Thảo luận Post Processor 3 4 5 axis

Author
Cùng nhau xây dựng cơ khí việt

Minhf là tín đồ của Catia , mình từng sài qua Mastercam, CIM... và nhận thấy Catia thích hợp với mình hơn cả nhờ tính năng dễ tối ưu hoá toolpath. Cái Catia đa số các hãng cơ khí hàng không, ô tô, đóng tàu thích sài. Có lễ đây cũng là xu hướng của tương lai.
Đây cũng chính là yếu tố mình quyết đinh chạy theo Catia. Mong các tín đồ khác thứ lỗi.

Mình thấy một số bạn có vẻ bí về việc chạy 5 axis và gần như không thể chạy. Đồng y là 5 axis hoặc đơn giản hơn là 4axis full motion để chạy được không đơn giản, ngoài kiến thức về chuyển động tool, các khái niện về các điểm chuẩn trên máy CNC ( pivot, gate ...) thì Post Processor là yếu tố kho khăn hơn cả. Mình mất khá nhiều thời gian để nghiên cứu post trên 5 axis nhiếu loại máy và Control khác nhau và nhận thấy Chay 5 axis là hoàn toàn có thể.
Tại sao mình nói vậy vì lý do mình nghiên cứu và test trên Vericut 7.0 đều OK Mình tự xây dựng model Machine trên Vericut.

các bạn có thể Thảo luận. Mình sẽ upload video mình test lên cho các bạn đánh giá sau.

cảm ơn các bạn và mong có nhiều cuộc thảo luận về đề tài này.

Mình post 5axis và check Vericut các bạn tham khảo.

[video=youtube_share;NnjypWD6dMg]http://youtu.be/NnjypWD6dMg[/video]

Hoàng văn Tân
YM : chimen_bka
Mobi : 0976362606

HEIDENHEIN 530 CONTROLER NÀO

[video=youtube_share;FHk_CW047-g]http://youtu.be/FHk_CW047-g[/video]

Hoàng văn Tân

HEIDENHEIN 530 CONTROLER VỚI MODEL MÁY CHUẨN CỦA CGTECH

[video=youtube_share;-tYj7wOkw8U]http://youtu.
/video]

Hoàng văn Tân

Đây là vidu mình làm trên TATIA và Post G-code sau đó dùng Vericut 7.01 kiểm tra code.
Ví dụ này rất điển hình về 5 axis vì hầu như cả file gcode 3M ( 3 mê ) khá lớn đều chạy 5 axis full motion.
Nếu lập trình được chi tiết này và chạy OK trên CNC thì không một chi tiết nào làm khó được chúng ta.

[video=youtube;AVgyEGYuqwY]http://www.youtube.com/watch?v=AVgyEGYuqwY[/video]

Hoàng Văn Tân
0976362606

Last edited by a moderator:

lddung

Chuyên gia cao cấp
Ðề: Thaor luận Post Processor 3 4 5 axis

- Bạn không nên post các bài với nội dung giống nhau tại 2 chủ đề khác nhau, như vậy gọi là "spam" . Lần này mình xóa giúp bạn , lần sau sẽ treo nick .
- Đây là đề tài "thảo luận" chứ không phải quảng cáo đơn thuần ( nếu là quảng cáo xin chuyển qua mục khác ). Bạn nên đem những kết quả cũng như khúc mắc ra trao đổi để bản thân và anh em có chuyên môn cao hơn . Nếu có thể, thì bạn Post lên các bộ Post bạn đã làm để mọi người giúp bạn kiểm nghiệm chất lượng của các bộ Post này. Liệu đã có thể ứng dụng hay mới dừng lại ở các VD từ phần mềm IMS Post. IMS Post là phần mềm mạnh , dễ sử dụng . Theo mình vấn đề chính vẫn là "bản quyền" hay sự ổn định của phiên bản bẻ khóa mà thôi.

-Post ra NC là 1 vấn đề quan trọng để máy có thể gia công nhưng bên cạnh đó trong thực tế gia công còn phải kiểm soát vachạm,hành máy...vì chuyển 5 trục đồng thời không thể nào tính được như chạy 3 truc
-Cấu hình được Post Processor cho từng máy rồi cần phải xây dựng được máy mô phỏng nữa mới gia công 5 trục được
mạo mội chia sẻ video 1 sản phẩm chạy thực tế
[video=youtube_share;MQP6hHffpv0]http://youtu.be/MQP6hHffpv0[/video]u

Last edited:

lddung

Chuyên gia cao cấp

Mình chưa thấy gì thực tế từ video bạn post cả , tất cả vẫn là ảo thôi mà , cái tương tự thì anh em post nhiều rồi . Bạn có thể post video sản phẩm chạy thực tế như bạn nói không . :)

Mình chưa thấy gì thực tế từ video bạn post cả , tất cả vẫn là ảo thôi mà , cái tương tự thì anh em post nhiều rồi . Bạn có thể post video sản phẩm chạy thực tế như bạn nói không . :)
Đây là khuôn gậy cao su bên nghành Công An em làm lâu rồi nên không có video gia công.Dùng 3trục cũng gia công được nhưng nếu phay 5trục như video của em sẽ tiết kiệm thời gian,sử dụng dao tiêu chuẩn không cần dao phải đủ dài để không va thân dao vào sản phẩm(gia công trên em dùng cầu D2 cán D6 chiều dài lưỡi căt 10 mà pocket sâu 25) và bề mặt sp tốt hơn
Em đang gia công 1 số cam cho máy công nghiệp hẹn bác sang tuần từ lập trình trên PowerMil đến quá trình gia công(PM cr*** và post Processor tự làm lấy cho máy DMU 60 monoblook Itnc 530)

mrgiang99

Active Member

Tớ ở I-ran, toàn làm bom hạt nhân!

Mà nhân công bên này đắt, họ toàn đi đánh bom cảm tử, cung không đủ cầu!

Vậy nên tớ toàn mướn người khác viết code!

Nói thật bọn tớ thuê toàn dùng Vericut để check!

Nhưng mà tớ đâu có tin, tớ kêu thằng đệ ở I-rắc dùng Very Much Cut check lại hết!

Chứ hỏng cục phôi bắt bọn nó đền không biết được hay không mà trước mắt là trễ kì hạn thả bom, là thiệt hại vô cùng to lớn đến quốc gia. Tầm cỡ quốc phòng mà lị!

Mỗi lần thuê tớ đều thuê nhiều thằng viết rồi chọn lại.

Còn nữa, không bao giờ thuê một thằng viết code cho 1 cái hoàn chỉnh, chỉ thuê nó làm 1 cái part nhỏ trong đó thôi!

....

Một chút chia sẻ với đồng nghiệp USA đang thuê người viết code!

Author

Ờ ơ , Thế chất lượng Code thì sao , định làm một lần rồi khách hàng chạy ah ?
Kinh nghiện đó xem lai đi. Thuê mình cắt 1 part cả chục tới trăm ngàn US vậy định tốn nhiêu chi phí ah ơ.
Không nhỏ đâu part to đùng ah ơ !

Suy nghĩ kiểu của cậu thật là lãng phí.
Vả lại xếp mình làm trong Boeing nên chắc rành hơn bạn rồi ah ơ .

Author

Tớ ở I-ran, toàn làm bom hạt nhân!

Mà nhân công bên này đắt, họ toàn đi đánh bom cảm tử, cung không đủ cầu!

Vậy nên tớ toàn mướn người khác viết code!

Nói thật bọn tớ thuê toàn dùng Vericut để check!

Nhưng mà tớ đâu có tin, tớ kêu thằng đệ ở I-rắc dùng Very Much Cut check lại hết!

Chứ hỏng cục phôi bắt bọn nó đền không biết được hay không mà trước mắt là trễ kì hạn thả bom, là thiệt hại vô cùng to lớn đến quốc gia. Tầm cỡ quốc phòng mà lị!

Mỗi lần thuê tớ đều thuê nhiều thằng viết rồi chọn lại.

Còn nữa, không bao giờ thuê một thằng viết code cho 1 cái hoàn chỉnh, chỉ thuê nó làm 1 cái part nhỏ trong đó thôi!

....

Một chút chia sẻ với đồng nghiệp USA đang thuê người viết code!
Thêm câu nữa là Xếp mình nhận giá theo thăng USA ah. mừ giá đó làm cho vui chắc ah ơ !

Hiểu đơn giản Post Processer đóng phiên dịch giữa phần mềm Cam và Control,
Processer làm việc chuyển đổi dữ liệu từ Cam cho control hiểu...?
Em chẳng hiểu về lập trình nhưng các file Post Processer thì cũng viết theo 1 ngôn ngữ nào đó :C,C++,java,Pas...để đọc và chuyển đổi dữ liệu quỹ đạo dao thôi
Nếu hiểu đc máy và NNLTrình của chương trình xuất NC thì việc viết hay sửa lại cho Post processer cho 1 máy mới thì đơn giản
VÀ: Như bac Chimen_bka nói quan trọng mình làm chủ được PM hay ko thôi chứ con PM đảm nhận hết rồi( với lại người cũng không làm được cv của PM) anh em ta chỉ việc chiến...:21:

Em xin phép Spam riêng tý:
Theo yêu cầu của bác lddung em up video sp đang,bác nhận xét xem có được coi gọi "thực tế " không nhé...! :39:
(Chán những người không thực tế lại thích thực tế :29:)
(Trong video lập trình em cũng muấn nhân tiện chia sẻ 1 số điểm theo em cần chú ý khi lập trình và gá đặt
để ai mới vào 5trục tham khảo,bác nào giàu kinh nghiệm cho ý kiến để em nâng tầm với)

[video=youtube;vVcJ0iLS7Go]http://www.youtube.com/watch?v=vVcJ0iLS7Go&feature=youtu.be[/video]

Last edited:

Video gia công
[video=youtube_share;TB0Q94SdSeQ]http://youtu.be/TB0Q94SdSeQ[/video]

Last edited:

Dạo này lên tay thế chú Thủy nhỉ.
Chúc mừng chú đạt cảnh giới mới nhé.

Author

Hiểu đơn giản Post Processer đóng phiên dịch giữa phần mềm Cam và Control,
Processer làm việc chuyển đổi dữ liệu từ Cam cho control hiểu...?
Em chẳng hiểu về lập trình nhưng các file Post Processer thì cũng viết theo 1 ngôn ngữ nào đó :C,C++,java,Pas...để đọc và chuyển đổi dữ liệu quỹ đạo dao thôi
Nếu hiểu đc máy và NNLTrình của chương trình xuất NC thì việc viết hay sửa lại cho Post processer cho 1 máy mới thì đơn giản
VÀ: Như bac Chimen_bka nói quan trọng mình làm chủ được PM hay ko thôi chứ con PM đảm nhận hết rồi( với lại người cũng không làm được cv của PM) anh em ta chỉ việc chiến...:21:

Em xin phép Spam riêng tý:
Theo yêu cầu của bác lddung em up video sp đang,bác nhận xét xem có được coi gọi "thực tế " không nhé...! :39:
(Chán những người không thực tế lại thích thực tế :29:)
(Trong video lập trình em cũng muấn nhân tiện chia sẻ 1 số điểm theo em cần chú ý khi lập trình và gá đặt
để ai mới vào 5trục tham khảo,bác nào giàu kinh nghiệm cho ý kiến để em nâng tầm với)

[video=youtube;vVcJ0iLS7Go]http://www.youtube.com/watch?v=vVcJ0iLS7Go&feature=youtu.be[/video]
Em xem kỹ trong video bác nói Thì điều quan trong bác nói thì ai làm 5 trục cũng biết và chắc chắn Test va chạm rồi.
- Một chi tiết bé tý thế hỏi bác gia công mất nhiêu phút ?
- Bác có cách nào test được fast feed ?
- Bác cắt rất mỏng đương nhiên là an toàn.
- bây gờ em gơi các bác một chi tiết vật liệu Titanium các bác cắt và đườn nhiên sẽ phải setting ( lập quy trình công nghệ )

Em đưa lên chi tiết này và các bác ai có PRO dùng PRO, Ai co CATIA dùng Catia, Ai co NX dùng NX ...Cuối cung các bác đưa ra cách cắt và phương án của mình + bài Làm và post lên Meslap cho công đồng chiêm ngưỡng ?????
Các bác đồng ý thì em post lên , Coi như cống hiến cho cộng đồng và cũng có thể coi là thi thố làm diễn đàn ngày càng bổ ích.

Các bác OK em sẽ Post và chúng ta cùng thi thố.

Last edited by a moderator:
Re: Thaor luận Post Processor 3 4 5 axis

Mời anh post.
Trước diễn đàn có mấy pic thi thố kiểu này rồi. Dân đen như bọn em cứ mong các bác mang nhau ra chém giết ngồi ngoài hưỡng lợi. Còn các cao thủ võ lâm có cơ hội thể hiện mình.

Em xem kỹ trong video bác nói Thì điều quan trong bác nói thì ai làm 5 trục cũng biết và chắc chắn Test va chạm rồi.
- Một chi tiết bé tý thế hỏi bác gia công mất nhiêu phút ?
- Bác có cách nào test được fast feed ?
- Bác cắt rất mỏng đương nhiên là an toàn.
- bây gờ em gơi các bác một chi tiết vật liệu Titanium các bác cắt và đườn nhiên sẽ phải setting ( lập quy trình công nghệ )
Thank bác đã nêu những vấn đề em cũng chưa nghĩ đến
(em đoán BKA chắc bác học Bách)Không biết bác có ở HN không?Nếu có dịp mời bác đi cafe cùng cùng thảo luận về vấn đề này để em có dịp học hỏi thêm.

Em đưa lên chi tiết này và các bác ai có PRO dùng PRO, Ai co CATIA dùng Catia, Ai co NX dùng NX ...Cuối cung các bác đưa ra cách cắt và phương án của mình + bài Làm và post lên Meslap cho công đồng chiêm ngưỡng ?????
Các bác đồng ý thì em post lên , Coi như cống hiến cho cộng đồng và cũng có thể coi là thi thố làm diễn đàn ngày càng bổ ích.
Các bác OK em sẽ Post và chúng ta cùng thi thố.
Vấn đề này bác nêu rất hay anh em cùng xây dựng diễn đàn ngày 1 phong phú và chia sẻ những gì có thể để Cơ khí ngày càng phát triển
nhưng theo em mảng Post Processer cho 5 trục hay lập trình 5trục trên đây nhiều" thùng rỗng kêu to "anh em ta có bàn thêm hay chia sẻ không khéo nước đô đầu vịt thôi chắc gì những cái thùng ấy đã hiểu, hao công tổn sức mà thôi!

cho mình tham gia với , cũng có con máy 5 trục mà chẳng được thi thố với ai cả

Re: Ðề: Thaor luận Post Processor 3 4 5 axis

Bức xúc với phát ngôn của bác này quá, không có tinh thần chia sẽ gì cả.
Cỡ như a tui sv và mới đi làm bon em ghét vô cùng.:68::68:
Tìm được người như Bác binhminh_12 là hiếm đấy. Bạn nên search xem những bài của Bác ý xem. sao không tự hỏi bạn đống góp được gì? 4 bài post? Hay chỉ là vào đọc rồi lại đi? Ai cũng như bạn thì....chả biết cơ khí việt nam sẽ thế nào.

Theo mình nghĩ anh em tập trung vào chủ đề chút xíu !!

Thân !!!

Theo mình nghĩ anh em tập trung vào chủ đề chút xíu !!

Thân !!!
Như mình đã nói ở trên , anh em không đi xa chủ đề nhé !!

Khách hay thành viên vào sẽ rất khó chịu đó !!!....

Thân !!

Author

cho mình tham gia với , cũng có con máy 5 trục mà chẳng được thi thố với ai cả
Bác ở đâu . Mình post và thử nghiệm vậy. Nếu đc vậy thì tốt quá. Mình sẽ cấu hình post cho máy 5 axis của bạn.
thanks !

Author
Ðề: Thảo luận Post Processor 3 4 5 axis

Mình đang bắt tay vào viết bản POST đầu tiên cho APT xuất từ Catia , bản đầu tiên sẽ 3 axis Fanuc. Và mình viết trên VISUA BASIC 6. Viết xong mình sẽ kết hợp với ai đó có máy 3 axis Fanuc và cùng nhau Test.
Phiên bản đầu tiên và chạy như ứng dụng window, File đầu vào sẽ là APT của CATIA va và Đầu ra là G-code.
Mình nghĩ 3-axis thì dễ còn 4-5 axis sẽ từng bước sẽ học hỏi và hoàn thiện.
thanks !