Những vấn đề cần giải đáp khi sử dụng NX

V

vanthach

Ðề: Những vấn đề cần giải đáp khi sử dụng NX

Em thanks bác nhiều nha! nhân tiện bác có thể hướng dẫn cho em các lệnh ràng buộc bên nx 8.5 luôn không? hjhj thanks bác trước

hướng dẫn thì dài lắm bạn trước tiên phải hiểu tác dụng của các công cụ ràng buộc rồi tùy trường hợp cụ thể mà đưa ra phương án hợp lý thôi bạn gặp vấn đề gì thì đưa lên mọi người cùng trao đổi...

A

aka_191

em mới học nx nên hơi gà, các anh cho em hỏi chút: chi tiết của em vẽ trong môi trường modeling, nhưng chi tiết không hiển thị được (mô hình đặc) mà chỉ hiển thị như mô hình khung dây vậy, mặc dù em chọn hiển thị mô hình dặc rùi và như bị cắt bởi nhiều mặt phẳng vậy (ví dụ em vẽ 1 khối hộp nhưng chỉ hiển thị được viền xung quanh thôi). các anh cho em hỏi là làm thế nào để hiển thị nó đầy đủ bình thường ạ. em cám ơn nhiều ạ!

cái này mình dự đoán là do cấu hình máy tính không đáp ứng hoặc chưa nhận hết driver

Em đang học để gia công trên NX8.5. Em gặp một vấn đề như sau:
-Em sử dụng lệnh Contour Surface Area bị lỗi như hình vẽ :

Em đã chọn đầy đủ các bước chọn phôi,chọn dao. Khi em chọn các nguyên công khác thì không bị lỗi này.

Last edited:

bạn không đưa file lên thì khó phán đoán lắm có thể bạn sai về phương pháp gia công hoặc có thể sai về cách sử dụng công cụ nên có lẽ đưa file lên hỏi sẽ đơn giản hơn để có câu trả lời chính xác

cái này là vấn đề của gia công nhiều trục là chọn hướng chạy dao trên bề mặt được lựa chọn và các phương án điều khiển dao...bạn xem kỹ lại phần gia công nhiều trục thấy chi tiết của bạn cũng được ăn hết phần vật liệu rồi mà

vinhgtvt
:
đường chạy dao Surface area được điều khiển theo lưới bề mặt, do đó nó liên quan đến tính chất của bề mặt chọn làm driver. đối với trường hợp của bạn thì cần tạo một mặt tương tự mặt bên đó (Ví dụ Through cuver) để làm mặt driver. Cần chú ý Projection vector.
đơn giản hơn nữa thì dùng Strimline, nó tương tự như Surface area, nhưng đơn giản hơn khi bạn chọn hai đường trên và dưới (Projection vector rất quan trọng nhé)

bkboy2108
:
đường chạy dao 3 trục thôi mà.

Last edited:

Cảm ơn PHAMGIA. Bạn cho mình hỏi có phải do file của mình không có định dạng Surface nên không thể dùng lệnh Contour Surface Area, phải không bạn?

Bạn chú ý tính chất bề mặt driver. Thông thường không nên chọn mặt điều khiển trùng với mặt gia công.

Bạn nên xem kỹ lại help

K

kiemars

e mô phỏng chuyển vị thì ra đơn vị 1.667e-007, bác nào giúp e cách chuyển về đơn vị mm với.
thanks.

T

trungbkhn

các bác giúp em với. em cài tất cả các bản từ NX5->NX9 khi vẽ đều bị hiện tượng vỡ hình rất khó chịu nhờ các bác cho em biết nguyên nhân và cách khắc phục ạ. cấu hình máy em:DELL Vostro 270 (T222702-3470) / Intel Core i5 3470 (3.2GHz. 6MB) / DDRam 4GB / Card Nvidia GeForce GT620 1GB em cài chuẩn driver rồi nha. không phải VGA máy em yếu quá chứ ạ, nếu do VGA yếu thì thằng NX này nặng thật đấy. em cảm ơn ạ
hình ảnh đây các bác phán giúp em cái:
http://www.fshare.vn/file/HCBPNDZMZ2/

mình thấy cad của bạn cũng là tầm thấp so với cấu hình dùng thiết kế 3D thực sự nhưng cũng không tới mức vỡ vụn như vậy đấy là do bản cài có vấn đề hoặc bạn đặt sai chế độ hiển thị trong customer defaul thôi xem lại chế độ hiển thị đã hợp lý chưa còn vấn đề răng cưa thì máy của bạn chắc chắn sẽ dính vì card đó chưa đủ khả năng để hiển thị mặt cong mượt mà được....

T

trungbkhn

mình thấy cad của bạn cũng là tầm thấp so với cấu hình dùng thiết kế 3D thực sự nhưng cũng không tới mức vỡ vụn như vậy đấy là do bản cài có vấn đề hoặc bạn đặt sai chế độ hiển thị trong customer defaul thôi xem lại chế độ hiển thị đã hợp lý chưa còn vấn đề răng cưa thì máy của bạn chắc chắn sẽ dính vì card đó chưa đủ khả năng để hiển thị mặt cong mượt mà được....
NX này yêu cầu cấu hình máy mạnh thật. do bản cài thì mình nghĩ là ko phải vì mình thử từ NX5-NX9 rồi, bộ cài mình cũng tải file torrent từ những trang uy tín như meslab hay bitsnoop và không sảy ra lỗi gì trong quá trình cài đặt. customer defaul bạn bkboy nói đến là của máy hay phần mềm vậy mình không tìm thấy. mình đang định nâng cấp lên quadro K600 không biết có giải quyết được vấn đề này không. mời các bác cho ý kiến và tư vấn tiếp giúp em.thanks!.

k600 không đủ khả năng hiển thị không răng cưa được ít thì cũng khoảng tầm 384 bit ( như K6000) may ra thì có khả năng làm được việc này.... customer defaul là phần cài đặt hiển thị của phần mềm tùy từng máy mà option cho phù hợp với cấu hình, thuận tiện, tăng tốc độ cho thiết kế... cái này là phần cài đặt ở phần mềm ngay màn hình ban đầu lúc khởi động của NX 9 sẽ có còn các phiên bản thấp hơn thì vào cài đặt FILE>UTILITIES>CUSTOMER DEFAULTS

T

trungbkhn

k600 không đủ khả năng hiển thị không răng cưa được ít thì cũng khoảng tầm 384 bit ( như K6000) may ra thì có khả năng làm được việc này.... customer defaul là phần cài đặt hiển thị của phần mềm tùy từng máy mà option cho phù hợp với cấu hình, thuận tiện, tăng tốc độ cho thiết kế... cái này là phần cài đặt ở phần mềm ngay màn hình ban đầu lúc khởi động của NX 9 sẽ có còn các phiên bản thấp hơn thì vào cài đặt FILE>UTILITIES>CUSTOMER DEFAULTS
oạch!. thằng NX này khó chiều quá, K6000 mình không đủ $$ rồi nhưng mình cũng không yêu cầu phải mịn hết răng cưa chỉ cần không vỡ hình là được thì K600 đáp ứng được không bạn, mình cần tư vấn trước kẻo mua k600 về vẫn bị vỡ hình thì phí $$ quá. thanks vì sự nhiệt tình của bạn!.

lddung

Chuyên gia cao cấp

File này do bạn Import file từ phần mềm khác vào nên có thể nó bị lỗi. Bạn vẽ thẳng từ Nx thì nhiều khả năng là không bị. Có thể mở bằng CATIA xem, mình nghĩ là OK.