mà không thấy. Thanks a lot!

Cụm chi tiết cần tính

chỉ chọn được một đối tượng

đây là file iam hay ipt thế bạn, nếu muốn tính bền cho nó thì chọn được tất màh, bạn chuyển sang môi trường Frame Analysis để phân tích nha (vì của bạn là dầm màh!)
sau khi sang môi trường này nhấn Creat Analysis (phím C), các bước tiếp theo bạn tìm hiểu thêm nhá, nó hơi dài một chút để có được cái KQ (trong phần Help có đó)

T

thangdq

Author
Ðề: Re: Ðề: Những Câu Hỏi Về Inventor

Cám ơn bạn đã trả lời! Bạn chưa hiểu ý mình rồi, mình có file Acsembly như trên mình muốn tính cả cho cụm chi tiết đó nhưng khi chuyển sang môi trường Stress Analysis thì không chọn hết được mà chỉ chọn được các part đơn lẻ.