Tính vận tốc di chuyển

• Thread starter HITVNI
  • Ngày mở chủ đề
H

HITVNI

Author
Mọi người cho mình hỏi chút về cách tính vận tốc di chuyển của 1 hệ thống sử dụng động cơ là motor.
Ví dụ mình có động cơ A khi tra bảng thì có n (cđ) = 500 rpm.
Vậy nếu động cơ đó kéo tải 20 tấn và 5 tấn thì vận tốc nó thay đổi như thế nào? Chẳng lẽ vẫn là 500 rpm?
Hay là nó còn phụ thuộc vào những thông số gì? Ai biết giải thích chi tiết giùm mình với nhé.
Cám ơn mọi người.

Ðề: Tính vận tốc di chuyển

n=500rpm tức là vận tốc quay 500 vòng/phút. Còn bạn muốn hỏi về vận tốc di chuyển của hệ thống tức là vận tốc dài à? Hay là cái gì? Nếu vận tốc dài thì còn tùy thuộc vào tỷ số truyền ngoài, tạm thời tính đơn giản bạn cứ lấy n*chu vi tang quay(bánh rang hay culi). Còn động cơ nó kéo được tải 5 tấn hay 20 tấn là tùy thuộc vào công suất động cơ bạn chọn ban đầu.

Động cơ quay 500 vòng/phút, đây là vận tốc quay của động cơ thôi. Nếu kéo tải thì phụ thuộc vào bánh răng hay bánh đai lắp vào động cơ đó. Mình sẽ biết được tỉ số truyền từ đó mình mới suy ra được quãng đường hay hành trình và vận tốc mình cần tính.

dovanhoc84

Active Member
Moderator

Mọi người cho mình hỏi chút về cách tính vận tốc di chuyển của 1 hệ thống sử dụng động cơ là motor.
Vậy nếu động cơ đó kéo tải 20 tấn và 5 tấn thì vận tốc nó thay đổi như thế nào? Chẳng lẽ vẫn là 500 rpm?
Hay là nó còn phụ thuộc vào những thông số gì? Ai biết giải thích chi tiết giùm mình với nhé.
Cám ơn mọi người.
Bạn nghĩ thử xem. Nếu tôi chế tạo ra cái môtơ tốc độ như bạn nói nhưng nó bé bằng cái kẹo thì nó kéo tải nổi không bạn?
Vậy cái gì quyết định đến mức kéo tải? nó là công suất như các bạn bên trên đã nói. rồi còn liên quan đến việc nó có bao nhiêu tải, truyền qua đâu, truyền bằng gì.
Và có 1 câu bạn nói hơi mơ hồ: "nó thay đổi như thế nào" vì Nó ở đây là cái gì? cơ cấu gì hay chỉ nói đến motor không? Nếu là motor thì nó vẫn quay vậy thôi. chỉ có điều phụ thuộc vào Cơ cấu truyền lực mà nó có đủ sức kéo tải(5 tấn hay 20 tấn) hay không.

Ngoancp

Active Member

Cám ơn mọi người.
Nếu bạn là sinh viên ngành kỹ thuật thì hảy cố gắng học thật nhiều nhé. Bạn mất căn bản rất nhiều rồi đó. Tuy vấn đề bạn hỏi là đúng và có thể bạn chưa hiểu được vấn đề đó, tuy nhiên cách đặt câu hỏi của bạn, cách bạn mô tả vấn đề thể hiện bạn hỏng kiến thức rất nhiều.

Nếu bạn không phải là sinh viên ngành kỹ thuật thì OK. Rất hoan nghênh bạn đã chịu khó tìm tòi học hỏi.

Last edited:

Câu hỏi của bạn HITVNI liên quan đến đường đặc tính cơ của động cơ điện.
Đó là đồ thị cho biết quan hệ giữa vận tốc góc ω và mô men xoắn M của trục động cơ:
M = f(ω)

Trong hệ tọa độ mà trục đứng là trục ω và trục ngang là trục M:

1. Đối với động cơ điện đồng bộ: đồ thị là đường nằm ngang, tức nếu mô men tải thay đổi thì vận tốc của động cơ không đổi. Điều này rất tốt.

2. Đối với động cơ điện xoay chiều không đồng bộ (thường dùng phổ biến), động cơ điện một chiều kích từ độc lập và động cơ một chiều kích từ nối tiếp: đồ thị là đường dốc xuống, tức nếu mô men tải tăng thì vận tốc của động cơ giảm.
Động cơ chỉ có thể làm việc với một phạm vi tải nhất định để vận tốc vẫn ở trong phạm vi sai số cho phép.

Muốn biết nhiều hơn thì xem trang 10 giáo trình “Truyền động điện”:
http://thuvien.brtvc.edu.vn/Documents/dien/Truyen_dien_dong.pdf