Thảo luận Post Processor 3 4 5 axis

QuyenQCM

Active Member
Ðề: Thaor luận Post Processor 3 4 5 axis

Theo em Bác nên cho chạy nhiều đường chút vì như vạy chạy đơn giản có khi cặm cụi làm excell cũng ra.
feed bác quy định luôn càng rõ ràng càng tốt.
đây là phần thử postprocessor thôi, nên đơn giản chứ ngồi autocad 1 lúc cũng ra cái mã lệnh này.
feedrate tùy

Author
Ðề: Thảo luận Post Processor 3 4 5 axis

Topic này hấp dẫn quá, nhất là cứ phải xoá inform trong hòm mail.

Có lẽ chủ thread cũng đã nghiên cứu về 5 trục đã lâu rồi, vậy mình xin được thắc mắc vài câu nhé, coi như là cho mình học mót.
Mình sẽ không hỏi về kỹ thuật lập trình 5 trục sử dụng công cụ Cam, mà tập trung hỏi về cách xử lý dữ liệu để có kết quả từ cutter location sang dạng controller code.

Có các bộ điều khiển phổ dụng hiện nay như: Siemens 840D, heidenhain iTNC 530, Fanuc 21... Hãy chọn lấy 1 bộ đk mà bạn quen nhất để giải thích giúp mình, Tấn nhé.

Câu hỏi 1: bạn có thể cho mình biết dữ liệu của cutter location bạn đang dùng là như thế nào được không?
Câu hỏi 2: bạn nói đang viết Post cho 5 trục dựa trên cutter location đó, vậy cách bạn biến đổi từ apt code sang controller code như thế nào, có công thức biến đổi không? Nếu được hãy nêu giúp tớ cái ma trận biến đổi nhé. Giả sử tớ đang dùng máy x y z b c, controller code dưới dạng thể hiện góc B C và điểm X Y Z.
Câu hỏi 3: có mấy cách thể hiện hướng dao phổ biến cho máy phay 5 trục?... Tính tổng cộng cho tất cả các bộ điều khiển?

Mong nhận được hồi âm nhé... Tớ học mót nhanh lắm, bạn nói là tớ hiểu liền, yên tâm... Hi hi
Câu hỏi của ban mình sẽ từ từ trả lời trên topic vidu mình trả lời bài bác THUỶ chẳng hạn.
1- Cái dữ liệu cuter ( tool) mà bạn nói mình lấy như thế nào ? Trong catia Với PPTable mình có thể thay đổi được . Khi xuất nó cho 2 lựa chọn 1 có CYCLE hay không cái này nó quyết định POST có đc các CYCLE SYNTAX hay không ( VD bác DEEP DRILL chẳng hạn). Như vậy Data đầu ra cũng trở nên khó hoặc dễ phân tích. Nói thêm là Trong Catia các lệnh chúng ta có thể thêm các Câu lệnh APT được và điều này rất hay không biết các CAM SOFT thế nnào.
2 - Chúng ta có APT rồi và đây là gói DATA có cú pháp như vậy việc mổ xẻ lấy thông tin trong nó là hoàn toàn với daan biết Program. Trong gói DATA nó cho ta thông tin XYZ và vector chỉ phương của tool. Còn việc thể hiện góc này ra sao là dịch thông thường thôi với máy head -head thì dễ còn các máy Table thì rắc rối hơn cần chuyển đổi toạ độ vì lúc này cục phôi nó quay tít. Đối với RTCP hay RPCP viết Post còn đơn giản hơn vì thằng Controler nó tính hộ mấy cái ma trận này rồi nên viết post thằng này không có gì ghê gớm .
3 - Bác hỏi hướng thể hiện em mới biết có 2 kiểu là thể hiện góc và thể hiên qua các vector giông như em trả lời bài bác Thuỷ.

Em biết bác ihaith2407 sành về cái này chắc bác muốn đá xoáy em ???? :D
Mong mọi người thêm thông tin để học hỏi thêm
Thanks !

Last edited:
Author

Đúng là trên diễn đàn mình nhiều thùng rỗng thật.chỉ võ mồm là giỏi, chú binhminh_12 có thể share 1 tý tẹo đoạn code mà chú viết cho máy 5 trục không.
không biết nó có phải như vậy :
Five axes 45deg, Swivel Head / Rotary Table ( DMG - DMU*P Series )
Swivel head (B) rotating 45 degrees about ZY axes, Elevation Table (C) rotating about Z when (B) is zero ( Head Vertical ).
( These machines usually have Heidenhain controls - with Siemens or MillPLUS as an alternative )

define format ( B C )
field width = 8
modal
metric formats
decimal point = true
decimal places = 3
trailing zeros = false
leading zeros = false
imperial formats
decimal point = true
decimal places = 4
trailing zeros = false
leading zeros = false
end define

word order = ( + B C )

define keys
azimuth axis = B
elevation axis = C
end define

spindle azimuth rotation = true
azimuth axis units = degrees
azimuth axis direction = positive
azimuth axis parameters = ( 0.0 0.0 0.0 0 1 1 ) ## NOTE two axes and signs.
azimuth centre = ( 0.0 0.0 0.0 )
# azimuth centre = ( 0.0 0.0 329.22 ) ## See notes-4 below

spindle elevation rotation = false
elevation axis units = degrees
elevation axis direction = positive
elevation axis parameters = ( 0.0 0.0 0.0 0 0 1 )

linear axis limits = ( -710 0 710.0 -600.0 600.0 -325.0 325.0 )
rotary axis limits = ( 0.0 180.0 -3600.0 3600.0 0.1 1 )

initial tool vector = ( 0 0 1 ) ## Spindle Alignment with Z axis. default
workplane angles = none ## See notes-6 below
multiaxis coordinate transform = true
linearise multiaxis moves = true or false
retract at angular limit = true
withdrawal amount = 100.0
integer 3 = 1

define block move rapid
N ; G1 ; G6 ; x coord ; y coord ; z coord ; azimuth axis ; elevation axis ; S ; H ; M1 ; M2
end define
## It is not essential to have the rotary axes in the Rapid block.
define block move linear
N ; G1 ; x coord ; y coord ; z coord ; azimuth axis ; elevation axis ; RR ; feedrate ; M1 ; M2
end define

## This is the minimum requirement, it could well require additional embellishment to meet certain functions.
## It is not essential to have the rotary axes in the Rapid block as it isn’t used for multi axis working.

chú ý đây là bộ post chỉ dùng cho delcam powermill nhé

nhân tiện share luôn cho cộng đồng Việt những bác nào sài máy DMG-DMU 5 trục đoạn code này... "" sorry vì cây muốn lặng mà gió chẳng dừng"" mã code ở dưới bác nào học giỏi 1 chút là có thể kiếm được nhiều nghàn usd rồi nhé.( vấn đề ở đây như đã nói là chỉ có học giỏi và học dốt thôi, kiến thức là của tây,ai ham học thì sẽ biết chứ có gì mới mẻ đâu. cái khó là cái máy 7 bậc tự do tớ nói ở trên kia kìa...)

@ đợt này cũng đang ngứa cựa thích gây gổ, nên xin mời toàn bộ cao thủ và nhữn bác tự phong là cao thủ, những bác nhận viết post cnc mutiaxis làm một bài test về cnc multiaxis.

đề bài đơn giản:
Có một hình nón cụt đường kính đáy lớn 200 đáy nhỏ 100 độ cao 100,gốc tọa độ là tâm hình nón cụt Z0 mặt top.yêu cầu lập trình cho máy chạy 1 đường vuông góc với mặt biên của hình nón tại cao độ Z50 và post chương trình ra gcode(fanuc)
(tol=0,01)dùng endmill=10mm với một máy 5 trục dạng h
(A,B) chiều dài tính từ đỉnh dao đến tâm xoay của head cho trước là L
đề nghị các bác thùng không rỗng kêu ko to post ncprogram ra đây để mọi người bình luận file của các vị, nếu ko post được thì từ nay xin đừng ném đá hội nghị và cũng đừng chém gió cho tớ nhờ...đừng dìm hàng và gây mất đoàn kết....
@bác bí và bác Hải: 2 bác làm quan sát viên nhé.
Đây là Đoạn code của POST cấu hình trong PM POSTPROCESSOR Đúng không bác QuyenQCM ?

Em xem qua tài liệu của PM thấy cấu trúc same same vậy.

Cho em hỏi chút !
- nếu em có gói APT từ catia NCL từ master cam thì Post này có post ngon không ah ?
- FILE OPT này chắc phải cài PM POST chắc mới chạy được ah ?
thanks !

Đây là Đoạn code của POST cấu hình trong PM POSTPROCESSOR Đúng không bác QuyenQCM ?

Cho em hỏi chút !
- nếu em có gói APT từ catia NCL từ master cam thì Post này có post ngon không ah ?
thanks !
Hi Tan,
Cái post của Quyền thực ra là optionfile của Post Creator DustPost Delcam... Option file chứ không phải bộ post thực sự như bạn đề cập.

Mình cũng thực sự thắc mắc là Tấn không biết hay tỏ vẻ không biết mà hỏi kiểu như vậy.

Về những câu hỏi của mình, mình muốn qua đó Tấn có thể chia sẻ hiểu biết cơ bản nhất của mình về việc xử lý dữ liệu đúng với tinh thần của Topic.
Nhưng câu trả lời của Tấn chưa đủ và chưa đúng vào trọng tâm... Mình tự hỏi là do ngôn từ của mình khó hiểu quá chăng?

Để mình giải thích thêm:
Câu hỏi 1: Tấn vui lòng trình bày giúp mình về cấu trúc của apt code nhất là trong Tag MULTAX.
Câu hỏi 2: mình muốn biết cụ thể về thuật toán và công thức biến đổi từ cấu trúc apt code thành controller code, chứ mình cũng đã biết việc này không khó với dân lập trình.
Câu hỏi 3: mình sẽ trình bày và bổ sung cho Tấn khi mình ngồi bên Laptop... Dùng iPad khó chèn hình ảnh và edit lắm.

Giúp mình nhé.

Author

Hi Tan,
Cái post của Quyền thực ra là optionfile của Post Creator DustPost Delcam... Option file chứ không phải bộ post thực sự như bạn đề cập.

Mình cũng thực sự thắc mắc là Tấn không biết hay tỏ vẻ không biết mà hỏi kiểu như vậy.

Về những câu hỏi của mình, mình muốn qua đó Tấn có thể chia sẻ hiểu biết cơ bản nhất của mình về việc xử lý dữ liệu đúng với tinh thần của Topic.
Nhưng câu trả lời của Tấn chưa đủ và chưa đúng vào trọng tâm... Mình tự hỏi là do ngôn từ của mình khó hiểu quá chăng?

Để mình giải thích thêm:
Câu hỏi 1: Tấn vui lòng trình bày giúp mình về cấu trúc của apt code nhất là trong Tag MULTAX.
Câu hỏi 2: mình muốn biết cụ thể về thuật toán và công thức biến đổi từ cấu trúc apt code thành controller code, chứ mình cũng đã biết việc này không khó với dân lập trình.
Câu hỏi 3: mình sẽ trình bày và bổ sung cho Tấn khi mình ngồi bên Laptop... Dùng iPad khó chèn hình ảnh và edit lắm.

Giúp mình nhé.
PM POSTPROCESSOR mình muốn nói "Powermill Dencam POSTPROCESSOR "
Vì mình viết tắt "PM".
Xin lỗi vì viết tắt của mình nhé.

Hi Tan,

Để mình giải thích thêm:

Giúp mình nhé.
Hic,Bác Hải hình như cái gì cũng biết vậy ta,bác cứ đi từ gốc đi lên thế này ai theo kịp...mà muấn theo biết hỏi từ đâu khi mà bác đi hỏi thế này.:65::68:

Vấn đề trên của em Hải thì cũng không rõ nhưng em xin có ý kiến của kẻ chuyên học lỏm và bắt chiếc theo như thê này:
Em không biết các PM viết như thế nào hay bằng cái gì,với em chỉ sài ứng dụng thôi:(Viết ứng dụng của ng khác mỗi ng mỗi việc không lấn sân...mà muấn lấn sân cũng chẳng đựơc vì tài hèn chí mọn...:68:)
- file của bác Quyền là dùng cho Ducpost nếu và để dùng được nó theo ý muấn thì vô phần Help của nó xem mình cần cái gì và viết thế nào đề cập hết (cái Option file này cũng được sử dụng trong MatterCam,SolidCam,TopCam,Cim... chỉ cần tư duy lozich 1 chút là đọc phát hiểu liền....),còn nó sử lý ra sao bằng công cụ gì em chịu chết(việc của ng viết phần mềm)
-Và 1 số phần mền cao hơn 1 tý là lấy dữ liệu từ cutter file,Cl data,...(Vấn đề bác Hải đang đề cập đến thì phải) rồi qua cái gì đó chuyển thành Controll code.Như Pmill có PmPost việc chỉnh sửa hay viết thêm viết mới ở đây dễ hơn vì có các phần cụ thể cho mỗi chế độ 3-5ais,nhìn qua là cũng sài được

Tương tự PMpost cac PM khác cũng có như Proe,Catia,NX,..Và dù phần mềm Cr*** nhưng em thấy help của họ cũng đủ giúp mình sài rồi.

Chứ viết hay sửa Post Processer thì cũng phải theo PMCam...mà phần help thì cũng khá đầy đủ dù Cr*** hơn nhau chỉ cái đọc hiểu và làm đựơc hay không thôi chứ, em thấy PmCam nào em sài 1 chút cũng thấy file Post của cũng ít nhất sửa theo ý mình được

Spam tý:
Không biết bác nào có cảm hứng làm buổi Ofline về vấn đề này không nhỉ...?
Chém miệng đã hơn chém chữ gõ mỏ cò lâu lắm:45:

Last edited:

QuyenQCM

Active Member

Cho em hỏi chút !
thanks !
cái đó có sẵn mà, đâu phải của mình,mình chỉ hỏi bạn binhminh12 là có giống bộ post bạn ấy viết không thôi :D

cái đó có sẵn mà, đâu phải của mình,mình chỉ hỏi bạn binhminh12 là có giống bộ post bạn ấy viết không thôi :D
Tất nhiên là giống chứ,cùng 1 lò ra mà...Haahaa không chỉ Ducpost Mà trên PMpost cũng như thế luân
NHưng chỉ có khác là cái dùng vào thực tế và có cái không...:71:

QuyenQCM

Active Member

Thì vấn đề tớ đã nêu ở trên, chỉ có người chăm chỉ học giỏi đọc dịch và người lười nhác và dốt thôi, thực tế nó nói lên tất cả,
Con máy 7 bậc tự do kia là 1 khối đá tảng chặn giữa đường đó, bác nào thử bật nó lên xem nào....

Bia đê, trời Hà nội nắng nóng đi uống bia hợp quá, chú Thủy lên lịch rồi anh em ngồi chém đi, có gì thì giao lưu học hỏi chém nhau cho sướng!

chú ý đây là bộ post chỉ dùng cho delcam powermill nhé

nhân tiện share luôn cho cộng đồng Việt những bác nào sài máy DMG-DMU 5 trục đoạn code này... "" sorry vì cây muốn lặng mà gió chẳng dừng"" mã code ở dưới bác nào học giỏi 1 chút là có thể kiếm được nhiều nghàn usd rồi nhé.( vấn đề ở đây như đã nói là chỉ có học giỏi và học dốt thôi, kiến thức là của tây,ai ham học thì sẽ biết chứ có gì mới mẻ đâu. cái khó là cái máy 7 bậc tự do tớ nói ở trên kia kìa...)
SPam tý:
Chỗ nào kiếm được chỉ em với em với bác ăn chia:21:.Đoạn mã tren em sài xuất mà chẳng kiếm đc USD nào...
Giới thiệu thêm:
Trên chỉ là khai báo trục,tâm quay,...theo toạ độ decac và vecter.... thôi chứ còn phần Move 5 axis nữa mới là vấn đề(nếu thùng đầy hiểu liền)

Bia đê, trời Hà nội nắng nóng đi uống bia hợp quá, chú Thủy lên lịch rồi anh em ngồi chém đi, có gì thì giao lưu học hỏi chém nhau cho sướng!
Em khoản này hơi kém.Các bác hay Off quen rồi cứ lên lịch đi

QuyenQCM

Active Member

bác Hải cho ý kiến đi!

QuyenQCM

Active Member

đẩy hạ gì bác,em kính lão đắc thọ đấy: 6h em có mặt( cty em làm đến 5h30)

Mịa, đẩy hạ nhanh vãi ra.
Chiều thứ 3 ngày 17/7/2012 tại bia Cường Hói 133 Nguyễn Phong Sắc, gần cây xăng quân đội, lúc 5h chiều...
Cơ chế campuchia, đề nghị ai tham gia đặt gạch tại đây.
okê,em 1 xuất,theo chân Bác Hải ko biết có đc ko?

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

Đếm đi đếm lại về Post 4,5 trục có mổi 4 người. iHai247, QuyenQCM, binhminh rồi mới đây là chimen_bka. Cá nhân tớ do gần đây dùng Catia nên thấy rằng bạn chimen_bka cũng có những kiến thức nhất định về 5 trục với Catia - đặc biệt bạn dùng IMSPost và ICAM. Do trước đây mình có làm cho hãng Cimatron, rời công ty mình mang đi luôn gần như toàn bộ bộ post processor cho các dòng máy thông dụng, Fanuc, Siemen, Heidenhain....mình có đầy đủ các post này, khi cần chỉ edit lại một tí là xài ngay, tuy nhiên mình chỉ chạy thực tế cho máy của Fanuc không có RTCP. Mình nghĩ binhminh và ihaith là cùng 1 lò Pro/E, Pro/E thì CAM dở tệ....kekeke, nên mình chưa nghiên cứu làm gì :)4:). Theo mình lò của bác iHaith và binhminh chỉ độc có chiêu thức post 5trục cho Heidenhain dạng H
, mà theo tớ biết kiểu này dùng RTCP, trong 5 truc máy mà có RTCP post dể như ăn cháo. (đá xóa hai bác chơi) , - mà Delcam của bác quyền thì làm robot 6,7 trục thì mình chịu. (Tuy nhiên bác iHai - tơ -hơ và bác Quyền có thâm niên về Post, với lại cần phải hariki bác hải mới biết được hết những gì bác ấy biết, chỉ có iPumpkin là biết gí nói nấy thôi...kekeke )

Không hiểu do là khác trường phái hay là khác phần mềm - tớ thấy hầu hết các bác đưa ra các dữ liệu như cutter location, APT...khá là lạ lẫm. Cimatron develop và chỉ cho người dùng edit các option cũng như
thêm các tùy chọn vào. Nếu như nhìn vào ngôn ngữ APT ta thấy không có nhiều mấy các Word để trich xuất thông tin. Còn lại chủ yếu là Word thuộc về phần mềm đó. Về cái ma trận gì đấy của bác iHaith, cá nhân tớ cho rằng bác đưa ra "ma trận" chủ yếu là hăm dọa đối phương, làm cho đối phương bỏ chạy mà thôi. Post mà còn tính ma trận thì...như lập trình tay rồi...là handjob chứ không phải blowjob, ý quên clickjob. Mà mình thấy Post chỉ clickjob thôi.

Bạn chimen_bka có thể cho biết thêm về IMSPost, mình vẫn băn khoăn là bản IMSPost 7.4 Cr@ck hiện nay mình test có lúc được lúc không cho 5 trục và hầu như là chưa ổn định lắm - mình chưa có cơ hội test trên máy thật. ICAM thì mình có download về nhưng không Cr@ck được. Do đó khi cần 3X mình dùng Catia, 4,5x mình dùng Cimatron chạy tốt.

Dài dòng như vậy. Mong các bác "cống hiến" đẹp mắt hơn - mình nghĩ các bác còn "dấu" nhiều lắm. Vì cái quan trọng là "biết" chổ nào cần phải biết. Chứ edit post thì dể ẹc à. Các bạn tìm mấy cái post mà mình đã biết trong đấy có như gần đủ lý thuyết đấy.

Nhân đây mình đố các bác xem có làm nổi không: ví dụ khi bác lập trình X,Y,Z bác xuất ra là X,Y,Z. Giờ đố các bác làm sao bác lập trình X,Y,Z mà xuất ra X1=2X, Y1=4X, Z=Z+5. Ví dụ lập trình A(1,5,7) xuất ra A" (2,20,12)...

Last edited:

Đếm đi đếm lại về Post 4,5 trục có mổi 4 người. iHai247, QuyenQCM, binhminh rồi mới đây là chimen_bka. Cá nhân tớ do gần đây dùng Catia nên thấy rằng bạn chimen_bka cũng có những kiến thức nhất định về 5 trục với Catia - đặc biệt bạn dùng IMSPost và ICAM. Do trước đây mình có làm cho hãng Cimatron, rời công ty mình mang đi luôn gần như toàn bộ bộ post processor cho các dòng máy thông dụng, Fanuc, Siemen, Heidenhain....mình có đầy đủ các post này, khi cần chỉ edit lại một tí là xài ngay, tuy nhiên mình chỉ chạy thực tế cho máy của Fanuc không có RTCP. Mình nghĩ binhminh và ihaith là cùng 1 lò Pro/E, Pro/E thì CAM dở tệ....kekeke, nên mình chưa nghiên cứu làm gì :)4:). Theo mình lò của bác iHaith và binhminh chỉ độc có chiêu thức post 5trục cho Heidenhain dạng H
, mà theo tớ biết kiểu này dùng RTCP, trong 5 truc máy mà có RTCP post dể như ăn cháo. (đá xóa hai bác chơi) , - mà Delcam của bác quyền thì làm robot 6,7 trục thì mình chịu. (Tuy nhiên bác iHai - tơ -hơ và bác Quyền có thâm niên về Post, với lại cần phải hariki bác hải mới biết được hết những gì bác ấy biết, chỉ có iPumpkin là biết gí nói nấy thôi...kekeke )

Không hiểu do là khác trường phái hay là khác phần mềm - tớ thấy hầu hết các bác đưa ra các dữ liệu như cutter location, APT...khá là lạ lẫm. Cimatron develop và chỉ cho người dùng edit các option cũng như
thêm các tùy chọn vào. Nếu như nhìn vào ngôn ngữ APT ta thấy không có nhiều mấy các Word để trich xuất thông tin. Còn lại chủ yếu là Word thuộc về phần mềm đó. Về cái ma trận gì đấy của bác iHaith, cá nhân tớ cho rằng bác đưa ra "ma trận" chủ yếu là hăm dọa đối phương, làm cho đối phương bỏ chạy mà thôi. Post mà còn tính ma trận thì...như lập trình tay rồi...là handjob chứ không phải blowjob, ý quên clickjob. Mà mình thấy Post chỉ clickjob thôi.

Bạn chimen_bka có thể cho biết thêm về IMSPost, mình vẫn băn khoăn là bản IMSPost 7.4 Cr@ck hiện nay mình test có lúc được lúc không cho 5 trục và hầu như là chưa ổn định lắm - mình chưa có cơ hội test trên máy thật. ICAM thì mình có download về nhưng không Cr@ck được. Do đó khi cần 3X mình dùng Catia, 4,5x mình dùng Cimatron chạy tốt.

Dài dòng như vậy. Mong các bác "cống hiến" đẹp mắt hơn - mình nghĩ các bác còn "dấu" nhiều lắm. Vì cái quan trọng là "biết" chổ nào cần phải biết. Chứ edit post thì dể ẹc à. Các bạn tìm mấy cái post mà mình đã biết trong đấy có như gần đủ lý thuyết đấy.
Con lạy bố Bí, con đã tốn nhiều giấy nhiều mực để giải thích cho bố hiểu thế nào là RTCP và dữ liệu apt lắm rồi, mà hình như bố vẫn không hiểu, đêk thèm hiểu...
Tớ đã nói là không nhắc đến các phần mềm Cam, với lại riêng về Post, các phần mềm Cam đều giống nhau là chỉ kiết xuất được apt code, post thì do một third party đảm nhận... Ví dụ Pro/E thì dùng Austin NC... Catia dùng Icam hoặc Ism post...
Tớ đề cập đến công thức và phương thức chuyển đổi dữ liệu là muốn bàn đến mấy cái third party đó nó làm việc như thế nào... Chứ không phải doạ ma đâu tên bí đầu to hay "tỏ ra nguy hiểm" nhá...

Lần sau ta vào, ngươi biết tay ta....

QuyenQCM

Active Member

Nhân đây mình đố các bác xem có làm nổi không: ví dụ khi bác lập trình X,Y,Z bác xuất ra là X,Y,Z. Giờ đố các bác làm sao bác lập trình X,Y,Z mà xuất ra X1=2X, Y1=4X, Z=Z+5. Ví dụ lập trình A(1,5,7) xuất ra A" (2,20,12)...
Cái này quá dễ mà bác bí. chưa cần quan tâm đến postprocessor chỉ cần notepad ++ là giải quyết cho bác được ngay.
mình thường xuyên sài cách này vì đang có con cnc 3axis (XYZ) chế thành con XAYZ

còn trong mục Post của Delcam có phần scale,
nói chung lý thuyết và thực tế khác xa nhau lắm,
tks

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

Ơ cái thằng em
ơ hơ suốt ngày này. Chú mày ra đời sau anh đấy nhé. iPumpkin ra đời cách đây 2 năm và đã đăng ký với Steve Jobs, chú iHaith chưa được đăng ký bản quyền nhá. Chú handjob hoài làm anh mày bực mình quá. Blowjob, ý quên clickjob đi thôi.