Post I,J, K trong Cam X

• Thread starter thangvn08
  • Ngày mở chủ đề
T

thangvn08

Author
Các cao thủ ai biết cách post lệnh G2, G3 đi kèm tham số I, J chỉ giùm em với. //// E post chỉ ra R thôi, mà em đã Updat post tu Cam9 rồi ko dc/

N

NGONLUABAC

Author
Ðề: Post I,J, K trong Cam X

Các cao thủ ai biết cách post lệnh G2, G3 đi kèm tham số I, J chỉ giùm em với. //// E post chỉ ra R thôi, mà em đã Updat post tu Cam9 rồi ko dc/
.......................................
Chọn máy 4 trục hay 5 trục rồi post thử xem nhé.
Đừng updat cam 9...

hj câu này theo mình được biết thì khi góc của cung tròn của chi tiết gia công =90 độ thì khi pót ra NC nó nội suy kèm theo tham số nội suy là " I J K " còn khi góc của cung tròn #90 độ thì nó sẽ nội suy có tham số nội suy là R.
Hy vọng sẽ giúp ích cho cậu

Last edited:

Nếu là trong MCX 2, MR2 thì bạn vào Machine type chọn Control Definition Manager sau đó chọn Arc

Phía dưới Arc center type chọn Absolute thay cho Radius

Chúc vui!

(Mình dùng bản X4 nên nhớ cũng ko rõ lắm bạn thử nhé)

@kanreku: nói như bạn một số máy cũ hoặc máy ko đọc được theo R khi xuất G2, G3 thì MC vô dụng à?

Last edited:

Nếu là trong MCX 2, MR2 thì bạn vào Machine type chọn Control Definition Manager sau đó chọn Arc

Phía dưới Arc center type chọn Absolute thay cho Radius

Chúc vui!

(Mình dùng bản X4 nên nhớ cũng ko rõ lắm bạn thử nhé)

@kanreku: nói như bạn một số máy cũ hoặc máy ko đọc được theo R khi xuất G2, G3 thì MC vô dụng à?
cậu có đọc kỹ ko đấy tớ có bảo máy mới ko đọc được theo R đâu, máy nào cũng hiểu khi có R. Cậu đã học môn công nghệ CNC chưa. nếu hoc rồi mà quên thì về dở sách ra đọc lại. Nội suy cung tròn theo R là trường hợp tổng quát nhất với bất kỳ cung nào cũng được. Nhưng nội suy I J K (tham số nội suy) thì áp dụng khi góc của cung tròn là 90 độ khi ấy tọa độ tâm cung tròn dễ xác định.

lddung

Chuyên gia cao cấp

cậu có đọc kỹ ko đấy tớ có bảo máy mới ko đọc được theo R đâu, máy nào cũng hiểu khi có R. Cậu đã học môn công nghệ CNC chưa. nếu hoc rồi mà quên thì về dở sách ra đọc lại. Nội suy cung tròn theo R là trường hợp tổng quát nhất với bất kỳ cung nào cũng được. Nhưng nội suy I J K (tham số nội suy) thì áp dụng khi góc của cung tròn là 90 độ khi ấy tọa độ tâm cung tròn dễ xác định.
kankeru nói chưa đúng rồi cần phải đọc lại sách và thực hành nhiều hơn...với Fanuc và ISO thì R chỉ dùng được khi cung tròn có góc quay nhỏ hơn 180* và không cần chính xác tâm quay (bo tròn góc 90*...v ..v) còn I J thì khi cần xác định chính xác tâm quay và khi cung tròn có góc quay trên 180* đến 360* .Thực ra ta chi cần quan tâm đến I J khi lập trình bằng tay (bước đầu làm quen với cnc ..) còn khi lập trình với hỗ trợ của CAM thì I hay J ta không cần quan tâm nữa !

kankeru nói chưa đúng rồi cần phải đọc lại sách và thực hành nhiều hơn...với Fanuc và ISO thì R chỉ dùng được khi cung tròn có góc quay nhỏ hơn 180* và không cần chính xác tâm quay (bo tròn góc 90*...v ..v) còn I J thì khi cần xác định chính xác tâm quay và khi cung tròn có góc quay trên 180* đến 360* .Thực ra ta chi cần quan tâm đến I J khi lập trình bằng tay (bước đầu làm quen với cnc ..) còn khi lập trình với hỗ trợ của CAM thì I hay J ta không cần quan tâm nữa !
anh lddung2010 đã xuất thử ra Gcode chưa ạ. Em dùng Catia xuất ra G-code theo post của máy Fanuc và ISO nhưng những lời anh nói không đúng: Fanuc toàn bộ là I J kể cả góc >180* hoặc góc <180* còn ISO toàn bộ là theo R kể cả góc >180* hoặc góc <180* ko tin anh làm thử mà coi.

Hình như kanreku cung sắp ra trường rồi đúng không? Công nghệ CAD/CAM/CC mình không rành lắm nhưng ít ra cũng không không như bạn nói. Mình khuyên hảy về đọc kỹ lại giáo trình đó đi.

bạn nói thế này: " Nội suy cung tròn theo R là trường hợp tổng quát nhất với bất kỳ cung nào cũng được. Nhưng nội suy I J K (tham số nội suy) thì áp dụng khi góc của cung tròn là 90 độ khi ấy tọa độ tâm cung tròn dễ xác định" có đúng không vậy nhỉ ? Bạn nói thế này thì mình không tranh cãi chủ đề này nữa.
Muốn biết được máy lập trình như thế nào thì không phải đứng trên lý thuyết nhìn xuống là biết mà phải vận hành khi đó hảy khẳng định.

Chắc là dựa vào quy định xuất G-code của Catia mà quên luôn viết tay nên nói vậy đúng không?

lddung

Chuyên gia cao cấp

anh lddung2010 đã xuất thử ra Gcode chưa ạ. Em dùng Catia xuất ra G-code theo post của máy Fanuc và ISO nhưng những lời anh nói không đúng: Fanuc toàn bộ là I J kể cả góc >180* hoặc góc <180* còn ISO toàn bộ là theo R kể cả góc >180* hoặc góc <180* ko tin anh làm thử mà coi.
Mình gia công CNC thì không xuất ra G code thì gia công sao được đây?!:4: Cách nội suy theo đường cong này thì tùy phần mềm CAM (có thể là CATIA hoặc MC hoặc MS....v.vv) mà có sự khác nhau . Khi dao chạy theo 1 đường cong thì có thể tùy thuật toán của pm mà nó có thể chọn cách nội suy theo vô số cung tròn to hoặc nhỏ...và em cứ yên tâm là dù R hay dùng I J thì máy hiểu được hết! cách sd I J và R như anh đã nói là chỉ cần để ý khi lập trình bằng tay mà thôi.Quan trọng là tính công nghệ trong cách chọn dao (phương án, cách thức gia công ) và chế độ cắt của em .Chúc em học tốt!

Khi lập trình sự khác biệt của IJK và Bán kính R là không nhiều ! cho dù bạn lập trình bằng cách nào đi chăng nữa thì nên biết rõ ràng và hiểu cách đó đi nữa thì bạn sẽ hiểu được là làm thế nào để lập trình được theo IJK và R .

Tất cả các máy cnc đều đọc được câu lệnh có IJK và R , nếu không đọc được thì set trong parameter máy lại , còn về nguyên lý thì ct xuất bằng R thì sẻ ngắn gọn hơn IJK và không có sự thay đổi trong sai số gia công , nếu các bạn để ý kỷ thi R=căn hai của tổng bình phương của hai đại lượng còn lại ( IJ , IK , KJ)