Offset khối?

• Thread starter trungkien
  • Ngày mở chủ đề
T

trungkien

Author
Chào các bạn!
Các bạn giúp mình cách để có thể Offset khối với nhé, mình đang sử dụng bản Pro.E 3.0
Thank!

N

nguyenvanty

Author
hi! bạn hỏi offset khối là sao? hỏi kĩ hơn chút xíu di ! mình chỉ bít copy ròi paste special thôi ! để làm vậy bạn chọn khối/copy/paste special/nhớ là chọn option " apply paste and rotate.........."/(sau đó làm sao mình ween mất tiêu rùi ???) xin lỗi ha !trên máy mình mới làm được! mà ween nữa(trong filter pahir chọn là feature hoặc là smart đấy!@ goodluck !

ùh mình cũng chỉ biết offset mặt và đường cong thôi ,chứ cũng chưa nghe đến offset khối cả .
copy và paste khối chỉ có thể dùng được trong các môi trường assembly và manufacturing thôi .Còn lại trong môi truờng thiết kế part chỉ dùng cho đường và mặt thôi

T

trungkien

Author
Khi mình dùng chiến lược chạy dao Volume thì nó yêu cầu là tạo khối cho phần cần gia công đó. Mình đã tạo khối cho nó nhưng mà máy chỉ tích phân ra các đường chạy dao nằm hẳn bên trong của khối đó (sau khi gia công song thì không hết được phôi) vì vậy mình muốn mở rộng khối cần gia công để dao có cắt hết phần phôi thủa. ở trong thằng Pro 2.0 thì mình biết cách offset nhưng thằng 3.0 này thì bó tay.
Các bạn giúp mình nhé!

ME

Active Member
Tôi không cài ProE WF3.0 nhưng tôi nghĩ việc offset này (bước cuối - nếu cần- của tạo thể tích phay) của WF 2.0 và 3.0 là như nhau. Em xem lại thử nào?

C

cadcam_user68

Author
Trong proe 3.0 và 4.0 thì cũng như nhau thôi, để offset các mặt của volume thì trước tiên bạn phạn chọn vào volume đó rồi vào menu Insert-->Offset (nếu bạn đã thoát khỏi quá trình định nghĩa volume đó thì bạn phải vào lại bằng cách chọn Redefine Mill volume), khi đó bạn sẽ thấy lệnh offset có hiệu lực. Có một chú ý nhỏ là khi offset trong những phiên bản sau này thì mặc định của lệnh offset volume sẽ là offset theo phương tiếp tuyến (Expand Feature), nếu muốn offset theo phương vuông góc như những phiên bản trước thì bạn phải chọn lại là Standard Offset Feature.
Good luck!

để offset khối ,bạn sử dụng cách offset mặt ,tức là nếu volume mill của bạn là hình vuông thì bạn click vào bề mặt nào đó cho nó chuyển sang màu hồng ,chọn edit -> offset .Trong lệnh offset sẽ có các tùy chọn cho bạn offset bề mặt hoặc khối .
bi h phải đi học rồi nên chỉ ý kiến được thế thôi

tại sao không nghĩ đến việc sửa cái volume đi nhỉ?
Click phải chuột vô cái volume, chọn edit defination, chọn suppress all trong menu mới hiện ra, vô sửa lại cái extrude tạo ra cái volume đó, done!
Nghĩ chi nhiều thứ phức tạp quá đi chú!
Thân và chúc thành công!

bác @BkMech_edu nói cũng là một cách ,tuy nhiên để việc offset trong volume mill được sử dụng rất thường xuyên bởi vì thường thì thể tích này được tạo bởi việc trim khối phôi bao với thể tích chi tiết .Như vậy thì việc chỉnh sửa theo cách offset là tốt nhất

T

trungkien

Author
Cảm ơn cả nhà nhé!
Mình phải thử lại luôn mới được.
Tài hèn sức mọn có gì không hiểu mong anh em chỉ giáo..........

thằng 3.0 nó hơi khác so với thằng 2.0 một tý . Bạn có thể offset để có thể vét hết lượng kim loại thừa bên thành ngoài . Sau khi đã tạo Volume và trim với khối hình bạn được thể tích khối kim loại cần phải phay đi lúc này bạn muốn offset làm như sau .
Edit >offset>offset (toàn bộ các mặt thể tích phôi đó hiện sang mầu hồng như thế là chúng đều được chọn để offset cả) bạn nên tiến hành remove nó đi bằng cách chọn References > phím phải chuột vào bề mặt quilt...>remove > sau đó bạn chọn lại các bề mặt cần offset là được
Nếu không bạn có thể offset các mặt thành dựng thẳng đứng bằng cách sau Edit >offset>offset vetical Walls > nhập vào khoảng cách offset > done

T

trungkien

Author
Hahaaa!
Em làm được rùi các bác ơi, may quá có các bác giúp. Mà bác Hải ở GL là ở chỗ nào thế? Em cũng ở bên Gia Lâm, nếu có dịp em được mời bác đi uống cafe thì tốt nhỉ?

Cafe thì tốt rồi tối nhé . Gia lâm thì chỗ nào mà chẳng đến được . Hải ở Đức Giang

các bác đánh lẻ với nhau vui vẻ !

T

trungkien

Author
Thế thì tốt quá rùi, em ở ngay trong khu tập thể Z133 thôi. Có gì em liên lạc với bác nhé.

T

trungkien

Author
À em xin lỗi nhưng số của bác Hải là bi nhiêu nhỉ?
Em là Kiên 0979302454

N

nhgiangktcn

Author
Chào cả nhà. em mới gia nhập nên dựa cột nghe các bác nói chuyên hay quá. hì hì. em mới học Pro, qua cài đặt và đọc các tài liệu thì thấy 2.0 và 3.0 có na ná giống nhau riêng cài đặt của 3.0 có dễ thở hơn. Nhưng cũng có 1 chút khác (em đã cài 3.0 có vẽ thử,phân khuôn theo sách 2.0 và ko thấy giống nhau ở một vài điểm thế là tâm tịt các bác ạ) :(

mặt phân khuôn nó nằm trong phần edit đấy , còn cách copy và paste sau đó extend các biên mặt copy thì là vạn năng thằng nào cũng giống nhau cả